BUY
₹48
₹47.4
₹56
16.67%
मजबूत Q1 FY27 अंमलबजावणी कामगिरीनंतर, जिने वितरण आणि महसूल अपेक्षांपेक्षा जास्त कामगिरी केली, जरी नफाक्षमता अंदाजांपेक्षा कमी राहिली, Anand Rathi Research ने Suzlon Energy वर BUY रेटिंग कायम ठेवले आहे. निरोगी ऑर्डर बुक, अंमलबजावणीची दृश्यमानता आणि विस्तारणाऱ्या उत्पादन पोर्टफोलिओच्या आधाराने Suzlon देशांतर्गत पवन ऊर्जेच्या संधीचा लाभ घेण्याच्या स्थितीत असल्याचे ब्रोकरेजचे मत आहे.
अंमलबजावणीचा वेग वाढल्याने H2 FY27 मध्ये ऑपरेटिंग लीव्हरेज सुधारण्याची अपेक्षा आहे. S175 प्लॅटफॉर्म, DevCo मॉडेल आणि निवडक आंतरराष्ट्रीय विस्तार मध्यम मुदतीच्या वाढीचे मार्ग उपलब्ध करतात. अलीकडील घसरणीनंतर, Suzlon ची बाजारातील स्थिती, अंमलबजावणी पाइपलाइन आणि उद्योगातील अनुकूल घटकांच्या पाठबळामुळे मूल्यांकन अधिक चांगले जोखीम-परतावा देत असल्याचे Anand Rathi चे मत आहे.
Suzlon ने Q1 FY27 मध्ये विक्रमी 506 MW पवन टर्बाइन जनरेटरचे वितरण केले, जे वार्षिक आधारावर 14 टक्के वाढले आणि Anand Rathi च्या 484 MW अंदाजापेक्षा जास्त होते. अधिक EPC प्रकल्पांमुळे प्रत्यक्ष प्राप्ती Rs 6.27 crore प्रति MW झाली, जी वार्षिक आधारावर 11.7 टक्के वाढ आहे. एकत्रित महसूल वार्षिक आधारावर 22.3 टक्क्यांनी वाढून Rs 3,829 crore झाला, जो Anand Rathi च्या Rs 3,550 crore अंदाजापेक्षा जास्त आणि Rs 3,850 crore च्या एकमत अंदाजाशी साधारण सुसंगत होता.
नफाक्षमता अपेक्षेपेक्षा कमी राहिली. EBITDA वार्षिक आधारावर 0.6 टक्क्यांनी घटून Rs 595 crore झाला, तर Anand Rathi चा अंदाज Rs 667 crore आणि एकमत अंदाज Rs 630 crore होता. समायोजित PAT 15.2 टक्क्यांनी घटून Rs 389 crore झाला, तर ब्रोकरेजचा अंदाज Rs 490 crore आणि एकमत अंदाज Rs 410 crore होता.
| Q1 FY27 मापदंड | नोंदवलेले | Anand Rathi अंदाज | एकमत |
|---|---|---|---|
| पवन टर्बाइन जनरेटर वितरण | 506 MW | 484 MW | — |
| एकत्रित महसूल | Rs 3,829 crore | Rs 3,550 crore | Rs 3,850 crore |
| EBITDA | Rs 595 crore | Rs 667 crore | Rs 630 crore |
| समायोजित PAT | Rs 389 crore | Rs 490 crore | Rs 410 crore |
| EBITDA मार्जिन | 15.6% | 18.8% | — |
EBITDA मार्जिन वार्षिक आधारावर 358 बेसिस पॉइंट्सनी घटून 15.6 टक्के झाले, तर Anand Rathi चा अंदाज 18.8 टक्के होता; समायोजित PAT मार्जिन 10.2 टक्क्यांपर्यंत घसरले. अधिक EPC मिश्रण, वितरणांवर परिणाम करणारे भू-राजकीय व्यत्यय, स्थिर खर्चाचे कमी शोषण आणि आगाऊ Suzlon 2.0 खर्च यांमुळे मार्जिनमध्ये तूट पडली.
Q1 FY27 मध्ये EPC प्रकल्पांचा व्याप्तीतील हिस्सा 32 टक्के होता, जो Q1 FY26 मधील 22 टक्क्यांच्या तुलनेत अधिक आहे. पवन टर्बाइन जनरेटर आणि नवीकरणीय उपायांचा महसूल वार्षिक आधारावर 27.2 टक्क्यांनी वाढून Rs 3,174 crore झाला, परंतु विभागीय EBIT मार्जिन 524 बेसिस पॉइंट्सनी घटून 8.3 टक्के झाले.
H2 FY27 मध्ये वितरणाचे प्रमाण वाढल्यावर वाढीव खर्च शोषला जाईल, अशी व्यवस्थापनाची अपेक्षा आहे. 50-100 बेसिस पॉइंट्सच्या संभाव्य फरकासह EBITDA-मार्जिनचे 17-18 टक्के मार्गदर्शन कायम ठेवण्यात आले.
Q1 FY27 अखेरीस ऑर्डर बुक 5,933 MW होते आणि FY27 मधील आजवरच्या सुमारे 1 GW नव्या ऑर्डर्सच्या मदतीने जुलै 2026 पर्यंत 6,135 MW झाले. ऑर्डर बुकमध्ये S144 चा वाटा 88 टक्के, S120 चा 10 टक्के आणि नव्याने सादर केलेल्या 5 MW S175 प्लॅटफॉर्मचा 2 टक्के होता.
ऑर्डर बुकपैकी सुमारे 84 टक्के हिस्सा PSU तसेच व्यावसायिक आणि औद्योगिक ग्राहकांकडून होता, ज्यामुळे रोख रूपांतरण सुधारते, असे व्यवस्थापनाने सांगितले. सुमारे 10-20 टक्के वितरणांवर परिणाम करणारे लॉजिस्टिक व्यत्यय असूनही, स्थापना वार्षिक आधारावर सुमारे 2.3 पट वाढून 269 MW झाली. 1.2 GW पेक्षा अधिक क्षमता उभारली गेली असून ती कार्यान्वयनाच्या प्रतीक्षेत होती.
नवीकरणीय ऊर्जा मालमत्ता व्यवस्थापन हा Suzlon चा स्थिर, उच्च-मार्जिन वार्षिकी व्यवसाय राहिला. व्यवस्थापित ताफा 16.1 GW वर पोहोचल्याने Q1 FY27 महसूल वार्षिक आधारावर 8.1 टक्क्यांनी वाढून Rs 632 crore झाला. EBIT मार्जिन 450 बेसिस पॉइंट्सनी वाढून 33.6 टक्के झाले.
तिमाहीतील सुमारे 43 टक्के मालमत्ता-व्यवस्थापन EBITDA मार्जिन कालावधीसंबंधी घटकांचे प्रतिबिंब असल्याचे व्यवस्थापनाने सांगितले आणि 95 टक्क्यांहून अधिक मशीन उपलब्धतेच्या आधाराने 38-40 टक्क्यांची शाश्वत श्रेणी अपेक्षित असल्याचे नमूद केले.
फाउंड्री आणि फोर्जिंग महसूल 14.1 टक्क्यांनी घटून Rs 126 crore झाला. फोर्जिंग क्षमता वापर किंचित सुधारून 32 टक्के झाला, तर SE Forge महसुलातील Suzlon चा हिस्सा वर्षभरापूर्वीच्या 62 टक्क्यांवरून 71 टक्के झाला.
क्षमता विस्तार, ब्लेड सुविधा आणि पुढील पिढीच्या प्लॅटफॉर्मसाठी सुमारे Rs 700 crore भांडवली खर्चाचे मार्गदर्शन व्यवस्थापनाने पुन्हा अधोरेखित केले. DevCo मॉडेलचा विस्तार होताना कार्यरत भांडवलाची गरज वाढण्याची अपेक्षा आहे.
Suzlon ने सुमारे 602 MW चे DevCo प्रकल्प मिळवले आहेत आणि सध्या सुमारे Rs 200 crore च्या तुलनेत सुमारे Rs 500 crore ची टप्प्याटप्प्याने गुंतवणूक करण्याची योजना आहे. जलद अंमलबजावणी आणि अधिक मूल्य प्राप्तीसाठी जमीन बँक व ग्रिड जोडणीचा वापर करण्याचा त्यांचा हेतू आहे.
S175 च्या सादरीकरणाद्वारे आणि पुनर्बांधणी बाजारपेठांवर तसेच विद्यमान Suzlon ताफा असलेल्या क्षेत्रांवर लक्ष केंद्रित करणाऱ्या निवडक धोरणाद्वारे 18-24 महिन्यांत आंतरराष्ट्रीय महसूल वाढण्याची व्यवस्थापनाला अपेक्षा आहे. पहिल्या देशांतर्गत S175 ऑर्डरचे वितरण FY27 पर्यंत अपेक्षित आहे.
अधिक EPC मिश्रण आणि वाढीसाठीच्या गुंतवणुकीचे धीमे शोषण प्रतिबिंबित करण्यासाठी Anand Rathi ने त्यांचे FY27E आणि FY28E EBITDA अंदाज अनुक्रमे 3.3 टक्के आणि 2.2 टक्क्यांनी कमी केले.
| मापदंड | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| महसूल | Rs 22,613 crore | Rs 26,243 crore |
| EBITDA | Rs 3,924 crore | Rs 4,658 crore |
| EBITDA मार्जिन | 17.4% | 17.8% |
15 पट FY28E EBITDA वर आधारित लक्ष्य किंमत Rs 60 वरून Rs 56 करण्यात आली. शिफारस BUY कायम आहे.
अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.
सर्व हक्क राखीव 2026 डीएसआयजे वेल्थ अॅडव्हायझरी प्रायव्हेट लिमिटेड (पूर्वी डीएसआयजे प्रायव्हेट लिमिटेड म्हणून ओळखले जाणारे)