enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-12.99
76,944.28-0.02%

GSTमुळे VNB मार्जिनवर दबाव असूनही SBI Life APE वाढ मजबूत

SBI Life Insurance Company Ltd.

ब्रोकरची शिफारस:

BUY

ब्रोकर: Prabhudas Lilladher

25 Jul 2026

क्षेत्र: Insurance

शिफारस किंमत

₹1,859

CMP

₹1,748

लक्ष्य

₹2,200

अपसाइड

18.34%

गुंतवणूक दृष्टिकोन आणि वाढीचा अंदाज

Prabhudas Lilladher ने 25 जुलै 2026 च्या Q1FY27 निकाल अद्यतनानंतर SBI Life Insurance Company वरील BUY रेटिंग कायम ठेवले. नवीन व्यवसाय मूल्याच्या (VNB) मार्जिनवरील नजीकच्या दबावानंतरही ब्रोकरने FY26-FY28E साठी मजबूत वाढीचा अंदाज कायम ठेवला आहे. मजबूत पहिल्या तिमाहीतील खंड, ULIPs मधील सुधारणा आणि संरक्षण व्यवसायातील सातत्यपूर्ण वाढीमुळे वार्षिकीकरण केलेले प्रीमियम समतुल्य (APE) FY26-FY28E दरम्यान अंदाजे 13% CAGR देण्याची अपेक्षा आहे.

Rs 1,859 च्या CMP च्या तुलनेत लक्ष्य किंमत प्रति शेअर Rs 2,200 वर अपरिवर्तित आहे.

Q1FY27 व्यवसाय कामगिरी

SBI Life ने Q1FY27 मध्ये Rs 53,700 million APE नोंदवला, जो वार्षिक आधारावर 35.3% वाढला आणि Prabhudas Lilladher च्या Rs 43,486 million च्या अंदाजापेक्षा 23.5% अधिक होता. वाढीला मुख्यतः समूह संरक्षण व्यवसायाने चालना दिली, जो वार्षिक आधारावर तिप्पट वाढला. मात्र, व्यवस्थापनाने सांगितले की समूह मुदत विम्याचे योगदान असमान होते आणि पुढील तिमाहीत ते त्याच प्रमाणात पुन्हा होण्याची अपेक्षा नाही.

कंपनीने Return of Premium उत्पादनांऐवजी कमी सरासरी तिकीट आकार असलेल्या शुद्ध संरक्षण उत्पादनांकडे वळल्याने वैयक्तिक संरक्षण APE वार्षिक आधारावर 19% वाढला. लहान आधारावर PAR आणि वार्षिकी APE अनुक्रमे 33% आणि 15% वाढले. ULIP वाढ 7.5% वर सौम्य राहिली आणि ULIPs चा APE हिस्सा वर्षापूर्वीच्या 57.4% वरून 45.6% पर्यंत घसरला.

Q1FY27 मापदंड नोंदवलेली कामगिरी वार्षिक बदल / तुलना
APE Rs 53,700 million 35.3% वाढ; अंदाजापेक्षा 23.5% अधिक
VNB Rs 14,100 million 29.4% वाढ; अंदाजापेक्षा 17.9% अधिक
VNB मार्जिन 26.3% 120 बेसिस पॉइंट्स घट; अंदाजापेक्षा 124 बेसिस पॉइंट्स कमी
अंतर्भूत मूल्य Rs 853,000 million 15% वाढ
AUM Rs 5,248,500 million 10% वाढ
सॉल्व्हन्सी गुणोत्तर 196% आरामदायी स्तर

VNB मार्जिन आणि खर्चाचा दबाव

Q1FY27 मध्ये VNB वार्षिक आधारावर 29.4% वाढून Rs 14,100 million झाला, जो ब्रोकरच्या अंदाजापेक्षा 17.9% अधिक होता. तरीही, उच्च समूह-व्यवसाय हिस्सा आणि GST परिणामामुळे प्रतिकूल उत्पादन मिश्रणामुळे VNB मार्जिन वार्षिक आधारावर 120 बेसिस पॉइंट्स घटून 26.3% झाले, जे अंदाजापेक्षा 124 बेसिस पॉइंट्स कमी होते.

व्यवस्थापनाने पूर्ण वर्षासाठी 26-28% VNB-मार्जिन मार्गदर्शन पुन्हा अधोरेखित केले आणि FY27 साठी मार्जिन तळाला पोहोचल्याचे सांगितले, तसेच या पट्ट्याच्या वरच्या टोकाकडे जाण्याची अपेक्षा व्यक्त केली. अंदाजे 110-120 बेसिस पॉइंट्सचा GST परिणाम आणखी एका तिमाहीसाठी राहण्याची अपेक्षा असून, खर्च किंवा कमिशन कपातीऐवजी उत्पादन मिश्रणातून तो भरून काढला जाईल. जास्त खर्चात उच्च सम अश्योर्डशी जोडलेले स्टॅम्प ड्युटी आणि एकवेळचा कामगार-संहितेचा परिणामही दिसून आला.

वितरण आणि उत्पादन मिश्रण

Q1FY27 मध्ये वितरणाचे कल सकारात्मक राहिले. बँकॅश्युरन्स, एजन्सी आणि इतर चॅनेलचा APE मध्ये अनुक्रमे 47.4%, 25.1% आणि 27.5% वाटा होता.

  • बँकॅश्युरन्स: SBI हे प्रमुख योगदानकर्ता राहून वार्षिक आधारावर अंदाजे 10% वाढ झाली. इतर बँका 19% वाढल्या.
  • एजन्सी: शाखा आणि एजंटमधील दीर्घकालीन गुंतवणुकीनंतर APE 24% वाढला. वर्षभर एजन्सी वाढ कायम राहील किंवा मजबूत होईल, अशी व्यवस्थापनाची अपेक्षा आहे.
  • नवीन भागीदारी: J&K Bank सोबतची नवीन बँकॅश्युरन्स भागीदारी तिमाहीत योगदान देण्यास सुरुवात करेल अशी अपेक्षा आहे.
  • इतर चॅनेल: बँका, ब्रोकर, थेट व ऑनलाइन चॅनेल आणि कॉर्पोरेट एजंट अधिक महत्त्वाचे होत आहेत. SBI-वगळता बँकॅश्युरन्स मिश्रणात अंदाजे 80% हिस्सा non-ULIP चा आहे.

टिकाव आणि इतर कार्यकारी मापदंड

अंतर्भूत मूल्य वार्षिक आधारावर 15% वाढून Rs 853,000 million झाले, तर AUM 10% वाढून Rs 5,248,500 million झाले. सॉल्व्हन्सी गुणोत्तर 196% या आरामदायी पातळीवर होते.

COVID तुकडीमुळे 61-महिन्यांचे टिकाव गुणोत्तर Q1FY26 मधील 62.8% वरून 58.4% पर्यंत घसरले. ही तुकडी कालावधीच्या गटातून पुढे गेल्यावर वर्षअखेरीस सामान्यीकरणाची व्यवस्थापनाला अपेक्षा आहे. इतर टिकाव मापदंड मोठ्या प्रमाणात स्थिर राहिले; 13-, 25-, 37- आणि 49-महिन्यांची गुणोत्तरे अनुक्रमे 87.7%, 78.2%, 72.4% आणि 69.1% होती.

नियोजित नियमित विलंबित वार्षिकी लाँचला विलंब झाला असून आता ते पुढील तिमाहीत अपेक्षित आहे.

अंदाज आणि मूल्यांकन

Prabhudas Lilladher ने FY27E आणि FY28E APE अंदाज 0.4% ने वाढवले. FY27E साठी अंदाजित VNB मार्जिन 40 बेसिस पॉइंट्सने 27.2% आणि FY28E साठी 30 बेसिस पॉइंट्सने 27.4% केल्यामुळे, VNB अंदाज अनुक्रमे 1.1% आणि 0.7% ने कमी केले.

ब्रोकर मूल्यमापन-मूल्य चौकट वापरतो. तो Rs 85,502 million च्या FY28E VNB ला 14.6 पट गुणक लावून Rs 1,252,215 million चे संरचनात्मक मूल्य काढतो आणि Rs 954,750 million चे FY27E अंतर्भूत मूल्य जोडतो. यामुळे Rs 2,206,965 million चे मूल्यमापन मूल्य, किंवा अंदाजे प्रति शेअर Rs 2,200 मिळते, जे FY28E किंमत-ते-अंतर्भूत मूल्याच्या 2.0 पट दर्शवते.

मूल्यांकन घटक आधार मूल्य
संरचनात्मक मूल्य Rs 85,502 million च्या FY28E VNB च्या 14.6 पट Rs 1,252,215 million
अंतर्भूत मूल्य FY27E अंतर्भूत मूल्य Rs 954,750 million
मूल्यमापन मूल्य संरचनात्मक मूल्य अधिक अंतर्भूत मूल्य Rs 2,206,965 million
लक्ष्य किंमत सूचित प्रति-शेअर मूल्य प्रति शेअर Rs 2,200
सूचित मूल्यांकन FY28E किंमत-ते-अंतर्भूत मूल्य 2.0 पट

गुंतवणूक भूमिकेवरील प्रमुख धोके

  • असमान समूह-संरक्षण योगदानानंतरचे सामान्यीकरण पुढील वाढीच्या तुलनांवर परिणाम करू शकते.
  • GST-संबंधित मार्जिनवरील दबाव अपेक्षित अतिरिक्त तिमाहीनंतरही सुरू राहू शकतो.
  • प्रतिकूल व्यवसाय मिश्रण VNB मार्जिनवर दबाव कायम ठेवू शकते.
  • मंद ULIP वाढ एकूण उत्पादन मिश्रण आणि APE मार्गक्रमणासाठी धोका राहते.
  • स्टॅम्प ड्युटी आणि इतर एकवेळच्या खर्चांसह वाढलेले खर्च नफ्यावर परिणाम करू शकतात.
  • अपेक्षित COVID-तुकडी सामान्यीकरणास विलंब झाल्यास कमकुवत 61-महिन्यांचा टिकाव चिंतेचा विषय राहू शकतो.
मूळ रिसर्च रिपोर्ट पहा / डाउनलोड करा

अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.