BUY
₹138
₹129.8
₹163
18.12%
30 जुलै 2026 च्या निकाल अद्यतनात, Elara Securities ने Orient Cement वरील आपले संचय करा रेटिंग कायम ठेवले. मागील दोन तिमाहींतील लक्षणीय खर्चवाढीनंतर Q1 FY27 मधील EBITDA सुधारणा ही परिचालन खर्च सामान्यीकरणाचा पुरावा असल्याचे ब्रोकरचे मत आहे.
Adani Group मधील समन्वय, वितरण-जाळ्याचा पाठिंबा आणि सातत्यपूर्ण खर्च अनुकूलन यांमुळे पावसाळ्यानंतर खप आणि मार्जिनमध्ये सुधारणा होईल, अशी Elara ची अपेक्षा आहे. FY27 मध्ये पूर्ण होणे अपेक्षित असलेल्या Ambuja Cements सोबतच्या प्रलंबित विलीनीकरणामुळे समूहाच्या रोख प्रवाहांच्या वापरातील लवचिकताही वाढेल, अशी अपेक्षा आहे.
Orient Cement ने Q1 FY27 मध्ये एकत्रित निव्वळ विक्री Rs 6,040 mn नोंदवली, जी वर्षागणिक 30.3 टक्के आणि तिमाहीदरतिमाही 6.7 टक्के कमी होती तसेच Elara च्या Rs 6,664 mn च्या अंदाजापेक्षा 9.4 टक्के कमी होती.
विक्री खप वर्षागणिक 21.1 टक्के आणि सलग तिमाहीत 6.3 टक्के घटून 1.50 mn tonnes झाला, जो ब्रोकरच्या अंदाजापेक्षा सुमारे 5 टक्के कमी होता. सप्टेंबर 2024 नंतरची ही पहिली दुहेरी-अंकी वार्षिक खप घट होती. नफारहित बाजारपेठांतून कंपनीने घेतलेल्या धोरणात्मक माघारीमुळे ही घट प्रामुख्याने झाल्याचे अहवालात म्हटले असून, व्यवस्थापनाने बाजारहिस्स्यापेक्षा नफ्याला प्राधान्य दिले आहे.
मिश्रित प्राप्ती वर्षागणिक 11.7 टक्के घटून प्रति टन Rs 4,027 झाली, मात्र सलग तिमाहीत ती मोठ्या प्रमाणात स्थिर राहिली. बाह्य मालवाहतूक वजा केल्यानंतरची सिमेंट प्राप्ती वर्षागणिक 9 टक्के वाढली, पण तिमाहीदरतिमाही 2 टक्के घसरली.
| Q1 FY27 निर्देशक | नोंदवलेले | वर्षागणिक बदल | तिमाहीदरतिमाही बदल | Elara अंदाज |
|---|---|---|---|---|
| निव्वळ विक्री | Rs 6,040 mn | 30.3% घट | 6.7% घट | Rs 6,664 mn |
| विक्री खप | 1.50 mn tonnes | 21.1% घट | 6.3% घट | अंदाजापेक्षा सुमारे 5% कमी |
| EBITDA | Rs 1,440 mn | 21.1% घट | 33.6% वाढ | Rs 1,087 mn |
| EBITDA मार्जिन | 23.8% | Q4 FY26 मध्ये 16.7% | सुधारले | 16.3% |
| समायोजित PAT | Rs 770 mn | 62.5% घट | 39.4% वाढ | Rs 482 mn |
नोंदवलेला Q1 FY27 EBITDA Rs 1,440 mn हा Elara च्या अंदाजापेक्षा 32.4 टक्के अधिक होता. EBITDA मार्जिन Q4 FY26 मधील 16.7 टक्क्यांवरून 23.8 टक्क्यांवर सुधारले आणि 16.3 टक्क्यांच्या अंदाजापेक्षाही पुढे होते. प्रति टन EBITDA सलग तिमाहीत 42.5 टक्के वाढून Rs 960 झाला, जो चार तिमाहींतील उच्चांक होता, जरी तो वर्षागणिक मोठ्या प्रमाणात अपरिवर्तित होता.
प्रति टन परिचालन खर्च वर्षागणिक 14.8 टक्के आणि सलग तिमाहीत 9.0 टक्के घटून Rs 3,067 झाला. प्रति टन कच्चा माल खर्च सलग तिमाहीत 30.4 टक्के घटला आणि इतर खर्च 28.2 टक्के कमी झाले, ज्यामुळे कमी प्राप्तीचा परिणाम भरून निघाला. समायोजित PAT Rs 770 mn होता, जो Elara च्या Rs 482 mn च्या अंदाजापेक्षा 59.7 टक्के अधिक होता.
पावसाळ्यातील हंगामीदृष्ट्या कमकुवत मागणी आणि नरम सिमेंट किमतींमुळे नजीकच्या काळातील कामगिरीवर परिणाम राहील, अशी Elara ची अपेक्षा आहे. तथापि, Adani Group एकीकरण आणि व्यापक वितरण जाळ्याच्या पाठिंब्याने पावसाळ्यानंतर खपात सुधारणा होईल, तर खर्च उपक्रम मार्जिन सुधारणेला आधार देतील, अशी अपेक्षा आहे.
ब्रोकरने FY27E ते FY29E साठी महसूल अंदाज 0.6 टक्क्यांनी कमी केले, परंतु EBITDA अंदाज FY27E साठी 0.9 टक्के, FY28E साठी 0.4 टक्के आणि FY29E साठी 0.2 टक्क्यांनी वाढवले.
| आर्थिक वर्ष | महसूल | EBITDA | समायोजित PAT |
|---|---|---|---|
| FY27E | Rs 29,597 mn | Rs 4,867 mn | Rs 2,279 mn |
| FY28E | — | Rs 5,376 mn | — |
| FY29E | — | Rs 5,884 mn | — |
Elara ने Orient Cement ची Rs 163 लक्ष्य किंमत मार्च 2028E साठीच्या Ambuja Cements च्या Rs 494 लक्ष्य किंमतीतून आणि जाहीर 0.33x Orient Cement स्वॅप गुणोत्तरातून निश्चित केली आहे. Ambuja चे लक्ष्य अपरिवर्तित 15.0x FY28E EV/EBITDA मल्टिपलवर आधारित आहे, जे Orient Cement साठी 5.8x EV/EBITDA दर्शवते.
अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.
सर्व हक्क राखीव 2026 डीएसआयजे वेल्थ अॅडव्हायझरी प्रायव्हेट लिमिटेड (पूर्वी डीएसआयजे प्रायव्हेट लिमिटेड म्हणून ओळखले जाणारे)