HOLD
₹330
₹310.6
₹360
9.09%
Tata Motors Passenger Vehicles (TMPV) वरील ICICI Securities च्या 14 ऑगस्ट 2026 च्या निकाल अद्यतनात धारण करा रेटिंग आणि Rs 360 ची विविध भागांच्या बेरीजवर आधारित लक्ष्य किंमत कायम ठेवण्यात आली आहे, तर CMP Rs 330 आहे. भारतातील Tata Motors च्या बाजारहिस्सा वाढीचा प्रवास प्रभावी असल्याचे ब्रोकरला वाटते, पण देशांतर्गत मार्जिनची निरुत्साही कामगिरी आणि Jaguar Land Rover (JLR) वरील दबाव यामुळे शेअर किमतीला तातडीचा चालना देणारा घटक मिळण्याची शक्यता मर्यादित असल्याचे त्यांचे मत आहे.
TMPV देशांतर्गत प्रवासी वाहने आणि JLR मार्फत जागतिक लक्झरी प्रवासी वाहनांच्या व्यवसायात कार्यरत आहे. India PV चा विक्रीत 17 टक्के आणि EBITDA मध्ये सुमारे 10 टक्के वाटा होता, तर JLR चा विक्रीत 81 टक्के आणि EBITDA मध्ये सुमारे 80 टक्के वाटा होता.
| मापदंड | Q1FY27 | वर्ष-दर-वर्ष बदल | तिमाही-दर-तिमाही बदल |
|---|---|---|---|
| परिचालन उत्पन्न | Rs 95,799 कोटी | +9.3% | -9.1% |
| EBITDA | Rs 8,730 कोटी | -13.4% | -41.6% |
| EBITDA मार्जिन | 9.1% | -239 bps | -506 bps |
| PAT | Rs 775 कोटी | -69.2% | नमूद नाही |
TMPV ने Q1FY27 चे एकत्रित निकाल मंद नोंदवले. तुलनात्मक तिमाहीत बंद करण्यात आलेल्या व्यवसायांमधून मिळालेला नफा समाविष्ट असल्याने समायोजित PAT 80.2 टक्क्यांनी घसरला. JLR चे 8.1 टक्के EBITDA मार्जिन ICICI Securities च्या 9.5 टक्के अंदाजापेक्षा कमी होते, तर India PV चे EBITDA मार्जिन 3.7 टक्के होते, जे तिमाही-दर-तिमाही 325 आधार अंकांनी कमी झाले.
Q1FY27 मध्ये घाऊक विक्रीचे प्रमाण वर्ष-दर-वर्ष 46 टक्क्यांनी वाढून सुमारे 1,82,000 युनिट्स झाले, तर उद्योगाची वाढ 24 टक्के होती. यामुळे बाजारहिस्सा 200 आधार अंकांनी वाढून 14.3 टक्के झाला. Punch आणि Nexon हे भारतातील सर्वाधिक विकल्या जाणाऱ्या तीन मॉडेल्समध्ये होते.
व्यवस्थापनाने सांगितले की, मासिक विक्रीचा वेग पूर्वीच्या 45,000 ते 50,000 युनिट्सवरून 60,000 युनिट्सच्या वर गेला आहे. ऑर्डर पाइपलाइन, उत्पादनांचे नूतनीकरण आणि सणासुदीच्या हंगामाच्या आधाराने FY27 मध्ये दुहेरी आकड्यात उच्च विक्री-प्रमाण वाढीचे लक्ष्य आहे.
Q1FY27 मध्ये EV विक्रीचे प्रमाण वर्ष-दर-वर्ष दुपटीहून अधिक वाढून 34,000 युनिट्सपेक्षा जास्त झाले, जे विक्रीच्या सुमारे 20 टक्के होते. जुलैमध्ये EV मिश्रण 24 टक्क्यांवर पोहोचले आणि मासिक EV विक्रीचे प्रमाण 15,000 युनिट्सपेक्षा जास्त झाले. Middle East संकटापूर्वीच्या सरासरीच्या सुमारे 3.5 पट EV बुकिंग असल्याचे व्यवस्थापनाने सांगितले, तरी उत्पादन मागणीपेक्षा कमी आहे.
देशांतर्गत नफाक्षमता हा प्रमुख लक्ष ठेवण्याचा मुद्दा राहिला आहे. 2 टक्के सामग्री-खर्च कपात आणि स्थिर-खर्चातील लाभ भरून काढणाऱ्या वस्तूंच्या महागाईमुळे India PV EBITDA मार्जिन सुमारे 4 टक्के राहिल्याचे व्यवस्थापनाने सांगितले. वस्तूंच्या महागाईचा Q1 मध्ये 4.5 टक्के परिणाम झाला आणि Q2 मध्ये आणखी 3 टक्के परिणाम अपेक्षित आहे.
TMPV ने एप्रिल आणि जुलैमध्ये विभागून एकत्रित 1 टक्के किंमतवाढ केली असून, आणखी मोजूनमापून वाढ करण्याची योजना आहे. किंमतवाढ, खर्चकपात, परिचालन लाभ आणि PLI लाभ नफाक्षमतेला मदत करतील अशी अपेक्षा असून, वर्षअखेरीस संपूर्ण पोर्टफोलिओला PLI मान्यता मिळण्याची अपेक्षा आहे.
पुरवठा ही आणखी एक नजीकच्या काळातील मर्यादा आहे. डीलरकडे सुमारे 30 दिवसांचा साठा होता, तर उत्पादनाचे लक्ष्य दरमहा 65,000 युनिट्सपेक्षा जास्त आणि येत्या महिन्यांत 70,000 युनिट्सच्या जवळ आहे. पुरवठ्यातील तुटवड्याचा परिणाम EVs, Sierra आणि अन्य मॉडेल्सवर होतो. व्यवस्थापनाने अडथळे दूर करणे आणि पुरवठादारांची क्षमता वाढवणे सुरू केले आहे.
JLR ची Q1FY27 मधील कमजोरी ओळखता येण्याजोग्या संक्रमणविषयक अडचणींमुळे होती, पण ती चिंतेची बाब राहते. घाऊक विक्री वर्ष-दर-वर्ष सुमारे 9 टक्क्यांनी घटली, म्हणजे वर्ष-दर-वर्ष सुमारे 8,000 युनिट्स कमी आणि अंतर्गत योजनांपेक्षा अंदाजे 3,000 युनिट्स कमी. जुन्या Jaguar मॉडेल्सची विक्री बंद करणे, Range Rover आणि Range Rover Sport उत्पादनावर परिणाम करणारी पुरवठादाराकडील आग आणि Middle East मधील व्यत्यय यामुळे ही घट झाली.
चीन हा JLR साठी सर्वाधिक आव्हानात्मक प्रदेश आहे, जिथे मंद आर्थिक परिस्थिती, किरकोळ विक्रेत्यांवरील ताण, देशांतर्गत अतिरिक्त क्षमता आणि नव्या लक्झरी करांमुळे घाऊक विक्री वर्ष-दर-वर्ष 25 टक्क्यांनी घसरली. JLR EBIT मार्जिन 2.8 टक्के आणि PBT GBP 109 million होते, तर तुलनात्मक कालावधीत ते GBP 351 million होते. 7.1 टक्के परिवर्तनीय विपणन खर्च, उत्सर्जन परिणाम, औद्योगिक खर्च, वस्तूंचे परिणाम आणि परकीय चलन परिणामांमुळे नफाक्षमतेवर दबाव आला.
पुरवठादाराची समस्या दूर झाली असून, JLR ने FY27 मार्गदर्शन कायम ठेवले.
व्यवस्थापन आणि ब्रोकरला JLR च्या उत्पादन चक्रातून संभाव्य पुनर्प्राप्ती दिसते. Range Rover Electric आणि Range Rover Sport Electric FY27 मध्ये नंतर येण्याची अपेक्षा आहे, त्यानंतर पुढील वर्षाच्या सुरुवातीला Range Rover GT आणि नवीन Jaguar येईल. JLR ने FY27 मध्ये सुमारे 12,000 EV युनिट्सचे लक्ष्य ठेवले आहे.
लक्झरी Range Rover EVs किमान मार्जिन-तटस्थ राहतील, तर कमी मार्जिन असलेल्या जुन्या उत्पादनांची जागा घेऊन लहान EMA-आधारित EVs मार्जिन वाढवू शकतात, अशी व्यवस्थापनाची अपेक्षा आहे. JLR चा GBP 1.7 billion खर्च-कपात कार्यक्रम आणि कमी ब्रेक-इव्हन विक्रीचे प्रमाण, विक्रीचे प्रमाण सुधारल्यावर परिचालन लाभ वाढवू शकतात.
US ही धोरणात्मक वाढीची बाजारपेठ आहे. व्यवस्थापनाने कालांतराने 10 टक्के वार्षिक वाढीचे लक्ष्य ठेवले असून, US-साठीच्या वाहनांचे North America मध्ये संभाव्य उत्पादन करण्यासाठी Stellantis सोबत MOU करण्याचा प्रयत्न सुरू आहे.
| अंदाज | सुधारित महसूल | बदल | सुधारित EBITDA | बदल | सुधारित PAT | बदल |
|---|---|---|---|---|---|---|
| FY27E | Rs 4,15,919 कोटी | +4.6% | Rs 40,004 कोटी | +2.8% | Rs 7,390 कोटी | +40.0% |
| FY28E | Rs 4,59,864 कोटी | +2.8% | Rs 55,084 कोटी | -2.6% | नमूद नाही | नमूद नाही |
ICICI Securities ने FY27E महसूल 4.6 टक्क्यांनी वाढवून Rs 4,15,919 कोटी, EBITDA 2.8 टक्क्यांनी वाढवून Rs 40,004 कोटी आणि PAT 40.0 टक्क्यांनी वाढवून Rs 7,390 कोटी केला. FY28E महसूल 2.8 टक्क्यांनी वाढवून Rs 4,59,864 कोटी करण्यात आला, पण EBITDA मार्जिनचा अंदाज 67 आधार अंकांनी कमी करून 12.0 टक्के केल्याने EBITDA 2.6 टक्क्यांनी कमी करून Rs 55,084 कोटी करण्यात आला.
लक्ष्य किंमतीत Tata Motors India PV, ज्यात इलेक्ट्रिक PV समाविष्ट आहे, यासाठी FY28E EV/EBITDA चे 14 पट आणि JLR साठी 1.5 पट गुणोत्तर वापरण्यात आले आहे. Tata Technologies मधील 53.4 टक्के हिस्स्याचे मूल्यांकन 20 टक्के होल्डिंग-कंपनी सवलतीने केले आहे आणि इतर गुंतवणुकांसाठी किंमत-ते-पुस्तकी मूल्याचे एक पट गुणोत्तर लागू केले आहे.
अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.
सर्व हक्क राखीव 2026 डीएसआयजे वेल्थ अॅडव्हायझरी प्रायव्हेट लिमिटेड (पूर्वी डीएसआयजे प्रायव्हेट लिमिटेड म्हणून ओळखले जाणारे)