enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-307.24
76,957.27-0.4%

दीर्घकालीन नफावाढीसाठी NTPC कडून क्षमता आणि स्वच्छ ऊर्जा योजनेचा विस्तार

NTPC Ltd.

ब्रोकरची शिफारस:

BUY

ब्रोकर: ICICI Securities | Retail Research

28 Jul 2026

क्षेत्र: Power

शिफारस किंमत

₹343

CMP

₹327.7

लक्ष्य

₹405

अपसाइड

18.08%

गुंतवणूक दृष्टिकोन आणि मूल्यांकन

ICICI Direct Research च्या 28 जुलै, 2026 च्या निकाल अद्ययावतीकरणात NTPC Limited साठी खरेदी शिफारस कायम ठेवण्यात आली आहे. कंपनीचा मोठा आकार, ऊर्जा संक्रमणासाठीची वैविध्यपूर्ण धोरणे आणि क्षमतावाढीच्या अंमलबजावणीची भक्कम योजना यामुळे ही शिफारस समर्थित आहे. FY26 अखेरीस सुमारे 89,108 MW समूह स्थापित क्षमतेसह NTPC ही भारतातील सर्वात मोठी वीज निर्मिती कंपनी आहे. ही क्षमता भारताच्या स्थापित क्षमतेच्या 17% आणि निर्मितीच्या सुमारे 24% इतकी आहे.

2037 पर्यंत 250 GW-पेक्षा अधिक क्षमतेची कंपनी होण्याचे NTPC चे उद्दिष्ट आहे, ज्यात नवीकरणीय ऊर्जेचा वाटा सुमारे 120 GW असेल. दलालाचा प्रति शेअर Rs 405 लक्ष्यभाव भागांच्या बेरजेच्या मूल्यांकनावर आधारित आहे. यात FY28E EPS च्या 14 पट मूल्यांकनानुसार मुख्य व्यवसायासाठी प्रति शेअर Rs 334 आणि बाजार भांडवलावर 20% होल्डिंग-कंपनी सवलत लागू केल्यानंतर NTPC Green साठी प्रति शेअर Rs 70 यांचा समावेश आहे.

स्थिर Q1FY27 स्वतंत्र कामगिरी

NTPC ने स्थिर स्वतंत्र Q1FY27 कामगिरी नोंदवली. परिचालनातून महसूल वार्षिक आधारावर 3.0% वाढून Rs 43,832 कोटी झाला. व्यावसायिक वीज निर्मिती 2.8% वाढून 93.6 BU झाली, तर पाठवलेली ऊर्जा 2.8% वाढून 86.9 BU झाली.

कोळसा प्रकल्प भार घटक Q1FY26 मधील 75.2% वरून 76.7% झाला, जो अखिल भारतीय सरासरी 70.3% पेक्षा जास्त आहे. कोळसा प्रकल्प उपलब्धता घटकही सुधारून 94.0% झाला. EBITDA वार्षिक आधारावर 22.8% वाढून Rs 12,629 कोटी झाला आणि EBITDA मार्जिन 460 बेसिस पॉइंट्सने वाढून 28.8% झाले. PAT 11.9% वाढून Rs 5,342 कोटी झाला आणि PAT मार्जिन 11.2% वरून 12.2% झाले.

स्वतंत्र Q1FY27 मापदंड Q1FY27 वार्षिक बदल
परिचालनातून महसूल Rs 43,832 कोटी 3.0%
व्यावसायिक वीज निर्मिती 93.6 BU 2.8%
पाठवलेली ऊर्जा 86.9 BU 2.8%
कोळसा प्रकल्प भार घटक 76.7% Q1FY26 मध्ये 75.2%
EBITDA Rs 12,629 कोटी 22.8%
EBITDA मार्जिन 28.8% 460 बेसिस पॉइंट्सची वाढ
PAT Rs 5,342 कोटी 11.9%
PAT मार्जिन 12.2% Q1FY26 मध्ये 11.2%

क्षमतावाढ आणि अंमलबजावणी योजना

NTPC समूहाने Q1FY27 मध्ये 1,796 MW क्षमता सुरू केली, ज्यात 820 MW औष्णिक क्षमता, 250 MW जलविद्युत पंप्ड-स्टोरेज क्षमता आणि 726 MW नवीकरणीय क्षमतेचा समावेश आहे. परिणामी समूह स्थापित क्षमता 90.9 GW झाली, तर स्वतंत्र क्षमता 196 MW ने वाढून 61.0 GW झाली.

NTPC कडे 35.7 GW क्षमता बांधकामाधीन आहे, ज्यात 15.7 GW औष्णिक क्षमता, 16.4 GW नवीकरणीय क्षमता आणि 3.6 GW जलविद्युत क्षमता आहे. आणखी 12 GW क्षमता विकासाधीन आहे. ICICI Direct च्या मते, ही योजना निर्मिती वाढ, सुधारित वापर आणि सातत्यपूर्ण नफावाढीसाठी दृश्यमानता देते. Q1FY27 मध्ये समूह भांडवली खर्च Rs 11,591 कोटी होता, जो वर्षभरापूर्वी Rs 11,260 कोटी होता.

क्षमता आणि भांडवली खर्च मापदंड रक्कम
Q1FY27 मध्ये सुरू केलेली समूह क्षमता 1,796 MW
सुरू केलेली औष्णिक क्षमता 820 MW
सुरू केलेली जलविद्युत पंप्ड-स्टोरेज क्षमता 250 MW
सुरू केलेली नवीकरणीय क्षमता 726 MW
समूह स्थापित क्षमता 90.9 GW
बांधकामाधीन क्षमता 35.7 GW
विकासाधीन क्षमता 12 GW
Q1FY27 मधील समूह भांडवली खर्च Rs 11,591 कोटी

नवीकरणीय ऊर्जा आणि ऊर्जा संक्रमण धोरण

काही नवीकरणीय प्रकल्पांचे कार्यान्वयन FY28 मध्ये जाऊ शकते, तरी व्यवस्थापनाने FY27 साठी 9.6 GW क्षमतावाढीचे मार्गदर्शन पुन्हा अधोरेखित केले. पुढील दोन वर्षांत दरवर्षी सुमारे 8 GW नवीकरणीय क्षमता वाढवणे, FY27 अखेरपर्यंत 3.3 GWh बॅटरी ऊर्जा साठवण कार्यान्वित करणे, FY32 पर्यंत 60 GW आणि FY37 पर्यंत 136 GW नवीकरणीय क्षमता हे NTPC चे उद्दिष्ट आहे.

कंपनीची बॅटरी ऊर्जा साठवण प्रणाली योजना 38.9 GWh आहे, ज्यात 6.62 GWh बांधकामाधीन आणि 32.28 GWh नियोजित आहे. Ashwini संयुक्त उपक्रमामार्फत 2,800 MW च्या Mahi Banswara प्रकल्पासह FY47 पर्यंत 30 GW अणुऊर्जा क्षमतेचे उद्दिष्टही व्यवस्थापनाने मांडले आहे. याशिवाय, NTPC 5 GW नवीकरणीय ऊर्जेवर आधारित चोवीस तास वीजपुरवठ्यासह Pudimadaka हरित-हायड्रोजन केंद्र विकसित करत आहे.

दीर्घकालीन गुंतवणूक योजना

FY27 ते FY37 दरम्यान, NTPC आपल्या वीज निर्मिती आणि ऊर्जा संक्रमण व्यवसायांमध्ये Rs 16.86 लाख कोटी गुंतवण्याची योजना आखत आहे.

  • नवीकरणीय ऊर्जा: Rs 7.24 लाख कोटी
  • अणुऊर्जा: Rs 4.63 लाख कोटी
  • जलविद्युत आणि पंप्ड स्टोरेज: Rs 3.09 लाख कोटी
  • औष्णिक: Rs 1.28 लाख कोटी
  • खाणकाम: Rs 0.52 लाख कोटी
  • बॅटरी ऊर्जा साठवण प्रणाली: Rs 0.10 लाख कोटी

आर्थिक दृष्टिकोन

ICICI Direct ने FY26 ते FY28E दरम्यान महसूल 8.7% CAGR ने वाढण्याचा अंदाज व्यक्त केला आहे. महसूल FY26 मधील Rs 1,65,494 कोटींवरून FY28E मध्ये Rs 1,95,510 कोटींवर जाण्याचा अंदाज आहे. या कालावधीत PAT मोठ्या प्रमाणात स्थिर राहील अशी दलालाची अपेक्षा आहे.

आर्थिक मापदंड FY26 FY27E FY28E
महसूल Rs 1,65,494 कोटी Rs 1,95,510 कोटी
PAT Rs 23,162 कोटी Rs 21,513 कोटी Rs 23,171 कोटी

मुख्य जोखीम

  • वीज मागणीत मंदी.
  • नवीकरणीय क्षमतेच्या अंमलबजावणीतील विलंब.
मूळ रिसर्च रिपोर्ट पहा / डाउनलोड करा

अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.