Sell
₹419
₹357.65
₹290
30.79%
1QFY27 मधील कंपनीच्या सातत्यपूर्ण पुनर्प्राप्तीनंतरही Motilal Oswal Financial Services ने Relaxo Footwears वर विक्री शिफारस कायम ठेवली आहे. वाढीची दृश्यमानता मर्यादित राहील आणि मूल्यांकन ताणलेले आहे, असे ब्रोकरचे मत आहे.
अहवालातील CMP Rs 419 वरून लक्ष्य किंमत Rs 290 करण्यात आली आहे, जी 31 टक्के घसरणीचा संकेत देते. हे लक्ष्य सप्टेंबर 2028 च्या अंदाजित EPS Rs 9.7 च्या 30 पटांवर आधारित आहे, तर शेअर अंदाजे 45 पट FY28E P/E वर व्यवहार करत होता.
Relaxo Footwears ने 1QFY27 मध्ये Rs 7,051 million महसूल नोंदवला, जो वर्षभरापूर्वीच्या तुलनेत 7.7 टक्के वाढला आणि Motilal Oswal च्या अंदाजापेक्षा 3.7 टक्के अधिक होता. मागील तिमाहीतील दरवाढीनंतर सरासरी विक्री किंमत वर्षभरापूर्वीच्या तुलनेत 10 टक्के वाढून Rs 166 झाल्याने वाढ प्रामुख्याने किंमतवाढीमुळे झाली. मात्र, खंड वर्षभरापूर्वीच्या तुलनेत 2 टक्के घटून 42 million जोड्यांवर आला.
| निर्देशक | 1QFY27 | वर्षभरापूर्वीच्या तुलनेत बदल | अंदाजाच्या तुलनेत |
|---|---|---|---|
| महसूल | Rs 7,051 million | +7.7% | +3.7% |
| सरासरी विक्री किंमत | Rs 166 | +10% | — |
| खंड | 42 million जोड्या | -2% | — |
| एकूण नफा | Rs 4,700 million | +16.1% | — |
| एकूण मार्जिन | 66.7% | +483 bps | +517 bps |
| EBITDA | Rs 1,082 million | +8.8% | मोठ्या प्रमाणात अनुरूप |
| EBITDA मार्जिन | 15.4% | +16 bps | -40 bps |
| करपूर्व नफा | Rs 751 million | +13.9% | +3.6% |
| नोंदवलेला PAT | Rs 549 million | +12.4% | अनुरूप |
| PAT मार्जिन | 7.8% | +32 bps | — |
एकूण नफा वर्षभरापूर्वीच्या तुलनेत 16.1 टक्के वाढून Rs 4,700 million झाला. अधिक प्राप्ती आणि कमी कच्चा माल खर्चामुळे एकूण मार्जिन 483 बेसिस पॉइंट्सने वाढून 66.7 टक्के झाले, जे ब्रोकरच्या अंदाजापेक्षा 517 बेसिस पॉइंट्स जास्त होते.
एकूण मार्जिनमधील सुधारणा बहुतांश परिचालन खर्चाने शोषून घेतली. कर्मचारी खर्च वर्षभरापूर्वीच्या तुलनेत 17.1 टक्के वाढला, तर विक्री, सामान्य आणि प्रशासकीय खर्च 19.3 टक्के वाढला. EBITDA 8.8 टक्के वाढून Rs 1,082 million झाला, जो ब्रोकरच्या अंदाजाशी मोठ्या प्रमाणात अनुरूप होता. EBITDA मार्जिन 16 बेसिस पॉइंट्सने वाढून 15.4 टक्के झाले, पण ते अंदाजापेक्षा 40 बेसिस पॉइंट्स कमी होते. करपूर्व नफा 13.9 टक्के वाढून Rs 751 million झाला, जो अंदाजापेक्षा 3.6 टक्के अधिक होता. नोंदवलेला PAT 12.4 टक्के वाढून Rs 549 million झाला, जो अंदाजानुसार होता, आणि PAT मार्जिन 32 बेसिस पॉइंट्सने वाढून 7.8 टक्के झाले.
व्यवस्थापनाने सूचित केले की Relaxo Footwears फॅशनकेंद्रित पादत्राणांमध्ये विस्तार करत आहे. या श्रेणीसाठी विशेष उत्पादन रेषा आणि अधिक गुंतागुंतीच्या उत्पादन प्रक्रियांची आवश्यकता आहे. पारंपरिक असेंब्ली मांडणी आणि कार्यप्रवाहांतील बदलांमुळे दैनंदिन उत्पादन कमी होत आहे.
RFL-I आणि RFL-II प्रकल्पांच्या सुरू असलेल्या पुनर्बांधणी व नूतनीकरणानंतर, एकूण उत्पादन क्षमता पूर्वीच्या 1.05 million जोड्या प्रतिदिनच्या अंदाजाच्या तुलनेत 910,000 जोड्या प्रतिदिन इतकी पुनर्मूल्यांकित करण्यात आली आहे. पायाभूत सुविधा आणि सुरक्षा अनुपालन सुधारण्यासाठी तसेच अधिक Floor Area Ratio वापरण्यासाठी हा पुनर्विकास आहे, ज्यामुळे भविष्यातील क्षमता विस्ताराला वाव मिळेल.
किरकोळ विस्तार, प्रीमियमायझेशन आणि उत्पादन नवकल्पना हे प्रमुख वाढीचे उपक्रम राहिले आहेत. Relaxo Footwears ने 1QFY27 मध्ये नऊ स्टोअर्स सुरू केले, ज्यामुळे त्यांचे विशेष ब्रँड आउटलेट नेटवर्क 429 स्टोअर्सपर्यंत पोहोचले. व्यवस्थापनाचे वर्षअखेरीस अंदाजे 500 स्टोअर्सचे लक्ष्य आहे.
उच्च इनपुट खर्च आणि भू-राजकीय अनिश्चिततेमुळे व्यवस्थापन सावध आहे. Motilal Oswal ला चॅनेल मागणीत उत्साहवर्धक पुनर्प्राप्ती आणि अधिक अनुकूल परिचालन वातावरण दिसत आहे, परंतु पुनर्प्राप्तीची टिकाऊपणा आणि खंडवाढ अनिश्चित राहील, असे त्याचे मत आहे.
Motilal Oswal ने सध्याची कामगिरी प्रतिबिंबित करण्यासाठी आपले अंदाज समायोजित केले. FY26 ते FY28E साठी त्याचे चक्रवाढ वार्षिक वाढीचे पूर्वानुमान महसुलासाठी 7 टक्के, EBITDA साठी 11 टक्के आणि PAT साठी 9 टक्के आहेत.
| निर्देशक | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| महसूल | Rs 29,117 million | Rs 31,018 million |
| EBITDA | Rs 4,091 million | Rs 4,730 million |
| समायोजित PAT | Rs 2,039 million | Rs 2,351 million |
पूर्वानुमान कालावधीत एकूण मार्जिन आणि EBITDA मार्जिनमध्ये सुधारणा अपेक्षित असली तरी, मजबूत वाढीच्या मार्गावरील मर्यादित दृश्यमानता मूल्यांकनात पुरेशा प्रमाणात दिसून येत नाही, असे ब्रोकरचे मत आहे.
अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.
सर्व हक्क राखीव 2026 डीएसआयजे वेल्थ अॅडव्हायझरी प्रायव्हेट लिमिटेड (पूर्वी डीएसआयजे प्रायव्हेट लिमिटेड म्हणून ओळखले जाणारे)