BUY
₹48
₹47.4
₹56
16.67%
29 जुलै 2026 च्या निकाल अद्यतनात, Anand Rathi Research ने Suzlon Energy वरील BUY रेटिंग कायम ठेवत लक्ष्य किंमत Rs 60 वरून Rs 56 केली. शेअरचा CMP Rs 48 असताना, मजबूत ऑर्डर बुक, अंमलबजावणीची दृश्यमानता आणि विस्तारणाऱ्या उत्पादन पोर्टफोलिओच्या पाठबळावर, देशांतर्गत पवन क्षेत्रातील सुधारत्या संधीचा Suzlon ला फायदा होईल असे ब्रोकरचे मत आहे.
Anand Rathi ने Suzlon चे मूल्यांकन FY28E EBITDA च्या 15 पट केले असून, अलीकडील शेअर किमतीतील दुरुस्तीनंतर कंपनीची बाजारातील स्थिती, अंमलबजावणी पाइपलाइन आणि उद्योगातील अनुकूल घटक पाहता मूल्यांकन अधिक चांगले जोखीम-परतावा देते असे म्हटले आहे.
Suzlon ने Q1 FY27 मध्ये 506 MW पवन टर्बाइन जनरेटर वितरित केले, जे वर्षागणिक 14 टक्के वाढले आणि Anand Rathi च्या 484 MW अंदाजापेक्षा जास्त होते. प्रति MW Rs 62.7 million ची उच्च प्राप्ती, वर्षागणिक 11.7 टक्के वाढल्याने, एकत्रित महसूल वर्षागणिक 22.3 टक्के वाढून Rs 38.3 billion झाला; तो ब्रोकरच्या Rs 35.5 billion अंदाजापेक्षा जास्त आणि Rs 38.5 billion च्या एकमत अंदाजाजवळ होता.
मात्र, EBITDA वर्षागणिक 0.6 टक्के घटून Rs 5.9 billion झाला, जो Anand Rathi च्या Rs 6.7 billion अंदाज आणि Rs 6.3 billion च्या एकमत अंदाजापेक्षा कमी होता. समायोजित PAT 15.2 टक्क्यांनी घसरून Rs 3.9 billion झाला, जो ब्रोकरच्या Rs 4.9 billion अंदाज आणि Rs 4.1 billion च्या एकमत अंदाजापेक्षा कमी होता.
| निर्देशक | Q1 FY27 | वर्षागणिक बदल | Anand Rathi अंदाज | एकमत |
|---|---|---|---|---|
| पवन टर्बाइन जनरेटर वितरण | 506 MW | +14.0% | 484 MW | — |
| एकत्रित महसूल | Rs 38.3 billion | +22.3% | Rs 35.5 billion | Rs 38.5 billion |
| EBITDA | Rs 5.9 billion | -0.6% | Rs 6.7 billion | Rs 6.3 billion |
| समायोजित PAT | Rs 3.9 billion | -15.2% | Rs 4.9 billion | Rs 4.1 billion |
| EBITDA मार्जिन | 15.6% | -358 bps | 18.8% | — |
| समायोजित PAT मार्जिन | 10.2% | — | — | — |
नफ्यातील तूट उच्च EPC मिश्रणामुळे होती, जे Q1 FY26 मधील 22 टक्क्यांवरून कामकाजाच्या 32 टक्क्यांपर्यंत वाढले; अंदाजे 10-20 टक्के वितरणांवर परिणाम करणारा भू-राजकीय लॉजिस्टिक व्यत्यय, कमी स्थिर-खर्च शोषण आणि तिमाहीतील सुमारे Rs 500 million चे अतिरिक्त Suzlon 2.0 खर्च यांचाही परिणाम झाला.
पवन टर्बाइन जनरेटर आणि नवीकरणीय-उपायांचा महसूल वर्षागणिक 27.2 टक्के वाढून Rs 31.7 billion झाला, पण विभागीय EBIT मार्जिन 524 बेसिस पॉइंट्स घसरून 8.3 टक्के झाले. H2 FY27 मधील अधिक वितरण खंड हे खर्च शोषून घेईल अशी व्यवस्थापनाची अपेक्षा असून, 50-100 बेसिस पॉइंट्सच्या विचलनासह FY27 EBITDA-मार्जिनचे 17-18 टक्के मार्गदर्शन कायम ठेवले.
Q1 FY27 मध्ये ऑर्डर बुक 5,933 MW होते आणि FY27 मधील आजपर्यंतच्या सुमारे 1 GW आवकांच्या पाठबळावर जुलै 2026 पर्यंत ते 6,135 MW झाले. मिश्रणात 88 टक्के S144, 10 टक्के S120 आणि नव्याने सादर केलेल्या 5 MW S175 प्लॅटफॉर्मचा 2 टक्के वाटा होता.
ऑर्डर बुकपैकी सुमारे 84 टक्के PSU तसेच व्यावसायिक आणि औद्योगिक ग्राहकांकडून आहे, ज्यामुळे रोख रूपांतरणाला पाठबळ मिळेल अशी व्यवस्थापनाची अपेक्षा आहे. स्थापने वर्षागणिक सुमारे 2.3 पट वाढून 269 MW झाली, तर 1.2 GW पेक्षा अधिक उभारलेल्या टर्बाइनचे कार्यान्वयन प्रलंबित होते.
RE AMS व्यवसाय स्थिर, उच्च-मार्जिन वार्षिकी व्यवसाय राहिला. व्यवस्थापित ताफा 16.1 GW वर पोहोचल्याने महसूल वर्षागणिक 8.1 टक्के वाढून Rs 6.3 billion झाला, तर EBIT मार्जिन 450 बेसिस पॉइंट्स वाढून 33.6 टक्के झाले.
व्यवस्थापनाने सांगितले की सुमारे 43 टक्क्यांचे Q1 AMS EBITDA मार्जिन हे वेळेशी संबंधित घटकांमुळे होते आणि मशीन उपलब्धता 95 टक्क्यांपेक्षा जास्त असल्याच्या पाठबळावर 38-40 टक्क्यांची शाश्वत श्रेणी अपेक्षित आहे.
फाउंड्री आणि फोर्जिंग महसूल वर्षागणिक 14.1 टक्के घटून Rs 1.3 billion झाला, तर EBIT मार्जिन 9.3 टक्के होते. फोर्जिंग क्षमता वापर किरकोळ वाढून 32 टक्के झाला.
Anand Rathi ने Suzlon 2.0, S175 प्लॅटफॉर्म, DevCo मॉडेल आणि निवडक आंतरराष्ट्रीय विस्तार यांना मध्यम-मुदतीचे वाढीचे चालक म्हटले आहे, जरी या उपक्रमांमुळे अल्पावधीत खर्च आणि कार्यरत भांडवलावरील दबाव निर्माण होतो.
उच्च EPC मिश्रण आणि वाढीच्या गुंतवणुकींच्या विलंबित शोषणाचे प्रतिबिंब म्हणून Anand Rathi ने FY27E आणि FY28E EBITDA अंदाज अनुक्रमे 3.3 टक्के आणि 2.2 टक्क्यांनी कमी केले.
प्रमुख जोखमींमध्ये Suzlon 2.0 मुळे अंमलबजावणी आणि मार्जिनवरील दबाव, FDRE आणि सह-विकास प्रकल्पांकडे मंद संक्रमण, तसेच आंतरराष्ट्रीय विस्तारात विलंबित प्रमाण किंवा परिचालन लाभ यांचा समावेश आहे.
अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.
सर्व हक्क राखीव 2026 डीएसआयजे वेल्थ अॅडव्हायझरी प्रायव्हेट लिमिटेड (पूर्वी डीएसआयजे प्रायव्हेट लिमिटेड म्हणून ओळखले जाणारे)