Buy
₹477
₹463.35
₹570
19.50%
Motilal Oswal Financial Services ने Poonawalla Fincorp (PFL) वरील 10 ऑगस्ट 2026 च्या कंपनी अद्यतनात, कंपनी गुंतवणूक-आधारित परिवर्तनाच्या पुढे जात असून सुधारती नफाक्षमता आणि उत्पन्न गुणवत्तेसह वैविध्यपूर्ण रिटेल कर्जदाता बनत असल्याचे म्हटले आहे. ब्रोकरने Buy रेटिंग कायम ठेवले असून, मार्च 2028E च्या प्रति शेअर बुक व्हॅल्यूच्या 3.0 पट या आधारावर PFL चे मूल्यांकन Rs 570 प्रति शेअर केले आहे.
अहवालानुसार, PFL चा Rs 477 CMP त्याचे सुधारते कार्यकारी मूलभूत घटक आणि उच्च-गुणवत्तेच्या वैविध्यपूर्ण रिटेल कर्जदात्यांच्या दिशेने परतावा गुणोत्तर जवळ येत असताना मूल्यांकनाचे पुनर्मूल्यांकन होण्याची क्षमता पूर्णपणे दर्शवत नाही.
गुंतवणुकीचा मुद्दा वैविध्यपूर्ण वाढीच्या इंजिनांवर केंद्रित आहे. गोल्ड लोन्स, Prime वैयक्तिक कर्जे, ग्राहकोपयोगी टिकाऊ वस्तू वित्तपुरवठा, व्यावसायिक वाहन वित्तपुरवठा आणि शैक्षणिक कर्जांसह नव्या व्यवसायांचा Q1 FY27 मध्ये वितरणांमध्ये सुमारे 26 टक्के आणि AUM मध्ये 17 टक्के वाटा होता. Motilal Oswal च्या मते उत्पादने, ग्राहक विभाग आणि तारण प्रकारांमधील व्यापक मिश्रणामुळे एकाग्रता जोखीम कमी होईल आणि उत्पन्नाची स्थिरता वाढेल.
ब्रोकरने FY26 ते FY28E दरम्यान AUM CAGR सुमारे 43 टक्के आणि वितरण CAGR सुमारे 36 टक्के राहण्याचा अंदाज व्यक्त केला आहे. अंदाजानुसार FY26 मधील Rs 6,035 कोटींच्या तुलनेत FY27E मध्ये AUM Rs 8,800 कोटी आणि FY28E मध्ये Rs 12,422 कोटी राहील.
| निकष | FY26 | FY27E | FY28E |
|---|---|---|---|
| AUM | Rs 6,035 कोटी | Rs 8,800 कोटी | Rs 12,422 कोटी |
| AUM CAGR, FY26-FY28E | सुमारे 43 टक्के | ||
| वितरण CAGR, FY26-FY28E | सुमारे 36 टक्के | ||
Q1 FY27 मध्ये गोल्ड लोन नेटवर्ककडे 460 शाखा आणि सरासरी मासिक वितरण सुमारे Rs 290 कोटी होते. व्यावसायिक वाहन वित्तपुरवठ्याकडे 13 राज्यांतील 70 हून अधिक ठिकाणी 1,100 पेक्षा जास्त चॅनेल भागीदार होते, तर शैक्षणिक कर्ज व्यवसायाचा विस्तार सुमारे 285 विक्री कर्मचारी आणि जवळपास 500 भागीदारांपर्यंत झाला होता; सरासरी मासिक वितरण सुमारे Rs 90 कोटी होते. वितरण नेटवर्क परिपक्व झाल्याने आणि पोर्टफोलिओ स्थिर झाल्याने हे व्यवसाय अधिक महत्त्वाचे होतील, अशी Motilal Oswal ची अपेक्षा आहे.
मार्जिनमधील सुधारणा अनुकूल व्याजदर चक्राऐवजी मुख्यतः अंतर्गत अंमलबजावणीमुळे होण्याची अपेक्षा आहे. PFL ने Q1 FY27 मध्ये उत्तम उत्पादन मिश्रण आणि किंमतनिर्धारणाच्या आधारावर वितरण उत्पन्नात तिमाही-दर-तिमाही सुमारे 50 बेसिस पॉइंट्सची वाढ नोंदवून ते सुमारे 16.4 टक्क्यांवर नेले. व्यवस्थापनाच्या मते उत्पन्नातील वाढ निधीपुरवठ्यावरील दबाव भरून काढेल.
Motilal Oswal ने FY26 मधील 7.0 टक्क्यांच्या तुलनेत FY27E मध्ये AUM वरील NIM 7.6 टक्के आणि FY28E मध्ये 7.7 टक्के राहण्याचा अंदाज वर्तवला आहे. वितरण, डिजिटल क्षमता आणि AI प्लॅटफॉर्म्समधील पूर्वीच्या गुंतवणुकीतून लाभ मिळू लागल्याने कार्यकारी लाभ अपेक्षित असल्याचेही ब्रोकरचे मत आहे. खर्च-उत्पन्न गुणोत्तर FY26 मधील 52.0 टक्क्यांवरून FY27E मध्ये 45.1 टक्के आणि FY28E मध्ये 43.3 टक्क्यांपर्यंत कमी होईल, असा त्याचा अंदाज आहे.
| निकष | FY26 | FY27E | FY28E |
|---|---|---|---|
| AUM वरील NIM | 7.0 टक्के | 7.6 टक्के | 7.7 टक्के |
| खर्च-उत्पन्न गुणोत्तर | 52.0 टक्के | 45.1 टक्के | 43.3 टक्के |
PFL च्या AI परिसंस्थेत 42 कार्यान्वित उपक्रम आणि सुमारे 130 उत्पादन-स्तरीय स्मार्ट एजंट्स आहेत. ग्राहक-सेवा स्वयंचलन सुमारे 80-85 टक्क्यांपर्यंत नेण्याचे कंपनीचे लक्ष्य आहे. अहवालानुसार AI मुळे पूर्व-वसुली खर्च सुमारे 15 टक्क्यांनी कमी झाला, थकीत-पश्चात वसुली कार्यक्षमता सुमारे 27 टक्क्यांनी वाढली आणि सामग्री-निर्मिती खर्च 60 टक्क्यांहून अधिक कमी झाला.
मालमत्ता-गुणवत्तेतील कल हा मुद्द्याला आणखी आधार देतो. पतखर्च Q1 FY26 मधील 2.6 टक्क्यांवरून Q1 FY27 मध्ये सुमारे 2.4 टक्क्यांपर्यंत कमी झाला, वसुली कार्यक्षमता सुमारे 99.6 टक्के राहिली आणि ऑक्टोबर ते डिसेंबर 2025 दरम्यान मंजूर कर्जांसाठी 6-महिन्यांनंतरचा 30+ DPD सुमारे 0.64 टक्क्यांपर्यंत सुधारला.
Motilal Oswal ने या सुधारणेचे श्रेय अधिक मजबूत अंडररायटिंग, विश्लेषणाधारित मूल्यांकन, पोर्टफोलिओ पुनर्संतुलन आणि कमी-जोखीम तारणाधारित उत्पादने, पगारदार कर्जदार व शैक्षणिक कर्जांच्या अधिक वाट्याला दिले आहे. FY27E मध्ये पतखर्च 2.2 टक्के आणि FY28E मध्ये 1.9 टक्के राहील, असा अंदाज आहे.
Motilal Oswal ने FY26 ते FY28E दरम्यान PAT CAGR सुमारे 117 टक्के राहण्याचा अंदाज व्यक्त केला आहे; PAT FY26 मधील Rs 542 कोटींवरून FY27E मध्ये Rs 1,551 कोटी आणि FY28E मध्ये Rs 2,563 कोटी होईल.
| निकष | FY26 | FY27E | FY28E |
|---|---|---|---|
| PAT | Rs 542 कोटी | Rs 1,551 कोटी | Rs 2,563 कोटी |
| RoA | 1.1 टक्के | 2.1 टक्के | 2.4 टक्के |
| RoE | निर्दिष्ट नाही | निर्दिष्ट नाही | 16.5 टक्के |
अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.
सर्व हक्क राखीव 2026 डीएसआयजे वेल्थ अॅडव्हायझरी प्रायव्हेट लिमिटेड (पूर्वी डीएसआयजे प्रायव्हेट लिमिटेड म्हणून ओळखले जाणारे)