HOLD
₹457
₹310.6
₹434
5.03%
Motilal Oswal Financial Services ने 12 ऑगस्ट 2026 रोजीच्या 1QFY27 निकाल अद्यतनानंतर Tata Motors Commercial Vehicles (TMCV) वरील Neutral रेटिंग कायम ठेवले. ब्रोकरने प्रमुख परिचालन आणि आर्थिक मापदंडांमध्ये तिमाही कामगिरी मजबूत असल्याचे म्हटले, परंतु शेअरचे मूल्यांकन योग्य असल्याचे मानले. Iveco अधिग्रहण हे प्रमुख लक्ष ठेवण्याचे घटक राहिले आहे.
ब्रोकरचा Rs 434 प्रति शेअर लक्ष्य भाव मुख्य व्यवसायाचे मूल्यांकन समकक्षांनुसार FY28E EV/EBITDA च्या 12 पट करतो आणि Tata Capital मधील हिस्स्यासाठी Rs 15 प्रति शेअर समाविष्ट करतो. मर्यादित आर्थिक दृश्यमानता, युरोपीय व्यावसायिक वाहनांच्या मागणीबाबत अनिश्चितता आणि EUR 3.8 अब्जच्या प्रारंभिक कर्ज निधीमुळे Motilal Oswal ने Iveco ला कोणतेही अतिरिक्त मूल्य दिलेले नाही.
Iveco साठी निविदा प्रस्ताव सप्टेंबर 2026 च्या सुरुवातीला अपेक्षित होता आणि व्यवहार पूर्ण करण्याचे लक्ष्य नोव्हेंबर 2026 च्या सुरुवातीचे होते.
TMCV ने 1QFY27 मध्ये Rs 19,400 कोटींचा स्वतंत्र महसूल नोंदवला, जो वार्षिक आधारावर 23 टक्के वाढला आणि Motilal Oswal च्या अंदाजानुसार होता. विक्रीचे प्रमाण वार्षिक आधारावर 27 टक्क्यांनी वाढून 108,000 युनिट्स झाले. EBITDA 16 टक्क्यांनी वाढून Rs 2,263 कोटी झाले, जे ब्रोकरच्या अंदाजापेक्षा 8 टक्के अधिक होते, तर EBITDA मार्जिन वार्षिक आधारावर केवळ 80 बेसिस पॉइंट्सने घटून 11.7 टक्के झाले, Motilal Oswal च्या 10.8 टक्के अपेक्षेच्या तुलनेत.
Rs 316 कोटींचे उच्च इतर उत्पन्न, जे वार्षिक आधारावर 77 टक्के वाढले आणि ब्रोकरच्या Rs 250 कोटींच्या अंदाजापेक्षा जास्त होते, यानेही नफ्याला आधार दिला. कंपनीने Rs 100 कोटींचा कर्मचारी विभक्तीकरणाचा अपवादात्मक तोटा नोंदवला. समायोजित PAT वार्षिक आधारावर 13 टक्क्यांनी वाढून Rs 1,603 कोटी झाले, जे Motilal Oswal च्या Rs 1,350 कोटींच्या अंदाजापेक्षा 19 टक्के अधिक होते.
| मापदंड | 1QFY27 | वार्षिक बदल | ब्रोकर अंदाज / तुलना |
|---|---|---|---|
| स्वतंत्र महसूल | Rs 19,400 कोटी | +23 टक्के | अनुरूप |
| विक्रीचे प्रमाण | 108,000 युनिट्स | +27 टक्के | — |
| EBITDA | Rs 2,263 कोटी | +16 टक्के | अंदाजापेक्षा 8 टक्के अधिक |
| EBITDA मार्जिन | 11.7 टक्के | 80 बेसिस पॉइंट्सने घट | अंदाज: 10.8 टक्के |
| इतर उत्पन्न | Rs 316 कोटी | +77 टक्के | अंदाज: Rs 250 कोटी |
| समायोजित PAT | Rs 1,603 कोटी | +13 टक्के | Rs 1,350 कोटींच्या अंदाजापेक्षा 19 टक्के अधिक |
व्यवस्थापनाने सांगितले की 1QFY27 मध्ये व्यावसायिक वाहन उद्योगाचा TIV वार्षिक आधारावर 18 टक्के वाढला, तर TMCV चे विक्रीचे प्रमाण 26 टक्के वाढले, सर्व विभागांमध्ये दुहेरी-अंकी वाढीसह. Vahan मधील व्यावसायिक वाहनांचा बाजार हिस्सा वार्षिक आधारावर सुमारे 100 बेसिस पॉइंट्सने सुधारून 36.8 टक्के झाला.
| व्यवसाय विभाग | बाजार हिस्सा | वार्षिक हालचाल |
|---|---|---|
| एकूण व्यावसायिक वाहने | 36.8 टक्के | सुमारे 100 बेसिस पॉइंट्सची वाढ |
| HCV | 56.3 टक्के | 50 बेसिस पॉइंट्सची वाढ |
| SCV पिकअप | 27.7 टक्के | 110 बेसिस पॉइंट्सची वाढ |
| CV प्रवासी | 41.3 टक्के | 490 बेसिस पॉइंट्सची वाढ |
| ILMCV | 36.9 टक्के | पश्चिम भारतातील पुरवठा मर्यादांमुळे 130 बेसिस पॉइंट्सची घट |
TMCV ने तिमाहीत Ace Gold+ XL, Intra V40 आणि Intra EV लाँच केले. SCV EV किरकोळ विक्रीचे प्रमाण 3,200 युनिट्स होते, तर मे आणि जून 2026 दरम्यान SCV पिकअपमध्ये EV चा प्रवेश सुमारे 10 टक्क्यांवर पोहोचला.
70,000 युनिट्सच्या इंडोनेशिया ऑर्डरमुळे निर्यातीच्या गतीला आधार मिळाला. TMCV ने 1QFY27 मध्ये सुमारे 2,000 युनिट्स पाठवली, ज्यामुळे निर्यातीचे प्रमाण वार्षिक आधारावर 35 टक्क्यांनी वाढले. व्यवस्थापनाची FY27 आणि FY28 दरम्यान संपूर्ण ऑर्डर पुरवण्याची योजना आहे.
कंपनीला तिमाहीत 562 बस आणि व्हॅन ऑर्डर्स मिळाल्या असून खासगी ग्राहकांकडून 850 इलेक्ट्रिक-बस ऑर्डर्स आहेत. व्यवस्थापनाने Chennai, Odisha, Ahmedabad आणि Hyderabad येथील निविदांचाही उल्लेख केला.
मे 2026 मध्ये, TMCV ने Freight Tiger मधील सुमारे 18.1 टक्के अतिरिक्त हिस्सा Rs 95.66 कोटींना विकत घेतला, ज्यामुळे मालकी सुमारे 63.6 टक्के झाली. FleetEdge आणि Freight Tiger यांना सर्वसमावेशक लॉजिस्टिक्स डिजिटल परिसंस्थेत एकत्रित करणे हा उद्देश आहे.
रोख निर्मितीत लक्षणीय सुधारणा झाली. Rs 1,500 कोटींच्या लाभांश वितरणानंतर जून 2026 अखेर स्वतंत्र निव्वळ रोख Rs 7,100 कोटी होती. 1QFY26 मधील Rs 1,800 कोटींच्या रोख बाह्यप्रवाहाच्या तुलनेत, Rs 550 कोटींच्या गुंतवणूक खर्चानंतर मुक्त रोख प्रवाह Rs 1,110 कोटी होता.
कार्यशील भांडवलाची गरज Rs 3,500 कोटींवरून Rs 230 कोटींवर आली. परिचालन कामगिरी, कार्यशील भांडवलाचे अधिक काटेकोर व्यवस्थापन आणि इंडोनेशिया ऑर्डरशी संबंधित आगाऊ रकमेने या सुधारणेला मदत केली.
व्यवस्थापनाला 2QFY27 मध्ये व्यावसायिक वाहन उद्योगात निरोगी दुहेरी-अंकी वाढ अपेक्षित आहे, जरी सप्टेंबर 2026 पासूनच्या वाढीचे मूल्यांकन उच्च आधाराच्या तुलनेत करावे लागेल. विशेषतः स्टील आणि रबरमधील वस्तूंची महागाई, नजीकच्या काळातील मार्जिनची जोखीम राहिली आहे.
TMCV ने 1 जुलै 2026 पासून लागू होणारी सुमारे 2.5 टक्के दरवाढ केली, तसेच नियंत्रित किंमतनिर्धारण आणि अंतर्गत खर्च व्यवस्थापन केले. शीट मेटल, कास्टिंग्ज आणि फोर्जिंग्जमधील पुरवठा अडथळे 1QFY27 अखेरीस कमी झाले होते आणि 2QFY27 मध्ये आणखी कमी होण्याची अपेक्षा होती. तिमाहीच्या अखेरपर्यंत चीनमधून सेलचा पुरवठा EV साठी अडथळा राहिला.
अपेक्षेपेक्षा चांगल्या तिमाहीनंतर, Motilal Oswal ने FY27E आणि FY28E साठीचे नफा अंदाज अनुक्रमे 6 टक्के आणि 2 टक्क्यांनी वाढवले. ब्रोकरने FY26-FY28E महसूल, EBITDA आणि PAT साठी अनुक्रमे 12 टक्के, 10 टक्के आणि 12 टक्के CAGR चा अंदाज व्यक्त केला आहे.
| अंदाज मापदंड | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| CV विक्री प्रमाण वाढ | 12 टक्के | 8 टक्के |
| EBITDA मार्जिनचा अंदाज | 80 बेसिस पॉइंट्सची घट | सुधारणा अपेक्षित |
| महसूल CAGR, FY26-FY28E | 12 टक्के | |
| EBITDA CAGR, FY26-FY28E | 10 टक्के | |
| PAT CAGR, FY26-FY28E | 12 टक्के | |
Motilal Oswal च्या मते Iveco अधिग्रहण TMCV साठी प्रमुख अनिश्चितता आहे. मर्यादित आर्थिक दृश्यमानता, युरोपीय व्यावसायिक वाहनांच्या मागणीबाबत अनिश्चितता आणि प्रस्तावित EUR 3.8 अब्जच्या प्रारंभिक कर्ज निधीमुळे ब्रोकरने Iveco ला अतिरिक्त मूल्य दिलेले नाही. पहिल्या तिमाहीतील मजबूत कामगिरी असूनही हे घटक Neutral शिफारशीसाठी महत्त्वाचे राहतात.
अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.
सर्व हक्क राखीव 2026 डीएसआयजे वेल्थ अॅडव्हायझरी प्रायव्हेट लिमिटेड (पूर्वी डीएसआयजे प्रायव्हेट लिमिटेड म्हणून ओळखले जाणारे)