Buy
₹1,859
₹1,748
₹2,240
20.49%
Motilal Oswal Financial Services Limited ने SBI Life Insurance वरील Buy रेटिंग कायम ठेवले असून 24 जुलै 2026 च्या निकाल अद्ययावतानुसार लक्ष्य किंमत Rs 2,240 केली आहे. हे लक्ष्य FY28E एम्बेडेड व्हॅल्यूच्या 2 पट किमतीवर आधारित आहे.
ब्रोकरच्या मते, नॉन-लिंक्ड उत्पादनांमधील सातत्यपूर्ण गती, GST 2.0 परिणामांचे पूर्ण शमन आणि एजन्सी व डिजिटल वितरणातील गुंतवणूक वाढीस पाठबळ देऊ शकते आणि नवीन व्यवसाय मूल्य (VNB) मार्जिन सुधारू शकते. वार्षिक प्रीमियम समतुल्य (APE) अंदाज कायम ठेवत, पहिल्या तिमाहीतील कामगिरीनंतर FY27E VNB मार्जिन 50 बेसिस पॉइंट्सने कमी केले आहे आणि एम्बेडेड व्हॅल्यूचे अंदाज कायम ठेवले आहेत. एम्बेडेड व्हॅल्यूवरील परिचालन परतावा FY27E आणि FY28E मध्ये सुमारे 18 टक्के अपेक्षित आहे.
SBI Life Insurance ने Rs 5,380 कोटी इतका मजबूत 1QFY27 नवीन-व्यवसाय APE नोंदवला, जो वार्षिक आधारावर 36 टक्के वाढला आणि Motilal Oswal च्या अंदाजापेक्षा 10 टक्के जास्त होता. निरपेक्ष VNB वार्षिक आधारावर 29 टक्के वाढून Rs 1,410 कोटी झाला, जो ब्रोकरच्या अंदाजापेक्षा 5 टक्के अधिक होता.
त्रैमासिक VNB मार्जिन 1QFY26 मधील 27.4 टक्क्यांवरून 26.2 टक्क्यांवर घसरला आणि ब्रोकरच्या 27.5 टक्के अंदाजापेक्षा कमी होता. भागधारकांचा करानंतरचा नफा वार्षिक आधारावर 22 टक्के वाढून Rs 720 कोटी झाला, जो अंदाजापेक्षा 7 टक्के जास्त होता. एकूण प्रीमियम वार्षिक आधारावर 20 टक्के वाढून Rs 21,290 कोटी झाला, ज्याला नूतनीकरण प्रीमियममधील 17 टक्के आणि पहिल्या वर्षाच्या प्रीमियममधील 40 टक्के वाढीचा आधार मिळाला. 1QFY27 अखेरीस एम्बेडेड व्हॅल्यू Rs 85,290 कोटी होती, जी वार्षिक आधारावर 15 टक्के वाढली.
| मोजमाप | 1QFY27 | वार्षिक बदल | अंदाजाच्या तुलनेत |
|---|---|---|---|
| नवीन-व्यवसाय APE | Rs 5,380 कोटी | +36% | +10% |
| निरपेक्ष VNB | Rs 1,410 कोटी | +29% | +5% |
| VNB मार्जिन | 26.2% | 1QFY26 मध्ये 27.4% | 27.5% अंदाज |
| भागधारक PAT | Rs 720 कोटी | +22% | +7% |
| एकूण प्रीमियम | Rs 21,290 कोटी | +20% | जाहीर केले नाही |
| एम्बेडेड व्हॅल्यू | Rs 85,290 कोटी | +15% | जाहीर केले नाही |
उत्पादन कल मिश्रित होते. ULIP APE वार्षिक आधारावर 7 टक्के वाढला, परंतु एकूण APE मधील त्याचा वाटा 57.4 टक्क्यांवरून 45.5 टक्क्यांवर घसरला. Par APE 33 टक्के वाढला, नॉन-पार बचत 26 टक्के वाढली, वैयक्तिक संरक्षण 19 टक्के वाढले आणि वार्षिकी 15 टक्के वाढली. लम्पी व्यवसायामुळे समूह संरक्षण वार्षिक आधारावर 310 टक्के वाढले, ज्याने एकूण संरक्षण APE वाढवला, पण VNB मार्जिन 0.6 टक्के पॉइंट्सने कमी केला.
व्यवस्थापनाने सांगितले की, प्रीमियम-परतावा नसलेल्या उत्पादनांचा वाढता हिस्सा सरासरी तिकीट आकार कमी करत असून संरक्षणातील वाढ उद्योगापेक्षा कमी राहिली आहे. ग्राहक खात्रीशीर परतावा उत्पादनांना प्राधान्य देत असल्याने, अनुकूल व्याजदर परिस्थितीत नॉन-पार बचतीला निरोगी मागणी असल्याचेही त्याने अधोरेखित केले.
| उत्पादन विभाग | वार्षिक APE वाढ | अतिरिक्त तपशील |
|---|---|---|
| ULIP | +7% | एकूण APE मधील योगदान 57.4% वरून 45.5% वर घसरले |
| Par | +33% | — |
| नॉन-पार बचत | +26% | खात्रीशीर परतावा उत्पादनांच्या मागणीचा आधार |
| वैयक्तिक संरक्षण | +19% | कमी सरासरी तिकीट आकारामुळे वाढ प्रभावित |
| वार्षिकी | +15% | — |
| समूह संरक्षण | +310% | लम्पी व्यवसायाने VNB मार्जिन 0.6 टक्के पॉइंट्सने कमी केला |
वितरण कामगिरी वाढीच्या दृष्टीकोनाला आधार देते. एजन्सी APE वार्षिक आधारावर 20 टक्के वाढला, तर एजन्सी उत्पादकता Rs 2 लाख झाली. बँकअॅश्युरन्सद्वारे वैयक्तिक APE 9 टक्के वाढला आणि SBI च्या प्रत्येक शाखेमागे वैयक्तिक APE Rs 45 लाख झाला, जो 7 टक्के वाढला. ब्रोकर आणि डिजिटलसह इतर माध्यमांनी वैयक्तिक APE मध्ये 28 टक्के वाढ नोंदवली.
Motilal Oswal ला अपेक्षा आहे की एजन्सी आणि डिजिटल माध्यमांतील गुंतवणूक, तसेच बँकअॅश्युरन्समधील हळूहळू सुधारणा, एकूण वाढीला चालना देतील.
खर्च गुणोत्तर 1QFY26 मधील 10.8 टक्क्यांवरून 12 टक्क्यांवर वाढले. कमिशन गुणोत्तर 4.4 टक्के आणि परिचालन-खर्च गुणोत्तर 7.7 टक्के होते. अहवालात खर्चातील वाढीचे कारण नवीन कामगार संहिता, अधिक संरक्षण कव्हरेज आणि जास्त विमा रक्कम असे दिले आहे.
13-महिने, 25-महिने आणि 37-महिने गटांमध्ये सातत्य अनुक्रमे 84.4 टक्के, 76.8 टक्के आणि 70.9 टक्क्यांपर्यंत सुधारले, जरी 49-महिने आणि 61-महिने सातत्य घटले. व्यवस्थापनाला अपेक्षा आहे की Covid गटाचे 61-महिने सातत्य 3QFY27 पासून सामान्य होईल.
व्यवस्थापनाखालील मालमत्ता वार्षिक आधारावर 10 टक्के वाढून Rs 5,24,900 कोटी झाली, तर सॉल्व्हन्सी 1.96 पट राहिली.
व्यवस्थापनाला सुमारे 14 ते 15 टक्के APE वाढ कायम ठेवण्याचा विश्वास आहे. वैयक्तिक व्यवसाय वाढल्याने आणि GST परिणामांचे 3QFY27 पर्यंत शमन झाल्याने VNB मार्जिन 26 ते 28 टक्के मार्गदर्शन श्रेणीच्या वरच्या टोकाकडे जाईल, अशी अपेक्षा आहे.
Motilal Oswal ने GST बदल आणि लम्पी समूह-व्यवसाय मिश्रणाला नजीकच्या काळातील मार्जिनवरील दबाव म्हणून ओळखले आहे. अनुकूल उत्पादन मिश्रण, वाढते रायडर संलग्नता आणि मजबूत प्रमाण यांमुळे याची अंशतः भरपाई होते.
| मोजमाप | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| APE | Rs 28,600 कोटी | जाहीर केले नाही |
| VNB | Rs 7,860 कोटी | Rs 9,300 कोटी |
| VNB मार्जिन | 27.5% | 28.5% |
| एम्बेडेड व्हॅल्यूवरील परिचालन परतावा | सुमारे 18% | सुमारे 18% |
अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.
सर्व हक्क राखीव 2026 डीएसआयजे वेल्थ अॅडव्हायझरी प्रायव्हेट लिमिटेड (पूर्वी डीएसआयजे प्रायव्हेट लिमिटेड म्हणून ओळखले जाणारे)