BUY
₹214
₹196
₹270
26.17%
ICICI Securities ने 9 ऑगस्ट 2026 च्या निकाल अद्ययावतात Muthoot Microfin Ltd वरील BUY रेटिंग कायम ठेवले. स्थिर अंमलबजावणी, सुधारत असलेले मायक्रोफायनान्स चक्र, विद्यमान कर्जदारांमधील सखोल प्रवेश आणि संयुक्त दायित्व गट (JLG) कर्जांपलीकडील संतुलित विविधीकरण यांचा दलालाने उल्लेख केला.
सुधारते निव्वळ व्याज मार्जिन, कमी निधी खर्च, अधिक मजबूत पोर्टफोलिओ गुणवत्ता आणि कार्यकारी लाभ यांमुळे उत्पन्नवाढीला आधार मिळेल, अशी दलालाची अपेक्षा आहे. त्याने Muthoot Microfin चे मूल्य FY28E पुस्तक मूल्याच्या 1.2 पट धरले असून लक्ष्य किंमत Rs 270 आहे.
Muthoot Microfin ने Q1FY27 मध्ये निरोगी परिचालन कामगिरी नोंदवली. व्यवस्थापनाखालील मालमत्ता (AUM) वार्षिक 18 टक्के आणि तिमाहीत अनुक्रमे 3.2 टक्क्यांनी वाढून Rs 14,457 कोटी झाली. वितरण वार्षिक 48.9 टक्क्यांनी वाढून Rs 2,645 कोटी झाले, जे कंपनीचे आतापर्यंतचे सर्वाधिक पहिल्या तिमाहीतील वितरण आहे.
नोंदवलेले निव्वळ व्याज मार्जिन (NIM) तिमाही आधारावर 12 टक्क्यांवर स्थिर राहिले आणि वार्षिक 50 बेसिस पॉइंट्सने वाढले. करानंतरचा नफा (PAT) Rs 81 कोटी झाला, जो वार्षिक 12 पट आणि तिमाहीत अनुक्रमे 14.4 टक्क्यांनी वाढला. निव्वळ व्याज उत्पन्न (NII) Rs 322 कोटी होते, वार्षिक 4.1 टक्क्यांनी वाढले; परंतु Q4FY26 मधून आलेल्या अतिरिक्त तरलतेमुळे तिमाहीत 4.6 टक्क्यांनी घटले.
शुल्क उत्पन्न आणि थेट-नियुक्ती उत्पन्नाच्या आधारामुळे इतर उत्पन्न वार्षिक 153.6 टक्क्यांनी वाढून Rs 102 कोटी झाले. तरतुदीपूर्व नफा वार्षिक 51.3 टक्क्यांनी वाढून Rs 198 कोटी झाला, तर तरतुदी 26.7 टक्क्यांनी घटून Rs 92 कोटी झाल्या.
| Q1FY27 निदर्शक | नोंदवलेली कामगिरी |
|---|---|
| AUM | Rs 14,457 कोटी; वार्षिक 18 टक्के आणि तिमाहीत अनुक्रमे 3.2 टक्के वाढ |
| वितरण | Rs 2,645 कोटी; वार्षिक 48.9 टक्के वाढ |
| NIM | 12 टक्के; वार्षिक 50 बेसिस पॉइंट्स वाढ |
| PAT | Rs 81 कोटी; वार्षिक 12 पट आणि तिमाहीत अनुक्रमे 14.4 टक्के वाढ |
| NII | Rs 322 कोटी; वार्षिक 4.1 टक्के वाढ |
| इतर उत्पन्न | Rs 102 कोटी; वार्षिक 153.6 टक्के वाढ |
| तरतुदीपूर्व नफा | Rs 198 कोटी; वार्षिक 51.3 टक्के वाढ |
| तरतुदी | Rs 92 कोटी; वार्षिक 26.7 टक्के घट |
Q1FY27 दरम्यान मालमत्ता गुणवत्तेत आणखी सुधारणा झाली. एकूण अनुत्पादक मालमत्ता (GNPA) आणि निव्वळ अनुत्पादक मालमत्ता (NNPA) अनुक्रमे 3.7 टक्के आणि 1.05 टक्क्यांवर घसरली. पतखर्च Q4FY26 मधील 2.8 टक्क्यांवरून 2.6 टक्क्यांवर आला, जो पूर्वी दिलेल्या 2.7-3 टक्क्यांच्या श्रेणीपेक्षा कमी आहे.
एकूण वसुली कार्यक्षमता 97.97 टक्क्यांपर्यंत सुधारली, तर X-बकेट वसुली कार्यक्षमता 99.9 टक्के होती. AUM पैकी सुमारे 65 टक्के एप्रिल 2025 नंतर मंजूर झालेल्या कर्जांचे होते, ज्यात 30-पेक्षा अधिक दिवस थकबाकी (DPD) केवळ 1.2 टक्के होती.
वैयक्तिक कर्जपुस्तक सुमारे Rs 3,200 कोटींचे होते, ज्यात 30-पेक्षा अधिक DPD 0.02 टक्के आणि 60-पेक्षा किंवा 90-पेक्षा अधिक थकबाकी नव्हती. व्यवस्थापनाने सांगितले की 46 टक्के ग्राहक Muthoot Microfin साठी अद्वितीय होते आणि आणखी 30 टक्क्यांचे केवळ एका अतिरिक्त कर्जदात्याशी संबंध होते, जे कमी अति-कर्जबाजारीपणा दर्शवते.
व्यवस्थापनाने FY27 AUM वाढीचे मार्गदर्शन 20 टक्क्यांपर्यंत वाढवले असून, नवीन उत्पादने तसेच आंध्र प्रदेश आणि आसाममधील विस्ताराच्या मदतीने Q2FY27 पासून ग्राहकवाढ सुधारेल अशी अपेक्षा आहे. मासिक वितरण Rs 1,000 कोटींपेक्षा जास्त राहील, ज्यातून FY27 मध्ये Rs 12,000 कोटींपेक्षा अधिक वितरण सूचित होते, अशी अपेक्षा आहे.
पोर्टफोलिओमध्ये 76 टक्के JLG आणि 24 टक्के बिगर-JLG होते. दीर्घकालीन AUM आणि ताळेबंद मिश्रणाच्या उद्दिष्टांकडे वाटचाल करत, FY27 मध्ये MFI-ते-बिगर-MFI मिश्रण 70:30 पर्यंत पोहोचेल अशी व्यवस्थापनाची अपेक्षा आहे. सुमारे 1,670 शाखांचे जाळे FY27 अखेरपर्यंत 1,740-1,750 शाखांपर्यंत वाढण्याची अपेक्षा आहे.
कंपनी वैयक्तिक कर्जे, MSEL, मालमत्तेविरुद्ध MSME कर्ज (LAP), सुवर्ण कर्जे आणि ग्राहक टिकाऊ वस्तू कर्जांमध्ये क्रॉस-सेलिंग वाढवत आहे. संचालक मंडळाने सहा ते नऊ महिन्यांच्या कर्जांवर 22-23 टक्के उत्पन्नाचे लक्ष्य असलेल्या प्रारंभिक Rs 500 कोटींच्या ग्राहक टिकाऊ वस्तू कर्ज प्रायोगिक उपक्रमास मंजुरी दिली.
सुवर्ण-कर्ज संदर्भ आणि सह-कर्ज वितरण दरमहा सुमारे Rs 100 कोटींवर पोहोचले. व्यवस्थापनाचे लक्ष्य FY27 मध्ये Rs 1,200 कोटींचे सुवर्ण-कर्ज वितरण आणि Rs 500 कोटींचे सुवर्ण-कर्ज पोर्टफोलिओ आहे. इतर कर्जदात्यांकडे असलेली ग्राहकांची अंदाजे Rs 11,000 कोटींची सुवर्ण कर्जे ही क्रॉस-सेलची संधी असल्याचा त्यांचा विश्वास आहे.
FY27 अखेरपर्यंत निधी खर्च एक-अंकी पातळीवर येईल, अशी व्यवस्थापनाची अपेक्षा आहे. Q1FY27 मध्ये निधी खर्च तिमाहीत अनुक्रमे 14 बेसिस पॉइंट्सने घटून 10.13 टक्के झाला, तर वाढीव कर्जउभारणी खर्च सुमारे 9.8 टक्के होता.
अतिरिक्त तरलता सामान्य होत असताना कंपनीने FY27 NIM साठी 12.3-12.5 टक्क्यांचे मार्गदर्शन दिले, जरी ती MFI कर्जदरात आणखी वाढ करण्याची योजना करत नाही. परिचालन खर्च सुमारे 6.3 टक्के होता आणि व्यवस्थापनाने FY27 परिचालन-खर्च गुणोत्तर 6.1-6.4 टक्के राहील असे मार्गदर्शन दिले.
| निदर्शक | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| PAT | Rs 331 कोटी | Rs 528 कोटी |
| RoA | 2.4 टक्के | 3.2 टक्के |
| RoE | 11.0 टक्के | 15.3 टक्के |
अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.
सर्व हक्क राखीव 2026 डीएसआयजे वेल्थ अॅडव्हायझरी प्रायव्हेट लिमिटेड (पूर्वी डीएसआयजे प्रायव्हेट लिमिटेड म्हणून ओळखले जाणारे)