BUY
₹220
₹207.8
₹265
20.45%
28 जुलै 2026 च्या निकाल अद्यतनात, असामान्यतः उच्च तुलनात्मक आधार आणि प्रतिकूल कार्यकारी परिस्थिती असूनही समाधानकारक Q1FY27 कामगिरीनंतर ICICI Direct Research ने Rallis India Limited वरील आपला खरेदी दृष्टिकोन कायम ठेवला. ब्रोकरने Rs 220 च्या CMP च्या तुलनेत Rs 265 चे लक्ष्य मूल्य निश्चित केले आहे.
Rallis India देशांतर्गत आणि निर्यात पीक निगा, सानुकूल संश्लेषण उत्पादन, माती व वनस्पती आरोग्य आणि बियाणे या क्षेत्रांत कार्यरत आहे. कंपनीकडे 6,700 हून अधिक विक्रेते, 95,000 किरकोळ विक्रेते आणि 30 हून अधिक देशांत निर्यात उपस्थिती आहे. Q1FY27 महसुलात पीक निगेचा वाटा 68 टक्के होता, तर बियाण्यांचा वाटा 32 टक्के होता.
Rallis India ने Q1FY27 मध्ये Rs 1,022 कोटी महसूल नोंदवला, जो वार्षिक आधारावर 7 टक्क्यांनी वाढला. एकूण मार्जिन सुमारे 140 बेसिस पॉइंट्सने वाढून 37.7 टक्क्यांवर गेले. EBITDA 23 टक्क्यांनी वाढून Rs 185 कोटी झाला, तर EBITDA मार्जिन सुमारे 240 बेसिस पॉइंट्सने सुधारून 18.1 टक्क्यांवर गेले. पीक निगेतील प्रमाणवाढ आणि स्थिर खर्चाच्या अनुकूलनामुळे याला पाठबळ मिळाले. PAT वार्षिक आधारावर 32 टक्क्यांनी वाढून Rs 125 कोटी झाला.
| विभाग / मोजमाप | Q1FY27 | वार्षिक बदल |
|---|---|---|
| महसूल | Rs 1,022 कोटी | 7% वाढ |
| पीक निगा महसूल | Rs 697 कोटी | 7% वाढ |
| बियाणे महसूल | Rs 325 कोटी | 7% वाढ |
| एकूण मार्जिन | 37.7% | सुमारे 140 bps विस्तार |
| EBITDA | Rs 185 कोटी | 23% वाढ |
| EBITDA मार्जिन | 18.1% | सुमारे 240 bps सुधारणा |
| PAT | Rs 125 कोटी | 32% वाढ |
पीक निगा EBITDA सुमारे 23 टक्क्यांनी वाढून Rs 86 कोटी झाला, तर बियाणे EBITDA सुमारे 24 टक्क्यांनी वाढून Rs 99 कोटी झाला.
उशिरा आलेला मान्सून आणि खरीप पेरणी, उष्णतेच्या लाटेशी संबंधित कामगार व्यत्यय आणि भू-राजकीय अडथळे असूनही ब्रोकरने पीक निगा व्यवसायाची लवचिकता अधोरेखित केली आहे. नवीन उत्पादन सादरीकरणांच्या पाठबळाने देशांतर्गत B2C पीक निगा वार्षिक आधारावर 19 टक्क्यांनी वाढली, तर कठीण जागतिक वातावरणात B2B निर्यात 16 टक्क्यांनी घटली.
कॉन्फरन्स कॉलमधील टिप्पण्यांनी सूचित केले की, देशांतर्गत पीक निगेतील वाढीला 15 टक्के प्रमाणवाढ, बाजारातील अंमलबजावणी, वितरण वाहिनी सहभाग आणि चार नवीन उत्पादन सादरीकरणांचे पाठबळ मिळाले. Q1FY27 मध्ये तणनाशके पीक संरक्षणातील सर्वांत मोठा वाटा असलेली श्रेणी होती आणि ती सुमारे 12 टक्क्यांनी वाढली.
व्यवस्थापन उत्तर भारतातील थेट पेरणी भात स्वीकाराला तणनाशकांसाठी संरचनात्मक संधी मानते. Rallis India ने नवीन भात तणनाशके सादर केली असून परवाना भागीदारीद्वारे तणनाशक-सहिष्णु थेट पेरणी भात तंत्रज्ञानात सहभागी आहे.
बियाणे महसूल वार्षिक आधारावर 6 टक्क्यांनी वाढला, मुख्यतः किंमतवाढीमुळे, जरी कमी लागवड क्षेत्र आणि बेकायदेशीर HTBT कापसामुळे कापसाच्या प्रमाणावर दबाव कायम राहिला. Rallis India ने कापूस, भात, बाजरी आणि इतर पिकांमध्ये उत्पादने सादर केली, ज्यात उत्तर भारतासाठी कापूस संकरित वाण आणि Dhaanya ब्रँडअंतर्गत तणनाशक-सहिष्णु थेट पेरणी भात उत्पादनाचा समावेश आहे.
व्यवस्थापनाला FY27 मध्ये कापूस कमकुवत राहण्याची अपेक्षा आहे. मात्र, भात, मका, बाजरी, मोहरी, मिरची आणि जैविक उत्पादने हा दबाव अंशतः भरून काढतील अशी अपेक्षा आहे. पीक अर्थकारण सुधारल्याने Q2FY27 आणि Q3FY27 मध्ये मिरचीची मागणी लक्षणीयरीत्या सावरण्याची अपेक्षा आहे.
कमकुवत युरोपीय मागणी, आक्रमक चीनी किंमतनिर्धारण आणि Pendimethalin, Acephate व Hexaconazole वर परिणाम करणाऱ्या लॉजिस्टिक व्यत्ययांमुळे निर्यात मागणी कमकुवत राहिली आहे. करारात्मक व्यवस्थांमुळे व्यवस्थापन सानुकूल संश्लेषण उत्पादन, म्हणजे CSM, व्यवसाय तुलनेने संरक्षित मानते. नवीन US ग्राहकाला पाठवण्या Q1FY27 मध्ये सुरू झाल्या.
Rallis India तीन ते चार अतिरिक्त CSM प्रकल्पांवर काम करत आहे आणि पुढील तीन वर्षांत तीन ते चार कॅटलॉग उत्पादने सादर करण्याची योजना आहे, जरी व्यवस्थापनाने विस्तार क्रमिक असेल असे नमूद केले.
वितरण वाहिनीतील साठा बहुतांशी सामान्य झाला आहे, परंतु शेतकरी तरलता खत खरेदीकडे वळल्याने निव्वळ कार्यरत भांडवल वार्षिक आधारावर सुमारे 15 ते 20 दिवसांनी वाढले. पीक प्रगती आणि साठा विक्री अनिश्चित राहिल्याने व्यवस्थापन विक्री परतावा आणि तरतुदींबाबत सावध आहे.
व्यवस्थापनाने दीर्घकालात दुहेरी अंकी महसूल वाढ आणि सुमारे 15 टक्के EBITDA मार्जिनचे आपले उद्दिष्ट कायम ठेवले. ICICI Direct ला पुढील आर्थिक कामगिरी अपेक्षित आहे:
| आर्थिक वर्ष | महसूल | EBITDA | समायोजित PAT |
|---|---|---|---|
| FY27E | Rs 3,172.1 कोटी | Rs 399.2 कोटी | Rs 234.7 कोटी |
| FY28E | Rs 3,473.7 कोटी | Rs 437.2 कोटी | Rs 260 कोटी |
ब्रोकरचे Rs 265 चे लक्ष्य मूल्य FY28E च्या Rs 437.2 कोटी EBITDA वर 10 पट EV/EBITDA लागू करून आधारित आहे.
अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.
सर्व हक्क राखीव 2026 डीएसआयजे वेल्थ अॅडव्हायझरी प्रायव्हेट लिमिटेड (पूर्वी डीएसआयजे प्रायव्हेट लिमिटेड म्हणून ओळखले जाणारे)