BUY
₹520
₹557.4
₹640
23.08%
ICICI Securities ने Somany Ceramics वरील आपली खरेदी शिफारस कायम ठेवली आणि 13 ऑगस्ट 2026 रोजी लक्ष्य किंमत Rs 640 केली. लक्ष्य किंमत FY28E EPS च्या 19 पट आधारावर आहे.
ब्रोकरेजचा सकारात्मक दृष्टिकोन संघटित टाइल उत्पादक आणि असंघटित Morbi कंपन्यांमधील किंमतीतील फरक कमी होत असल्यावर आधारित आहे. यामुळे ब्रँडेड पुरवठादारांच्या मागणीतील सुधारणा टिकून राहील आणि संघटित उत्पादकांची स्पर्धात्मकता वाढेल, असे त्याचे मत आहे.
Somany Ceramics ने Q1 FY27 मध्ये मजबूत परिचालन कामगिरी नोंदवली. निव्वळ विक्री वार्षिक आधारावर 24.0% वाढून Rs 749.6 कोटी झाली, तर टाइलचे प्रमाण 2.8% वाढून 16.5 MSM झाले. Morbi मधील पुरवठा व्यत्ययांमुळे प्रमाणवाढ मर्यादित राहिली, ज्यामुळे तिमाहीच्या सुरुवातीला आउटसोर्स केलेल्या साहित्याची उपलब्धता बाधित झाली.
टाइल महसूल 23.7% वाढून Rs 633 कोटी झाला, याला मिश्रित प्राप्तीत 20.3% वाढ होऊन प्रति चौ.मी. Rs 384 झाल्याचा आधार मिळाला. नैसर्गिक वायूच्या वाढलेल्या खर्चाची भरपाई करण्यासाठी कंपनीने 16–17% किंमतवाढ केली आणि अनुकूल उत्पादन मिश्रणाचाही फायदा झाला.
एकत्रित EBITDA वार्षिक आधारावर 78.9% वाढून Rs 86.2 कोटी झाला, तर EBITDA मार्जिन 353 बेसिस पॉइंट्सने वाढून 11.5% झाले. परिचालन लाभ आणि कमी व्याजखर्चामुळे PAT 242.7% वाढून Rs 35.5 कोटी झाला.
| Q1 FY27 निदर्शक | नोंदवलेली कामगिरी |
|---|---|
| निव्वळ विक्री | Rs 749.6 कोटी; वार्षिक आधारावर 24.0% वाढ |
| टाइलचे प्रमाण | 16.5 MSM; वार्षिक आधारावर 2.8% वाढ |
| टाइल महसूल | Rs 633 कोटी; वार्षिक आधारावर 23.7% वाढ |
| मिश्रित प्राप्ती | प्रति चौ.मी. Rs 384; वार्षिक आधारावर 20.3% वाढ |
| एकत्रित EBITDA | Rs 86.2 कोटी; वार्षिक आधारावर 78.9% वाढ |
| EBITDA मार्जिन | 11.5%; 353 बेसिस पॉइंट्स वाढ |
| PAT | Rs 35.5 कोटी; वार्षिक आधारावर 242.7% वाढ |
व्यवस्थापनाने अधिक क्षमता वापर आणि परिचालन कार्यक्षमतेच्या आधारावर FY27 मध्ये टाइलच्या प्रमाणात मध्यम एक-अंकी वाढीचे मार्गदर्शन दिले आहे. दुहेरी-अंकी EBITDA मार्जिन कायम राहील, अशी अपेक्षा आहे. चॅनेल इन्व्हेंटरी सामान्य झाली असून ती कमी पातळीवर आहे, तसेच व्यवस्थापनाला मागणी सुधारणे अपेक्षित आहे.
Somany Ceramics ने 16–17% किंमतवाढ केली आहे, तर Morbi कंपन्यांनी 30–35% वाढ केली आहे. कमी किंमतवाढीमुळे संघटित आणि असंघटित पुरवठादारांमधील किंमतीतील तफावत कमी झाली असून, त्यामुळे ब्रँडेड टाइल उत्पादकांची स्पर्धात्मकता वाढेल, असे व्यवस्थापनाचे मत आहे.
Morbi मधील कामकाज मेपासून सामान्य झाले आणि जूनच्या मध्यापासून 100% वापरापर्यंत पोहोचले. मात्र, Morbi क्षमतेचा अंतिम भाग पुन्हा सुरू होण्याची शक्यता कमी असल्याचे व्यवस्थापनाने सांगितले.
Q1 FY27 मध्ये टाइलसाठी मिश्रित वापर 80%, सॅनिटरीवेअरसाठी 77% आणि नळांसाठी 95% होता. बाथवेअर महसूल वार्षिक आधारावर सुमारे 22% वाढून Rs 76.5 कोटी झाला आणि बाथवेअर मार्जिन टाइल मार्जिनपेक्षा सुमारे 1% जास्त असल्याचे व्यवस्थापनाने सांगितले.
विक्री मिश्रणात 34% स्वतःचे उत्पादन, 34% संयुक्त उपक्रम आणि 32% आउटसोर्स उत्पादने होती.
Somany Max ची तोटा Q1 FY26 मधील सुमारे Rs 7 कोटींवरून कमी होऊन अंदाजे Rs 1 कोटी झाला. वापर सुधारल्याने FY27 मधील तोटा Rs 10 कोटींपेक्षा कमी राहील, अशी व्यवस्थापनाची अपेक्षा आहे; FY26 मध्ये तो Rs 21 कोटी होता.
Q1 FY27 मध्ये नैसर्गिक वायूची सरासरी किंमत अंदाजे प्रति SCM Rs 68 होती. दक्षिण भारत आणि Morbi मधील किंमती प्रति SCM मध्यम-Rs 70 च्या पातळीवर होत्या, तर उत्तर विभागातील किंमती प्रति SCM Rs 68–69 होत्या.
अस्थिरता लक्षणीय राहिली असली तरी वायू-किंमतींची स्थिती सामान्य होईल, अशी व्यवस्थापनाची अपेक्षा आहे. Morbi ची निर्यात वार्षिक आधारावर सुमारे 50–60% घटली आणि मालवाहतूक स्थिती सामान्य होईपर्यंत ती कमकुवत राहण्याची अपेक्षा आहे. जास्त मालवाहतूक आणि कच्च्या मालाच्या खर्चामुळे निर्यात स्पर्धात्मकता कमी झाली आहे.
ICICI Securities ने टाइल महसूल FY26–FY28E दरम्यान 13.2% CAGR ने वाढून Rs 2,977 कोटी होईल असा अंदाज व्यक्त केला आहे. टाइलचे प्रमाण 7% CAGR ने वाढून अंदाजे 82.6 MSM होईल, तर एकूण महसूल 12.2% CAGR ने वाढून Rs 3,512 कोटी होण्याचा अंदाज आहे.
FY26 मधील 9.2% च्या तुलनेत FY27E मध्ये अंदाजे 10.3% आणि FY28E मध्ये 10.2% EBITDA मार्जिन अपेक्षित असल्याचे ब्रोकरेजने म्हटले आहे. PAT FY26–FY28E दरम्यान अंदाजे 30.6% CAGR ने वाढण्याची अपेक्षा आहे.
| अंदाजातील सुधारणा | महसूल | EBITDA | समायोजित PAT |
|---|---|---|---|
| FY27E सुधारणा | 8.8% वाढ | 13.7% वाढ | 22.0% वाढ |
| FY28E सुधारणा | 8.3% वाढ | 11.0% वाढ | 16.2% वाढ |
FY27 मधील भांडवली खर्च अंदाजे Rs 270 कोटी अपेक्षित आहे, ज्यात Tirupati प्रकल्पासाठी सुमारे Rs 220 कोटी समाविष्ट आहेत. Q3 FY27 पर्यंत अडथळे दूर करून कंपनी 3–4 MSM अतिरिक्त क्षमता जोडण्याची अपेक्षा करते.
9+ MSM Tirupati सुविधा Q3 किंवा Q4 FY28 मध्ये सुरू होण्याची अपेक्षा आहे, ज्यातील सुमारे 60% प्रकल्पाला अंतर्गत संचयातून निधी मिळेल.
अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.
सर्व हक्क राखीव 2026 डीएसआयजे वेल्थ अॅडव्हायझरी प्रायव्हेट लिमिटेड (पूर्वी डीएसआयजे प्रायव्हेट लिमिटेड म्हणून ओळखले जाणारे)