enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-307.24
76,957.27-0.4%

मार्जिन मर्यादित पट्ट्यात असताना Sundaram Finance AUM वाढीला वेग

Sundaram Finance Ltd.

ब्रोकरची शिफारस:

BUY

ब्रोकर: Prabhudas Lilladher

04 Aug 2026

क्षेत्र: Finance

शिफारस किंमत

₹4,829

CMP

₹4,538.35

लक्ष्य

₹5,070

अपसाइड

4.99%

गुंतवणूक दृष्टिकोन आणि लक्ष्य किंमत

4 ऑगस्ट 2026 च्या Q1FY27 निकाल अद्यतनात, Prabhudas Lilladher ने Sundaram Finance वरील आपली ACCUMULATE शिफारस कायम ठेवली आणि लक्ष्य किंमत Rs 4,900 वरून Rs 5,070 पर्यंत वाढवली. वाहन-वित्त वितरणातील मजबूत वाढ FY27E मध्ये AUM मध्ये 17 टक्के आणि FY28E मध्ये 16 टक्के वाढीस आधार देईल, अशी ब्रोकरची अपेक्षा आहे. मालमत्ता गुणवत्तेत काहीशी घसरण असूनही मार्जिन मोठ्या प्रमाणात स्थिर राहण्याची अपेक्षा आहे.

वाढीतील वेग आणि निधी खर्च व परिचालन खर्च नियंत्रणात राहिल्याचे प्रतिबिंबित करण्यासाठी Prabhudas Lilladher ने FY27E आणि FY28E चे अंदाज किंचित वाढवले.

Q1FY27 परिचालन कामगिरी

Sundaram Finance ने Q1FY27 मध्ये Rs 8,947 कोटी इतके वितरण नोंदवले, जे वर्ष-दर-वर्ष 22.4 टक्क्यांनी वाढले असून वाहन क्षेत्रातील लक्षणीय मजबूत विक्रीमुळे त्याला मदत झाली. कंपनीने प्रमुख वाहन श्रेणींमध्ये आतापर्यंतची सर्वाधिक पहिल्या तिमाहीची विक्री नोंदवली, जी Q1FY26 मधील स्थिर ते घसरत्या उद्योग वातावरणाच्या विपरीत आहे.

AUM वर्ष-दर-वर्ष 16.9 टक्क्यांनी आणि तिमाही-दर-तिमाही 4 टक्क्यांनी वाढून Rs 62,275 कोटी झाले. व्यावसायिक कर्जे आणि इतर मालमत्तांमध्ये सर्वाधिक वाढ झाली, त्यानंतर कार, ट्रॅक्टर, बांधकाम उपकरणे, MHCV आणि किरकोळ CV यांचा क्रम लागला.

मालमत्ता श्रेणी वर्ष-दर-वर्ष वाढ AUM मधील हिस्सा
व्यावसायिक कर्जे आणि इतर मालमत्ता 44.0 टक्के
कार 15.9 टक्के 24.2 टक्के
ट्रॅक्टर 15.2 टक्के 6.8 टक्के
बांधकाम उपकरणे 14.7 टक्के 10.6 टक्के
MHCV 12.2 टक्के
किरकोळ CV 8.4 टक्के
CV 42.9 टक्के

उत्पन्न वाढ आणि मार्जिनचा दृष्टिकोन

Q1FY27 मधील निव्वळ व्याज उत्पन्न वर्ष-दर-वर्ष 16.6 टक्क्यांनी आणि तिमाही-दर-तिमाही 0.9 टक्क्यांनी वाढून Rs 792 कोटी झाले, जे Prabhudas Lilladher च्या अंदाजापेक्षा 1.6 टक्के अधिक होते. PPOP वर्ष-दर-वर्ष 9.9 टक्क्यांनी वाढून Rs 788 कोटी झाले, जे ब्रोकरच्या अंदाजापेक्षा 9.3 टक्के अधिक होते, तर PAT 21.7 टक्क्यांनी वाढून Rs 522 कोटी झाले, जे अंदाजापेक्षा 7.4 टक्के अधिक होते.

उत्पन्नदर 19 बेसिस पॉइंट्सने घटून 12.1 टक्के झाले आणि निधी खर्च 12 बेसिस पॉइंट्सने वाढून 6.96 टक्के झाल्याने, गणना केलेला NIM तिमाही-दर-तिमाही 18 बेसिस पॉइंट्सने कमी होऊन 5.43 टक्के झाला. परिचालन खर्च वर्ष-दर-वर्ष 18 टक्क्यांनी आणि तिमाही-दर-तिमाही 5 टक्क्यांनी वाढला, ज्यामुळे खर्च-उत्पन्न गुणोत्तर Q4FY26 मधील 26.7 टक्क्यांवरून 29.3 टक्क्यांवर गेले.

मार्जिन अनुकूल करण्यासाठी Sundaram Finance मालमत्ता वर्ग आणि ग्राहक मिश्रणावर लक्ष केंद्रित करत आहे. कमी उत्पन्नदर नियंत्रित निधी खर्चाने भरून निघतील, अशी अपेक्षा ठेवून ब्रोकरने FY27E मध्ये 5.4 टक्के आणि FY28E मध्ये 5.5 टक्के NIM चा अंदाज वर्तवला आहे.

मालमत्ता गुणवत्ता आणि पत खर्च

Q1FY27 मध्ये मालमत्ता गुणवत्ता तिमाही-दर-तिमाही कमकुवत झाली. सकल स्टेज 3 आणि निव्वळ स्टेज 3 अनुक्रमे 1.71 टक्के आणि 0.88 टक्के होते, तर Q4FY26 मध्ये ते 1.44 टक्के आणि 0.69 टक्के होते. RBI-नोंदवलेले GNPA आणि NNPA अनुक्रमे 2.28 टक्के आणि 1.35 टक्के होते, विरुद्ध तिमाही-दर-तिमाही 2.14 टक्के आणि 1.27 टक्के.

निकष Q1FY27 Q4FY26
सकल स्टेज 3 1.71 टक्के 1.44 टक्के
निव्वळ स्टेज 3 0.88 टक्के 0.69 टक्के
RBI-नोंदवलेले GNPA 2.28 टक्के 2.14 टक्के
RBI-नोंदवलेले NNPA 1.35 टक्के 1.27 टक्के
तरतूद कव्हरेज 49 टक्के
चालू वसुली 92 टक्के FY26 साठी 91 टक्के
भांडवली पर्याप्तता 18.4 टक्के

भूराजकीय अनिश्चितता आणि संभाव्य कमी मान्सूनचा विचार करून Prabhudas Lilladher ने FY27E मध्ये 77 बेसिस पॉइंट्स आणि FY28E मध्ये 82 बेसिस पॉइंट्सचा पत खर्च गृहीत धरला आहे.

उपकंपन्यांची कामगिरी

उपकंपन्यांनी तिमाहीदरम्यान निरोगी परिचालन कामगिरी दिली.

  • Sundaram Home Finance: AUM वर्ष-दर-वर्ष 13 टक्क्यांनी वाढून Rs 20,330 कोटी झाले आणि वितरण 10.4 टक्क्यांनी वाढले. मात्र, GNPA आणि NNPA अनुक्रमे 1.4 टक्के आणि 0.7 टक्क्यांवर बिघडले.
  • Royal Sundaram: सकल लिखित प्रीमियम 7 टक्क्यांनी वाढून Rs 1,380 कोटी झाला आणि 116 टक्के एकत्रित गुणोत्तरासह PAT Rs 135 कोटी होता.
  • Sundaram Asset Management: सरासरी AUM 12 टक्क्यांनी वाढून Rs 90,000 कोटी झाले आणि PAT 13 टक्क्यांनी वाढून Rs 51 कोटी झाला. इक्विटी-केंद्रित योजनांचा AUM मध्ये सुमारे 80 टक्के वाटा होता.

मूल्यांकन आणि उत्पन्नाचा दृष्टिकोन

मूल्यांकनासाठी, Prabhudas Lilladher ने Sundaram Finance च्या स्वतंत्र व्यवसायाचे मूल्य समायोजित बुक व्हॅल्यूच्या 2.7 पट वापरून Rs 4,149 निश्चित केले, जे पूर्वी 2.6 पट होते. 20 टक्के होल्डिंग-कंपनी सवलत लागू केल्यानंतर उपकंपन्यांना Rs 1,152 मूल्य दिले असून, त्यातून Rs 5,070 लक्ष्य किंमत मिळते.

अंदाज निकष FY27E FY28E
AUM वाढ 17.0 टक्के 16.0 टक्के
NIM 5.4 टक्के 5.5 टक्के
पत खर्च 77 बेसिस पॉइंट्स 82 बेसिस पॉइंट्स
एकत्रित PAT वाढ 21.7 टक्के 16.2 टक्के
RoAA 3.0 टक्के 3.1 टक्के
मूळ रिसर्च रिपोर्ट पहा / डाउनलोड करा

अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.