HOLD
₹698
₹642.65
₹700
0.29%
Tata Chemicals वरील 28 जुलै, 2026 च्या अहवालात Motilal Oswal Financial Services ने तटस्थ रेटिंग आणि भागांच्या बेरजेवर आधारित Rs 700 लक्ष्य किंमत कायम ठेवली आहे, जी Rs 698 च्या CMP च्या तुलनेत आहे. Tata Chemicals च्या भारतीय कामकाजाला ब्रोकर सापेक्ष ताकद मानतो, परंतु आंतरराष्ट्रीय सोडा ॲश अर्थकारणातील कमकुवतपणा आणि सातत्यपूर्ण जागतिक अतिरिक्त पुरवठ्यामुळे नजीकच्या काळातील वाढीची मर्यादा असल्याचे त्याचे मत आहे.
FY26-FY28 दरम्यान Tata Chemicals चा महसूल आणि EBITDA CAGR अनुक्रमे 10 टक्के आणि 27 टक्के राहील, अशी Motilal Oswal ची अपेक्षा आहे.
Motilal Oswal च्या कार्यकारी अंदाजांपेक्षा चांगली कामगिरी असूनही Tata Chemicals ने Q1 FY27 मध्ये मंद एकत्रित कार्यकारी कामगिरी नोंदवली. एकत्रित महसूल वर्षागणिक 14 टक्क्यांनी वाढून Rs 42,550 million झाला, तर EBITDA 15 टक्क्यांनी घटून Rs 5,550 million झाला. EBITDA मार्जिन वर्षागणिक 450 बेसिस पॉइंट्सनी घटून 13.0 टक्के झाले. कंपनीने Rs 351 million च्या ब्रोकरच्या अंदाजित समायोजित नफ्याच्या तुलनेत Rs 170 million चा समायोजित निव्वळ तोटा नोंदवला.
| Q1 FY27 मेट्रिक | नोंदवलेले | Motilal Oswal अंदाज | वर्षागणिक बदल |
|---|---|---|---|
| महसूल | Rs 42,550 million | Rs 39,633 million | 14 टक्के वाढ |
| EBITDA | Rs 5,550 million | Rs 4,507 million | 15 टक्के घट |
| EBITDA मार्जिन | 13.0 टक्के | पुरवलेले नाही | 450 बेसिस पॉइंट्स घट |
| समायोजित निव्वळ नफा/(तोटा) | Rs 170 million चा तोटा | Rs 351 million चा नफा | पुरवलेले नाही |
कमकुवत नफाक्षमता परदेशी कामकाजावरील तीव्र दबाव दर्शवते. Tata Chemicals North America आणि Tata Chemicals Africa चा EBITDA अनुक्रमे वर्षागणिक 98 टक्के आणि 94 टक्के घटला, तर Tata Chemicals Europe ने Rs 50 million चा EBITDA तोटा नोंदवला.
तिमाहीत भारतीय स्वतंत्र व्यवसाय हा मुख्य सकारात्मक घटक होता. Q1 FY27 मध्ये महसूल वर्षागणिक 10 टक्क्यांनी वाढून Rs 12,810 million झाला आणि EBITDA 35 टक्क्यांनी वाढून Rs 3,640 million झाला. EBITDA मार्जिन 530 बेसिस पॉइंट्सनी वाढून 28.4 टक्के झाले.
| भारतीय स्वतंत्र मेट्रिक | Q1 FY27 | वर्षागणिक बदल |
|---|---|---|
| महसूल | Rs 12,810 million | 10 टक्के वाढ |
| EBITDA | Rs 3,640 million | 35 टक्के वाढ |
| EBITDA मार्जिन | 28.4 टक्के | 530 बेसिस पॉइंट्स वाढ |
| मीठ विक्री प्रमाण | 402,000 tonnes | 20 टक्के वाढ |
| सोडा ॲश विक्री प्रमाण | 195,000 tonnes | 2 टक्के घट |
| बायकार्बोनेट विक्री प्रमाण | 43,000 tonnes | 2 टक्के घट |
सोडा ॲश, सोडियम बायकार्बोनेट आणि मिठातील उच्च प्राप्तींसह कार्यकारी कार्यक्षमतेने मार्जिनला आधार दिला. करार तिमाही स्वरूपाचे असले तरी व्यवस्थापनाने सोडा ॲश किमतीत प्रति टन सुमारे Rs 2,000 वाढ दर्शवली आणि भारतीय मार्जिन सुमारे 18 टक्के राहण्याचे मार्गदर्शन दिले. इंडोनेशियन कोळसा आयातीमुळे वाढलेला लॉजिस्टिक्स खर्च आणि चुनखडीचा उच्च खर्च हे खर्चाचे धोके राहतात.
व्यवस्थापनाने जागतिक सोडा ॲश परिस्थिती आव्हानात्मक असल्याचे म्हटले. चीनमध्ये 1.73 million tonnes चा उच्च साठा, वाढलेली निर्यात आणि उत्पादनातील कोणतीही लक्षणीय कपात नसल्याने विशेषतः आग्नेय आशियात किमतीवर दबाव निर्माण झाला आहे.
उत्तर अमेरिकेत Q1 FY27 सोडा ॲश विक्री प्रमाण वर्षागणिक 13 टक्क्यांनी वाढून 614,000 tonnes झाले आणि वापर 97 टक्के होता. मात्र, निर्यात बाजारातील प्राप्ती घटली; EBITDA प्रति टन वर्षापूर्वीच्या US$41 वरून US$1 वर आला. अमेरिकेतील देशांतर्गत किंमत स्थिर होती आणि लॅटिन अमेरिकेतील निर्यातीने प्रमाणांना आधार दिला.
युरोपमध्ये गॅस आणि स्थिर खर्च वाढला, ज्यात UK ETS विक्रीवरील GBP2.4 million चा एकदाचा तोटा समाविष्ट आहे. पुढील तिमाहीपासून आणि FY27 साठी, पुढील एकदाचे खर्च नसतील असे गृहीत धरून, व्यवस्थापनाचे लक्ष्य ब्रेकइव्हनचे आहे. आफ्रिकेत, केनियातील कमी किंमत आणि उच्च हेवी फ्युएल ऑइल खर्चामुळे अधिक प्रमाणाचा परिणाम भरून निघाला.
मीठ, बायकार्बोनेट्स आणि प्रीबायोटिक्ससह Living Essentials पोर्टफोलिओला लवचिक भारतीय मागणी आणि स्थिर देशांतर्गत किंमतींचा आधार मिळेल, असे व्यवस्थापनाचे मत आहे. Tata Chemicals चक्रीय सोडा ॲशपासून अचक्रीय जीवनावश्यक उत्पादने आणि सिलिकाकडे पोर्टफोलिओ वळवण्याचा प्रयत्न करत आहे.
कंपनीने स्थिर ऊर्जा साठवण प्रणाली आणि डेटा सेंटर्ससाठी सोडियम-आयन बॅटरी-पॅक नमुनाही विकसित केला आहे. प्रायोगिक चाचणी सहा ते नऊ महिन्यांत संपण्याची अपेक्षा आहे, तर पूर्ण क्षमतेचे उत्पादन उत्पादन मंजुरीनंतर किमान दोन वर्षांनी सुरू होईल.
स्वतंत्र अंदाज वाढवून आणि आंतरराष्ट्रीय अंदाज कमी करून Motilal Oswal ने एकूण FY27-FY28 EBITDA अंदाज मोठ्या प्रमाणात कायम ठेवले.
| अंदाज | सुधारणा | सुधारित अंदाज |
|---|---|---|
| FY27E EBITDA | 4 टक्के कमी | Rs 19,906 million |
| FY27E समायोजित PAT | 19 टक्के कमी | Rs 3,291 million |
| FY28E EBITDA | 2 टक्के कमी | Rs 29,176 million |
| FY28E समायोजित PAT | 3 टक्के वाढ | Rs 10,977 million |
मूल्यांकनात भारतातील अजैविक रसायनांसाठी FY28 EV/EBITDA चे 7 पट, उत्तर अमेरिकेसाठी 5 पट आणि युरोप व आफ्रिकेसाठी 5 पट गुणक लागू केले आहेत. त्यात Rallis India आणि सूचीबद्ध गुंतवणुकींची सवलतीची मूल्येही समाविष्ट आहेत. ब्रोकरने तटस्थ रेटिंग आणि भागांच्या बेरजेवर आधारित Rs 700 लक्ष्य किंमत कायम ठेवली आहे.
अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.
सर्व हक्क राखीव 2026 डीएसआयजे वेल्थ अॅडव्हायझरी प्रायव्हेट लिमिटेड (पूर्वी डीएसआयजे प्रायव्हेट लिमिटेड म्हणून ओळखले जाणारे)