BUY
₹1,097
₹1,033.4
₹1,200
9.39%
08 ऑगस्ट 2026 च्या Q1FY27 निकाल अद्ययावतात, Prabhudas Lilladher ने State Bank of India वरील आपली खरेदी शिफारस कायम ठेवली. उत्तम मुख्य महसूल, सुधारते मार्जिन आणि निरोगी मालमत्ता गुणवत्तेमुळे समर्थित मजबूत उत्पन्न गुणवत्तेचा दलालाने उल्लेख केला. लक्ष्य किंमत Rs 1,200 वर कायम ठेवण्यात आली.
दलालाने अंदाजांमध्ये किरकोळ कपात केली: FY27E आणि FY28E EPS अनुक्रमे 0.7 टक्के आणि 2.1 टक्क्यांनी कमी करण्यात आले, तर FY28E NII 1.0 टक्क्याने घटवण्यात आले.
| प्रमुख मोजमाप | मूल्य |
|---|---|
| शिफारस | खरेदी |
| लक्ष्य किंमत | Rs 1,200 |
| FY27E EPS बदल | 0.7 टक्के घट |
| FY28E EPS बदल | 2.1 टक्के घट |
| FY28E NII बदल | 1.0 टक्के घट |
State Bank of India ने Q1FY27 मध्ये Rs 46,992 कोटी निव्वळ व्याज उत्पन्न नोंदवले, जे वार्षिक आधारावर 14.4 टक्के वाढले आणि Prabhudas Lilladher च्या Rs 45,944 कोटींच्या अंदाजापेक्षा 2.3 टक्के अधिक होते. गणना केलेले निव्वळ व्याज मार्जिन 2.81 टक्के होते, जे दलालाच्या 2.72 टक्क्यांच्या अंदाजापेक्षा जास्त होते. नोंदवलेले NIM तिमाही आधारावर 5 आधारबिंदूंनी सुधारून 2.86 टक्के झाले.
IT परताव्याचे समायोजन केल्यानंतर, नोंदवलेले NIM क्रमिक आधारावर सुमारे 10 आधारबिंदूंनी वाढून 2.85 टक्के झाले. मुख्य तरतुदीपूर्व परिचालन नफा Rs 29,058 कोटी होता, जो दलालाच्या अंदाजापेक्षा 1.8 टक्के अधिक आणि वार्षिक आधारावर 21.6 टक्के जास्त होता. मुख्य करानंतरचा नफा Rs 17,805 कोटी होता, जो अंदाजानुसारच होता, तर नोंदवलेला PAT Rs 21,121 कोटी होता.
| Q1FY27 मोजमाप | नोंदवलेले | तुलना किंवा बदल |
|---|---|---|
| NII | Rs 46,992 कोटी | वार्षिक आधारावर 14.4 टक्के वाढ; अंदाजापेक्षा 2.3 टक्के अधिक |
| गणना केलेले NIM | 2.81 टक्के | 2.72 टक्क्यांच्या अंदाजापेक्षा अधिक |
| नोंदवलेले NIM | 2.86 टक्के | तिमाही आधारावर 5 आधारबिंदू वाढ |
| मुख्य तरतुदीपूर्व परिचालन नफा | Rs 29,058 कोटी | वार्षिक आधारावर 21.6 टक्के वाढ; अंदाजापेक्षा 1.8 टक्के अधिक |
| मुख्य PAT | Rs 17,805 कोटी | अंदाजानुसारच |
| नोंदवलेला PAT | Rs 21,121 कोटी | — |
मार्जिनमधील सुधारणा मोठ्या ठेवींवरील कमी अवलंबन, तिमाही आधारावरील कॉर्पोरेट कर्जवाढीतील नरमाई आणि किरकोळ, कृषी व MSME विभागांतील निरोगी वाढीमुळे झाली. कर्जवाढ वार्षिक आधारावर 19.0 टक्के आणि ठेवीवाढ 9.7 टक्के होती, जरी दोन्ही दलालाच्या अपेक्षेपेक्षा कमी होत्या.
कर्ज-ठेव गुणोत्तर Q4FY26 मधील 81.6 टक्क्यांवरून वाढून 83.1 टक्के झाले, तर CASA गुणोत्तर 37.6 टक्क्यांवर स्थिर राहिले. तरलता कव्हरेज गुणोत्तर 126 टक्के होते आणि सुमारे Rs 3.6 लाख कोटींची अतिरिक्त SLR तरलता वाढीसाठी वापरण्याची संधी देते.
व्यवस्थापनाने FY27 साठी 3 टक्के NIM मार्गदर्शन कायम ठेवले. State Bank of India ने सुमारे US$6 अब्ज FCNR ठेवी उभारल्या असून US$10 अब्जचे लक्ष्य ठेवले आहे, ज्यामुळे Q2FY27 मध्ये ठेवीवाढीस मदत होऊ शकते, अशी व्यवस्थापनाची अपेक्षा आहे. समान उत्पन्न देणाऱ्या व्यापार-वित्त मालमत्तांची जागा घेईल म्हणून FCNR-आधारित कर्जउभारणीचा NIM वर भरीव परिणाम होणार नाही, असे व्यवस्थापनाने सूचित केले.
व्यवस्थापनाने FY27 कर्जवाढीचे मार्गदर्शन पूर्वीच्या 13-15 टक्क्यांवरून 14-16 टक्क्यांपर्यंत वाढवले असून, नाममात्र GDP पेक्षा 2-3 टक्के जास्त वाढीचे लक्ष्य ठेवले आहे. Q1FY27 मधील अग्रिम कर्जे क्रमिक आधारावर 2.3 टक्क्यांनी वाढली; त्यात MSME, कृषी आणि किरकोळ विभागांची वाढ अनुक्रमे 5.5 टक्के, 4.7 टक्के आणि 2.2 टक्के होती.
T-bill वरून MCLR कडे झालेल्या बदलामुळे किंमत वाढल्याने कॉर्पोरेट वाढ मंदावली. मात्र, व्यवस्थापनाने सुमारे Rs 9 लाख कोटींची कॉर्पोरेट कर्ज मागणी आणि विलीनीकरण व अधिग्रहणांतील गतीचा उल्लेख केला. वार्षिक आधारावर 22.3 टक्के वाढीनंतर MSME कर्जे Rs 6.5 लाख कोटींवर पोहोचली. State Bank of India ने प्रक्रियेस लागणारा वेळ कमी करण्यासाठी आपले स्वयंचलित कर्ज-मंजुरी व्यासपीठ मोठ्या MSME कर्ज रकमेपर्यंत विस्तारले.
Xpress Credit ची मागणी निरोगी राहिली, जरी कर्जदारांनी कमी खर्चाच्या सुवर्ण कर्जांना पसंती दिल्याने आणि बँकेचा स्वयंरोजगारित कर्जदारांमधील सहभाग मर्यादित असल्याने वाढ दुहेरी आकड्यांखाली राहिली. या विभागातील विस्ताराला आधार देण्यासाठी बँक सुमारे 6,000 कर्मचाऱ्यांसह वसुली विभाग स्थापन करत आहे.
सुवर्ण कर्जे क्रमिक आधारावर 18.6 टक्क्यांनी वाढली. वैयक्तिक आणि कृषी सुवर्ण कर्जे अनुक्रमे Rs 1.25 लाख कोटी आणि Rs 1.85 लाख कोटी होती. उत्पन्न 8.5-8.9 टक्के होते आणि कर्ज-मूल्य गुणोत्तर सुमारे 56 टक्के होते.
मालमत्ता गुणवत्ता सुधारली, एकूण NPA 1.47 टक्के आणि निव्वळ NPA 0.38 टक्के राहिला. Rs 7,359 कोटींची एकूण थकबाकी Prabhudas Lilladher च्या अंदाजापेक्षा कमी होती, तर Rs 3,574 कोटींची वसुली अपेक्षेपेक्षा जास्त झाली.
व्यवस्थापनाने Q1 मधील थकबाकीला हंगामी म्हटले आणि त्यापैकी Rs 1,500 कोटी नंतर परत घेतल्याचे सांगितले. Rs 5,047 कोटींच्या तरतुदी दलालाच्या अंदाजापेक्षा जास्त होत्या, याचे एक कारण FY27 साठी सुमारे Rs 3,000 कोटींच्या प्रोत्साहन तरतुदींचे परिशोधन हे होते.
अपेक्षित पततोटा मानकांचा परिणाम अद्याप मूल्यांकनाधीन आहे. उपकंपन्यांतील हिस्सेविक्रीमधून होणारी भांडवलवाढ आणि नियामक संक्रमण सवलतीमुळे हा परिणाम भरीव नसेल, अशी व्यवस्थापनाची अपेक्षा आहे.
Prabhudas Lilladher ने State Bank of India च्या स्वतंत्र बँकेचे मूल्य मार्च 2028 च्या मुख्य समायोजित पुस्तक मूल्याच्या 1.4 पट मानले आहे. त्याच्या भागांच्या बेरजेच्या मूल्यांकनात SBI Life, SBI Mutual Fund, SBI Cards, SBI Caps, SBI General Insurance, Yes Bank आणि UTI AMC यांसह उपकंपन्या व गुंतवणुकीचे प्रति शेअर Rs 257 मूल्य समाविष्ट आहे. यानंतर प्रति शेअर Rs 45 इतकी होल्डिंग-कंपनी सूट लागू करण्यात आली आहे.
उत्पन्न गुणवत्तेतील सातत्य, मार्जिनची स्थिरता, कमी निव्वळ थकबाकी आणि कर्जवाढीला पाठिंबा देण्याची ताळेबंदाची क्षमता यांवर मुख्य गुंतवणूक तर्क आधारित आहे.
अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.
सर्व हक्क राखीव 2026 डीएसआयजे वेल्थ अॅडव्हायझरी प्रायव्हेट लिमिटेड (पूर्वी डीएसआयजे प्रायव्हेट लिमिटेड म्हणून ओळखले जाणारे)