Buy
₹371
₹348.1
₹454
22.37%
Motilal Oswal Financial Services Limited (MOFSL) ने 28 जुलै, 2026 च्या 1QFY27 निकाल अद्ययावतमध्ये Tata Power वर आपला Buy दृष्टिकोन कायम ठेवला असून, मजबूत नफ्याची गती सुरू राहण्याची अपेक्षा व्यक्त केली आहे. सौर सेल व मॉड्यूल उत्पादन आणि इंडोनेशियन कोळसा खाणकामामुळे अपेक्षेपेक्षा चांगल्या तिमाहीच्या पार्श्वभूमीवर हा सकारात्मक दृष्टिकोन आहे.
अहवालातील CMP Rs 371 वर, MOFSL च्या भागांच्या बेरजेवर आधारित Rs 454 लक्ष्य भावातून 22 टक्के वाढीची शक्यता दिसते.
Tata Power ने एकत्रित 1QFY27 महसूल Rs 19,050 कोटी नोंदवला, जो वार्षिक 6 टक्के आणि तिमाही 28 टक्के वाढला व MOFSL च्या अंदाजापेक्षा 4 टक्के जास्त होता. Rs 4,010 कोटी EBITDA वार्षिक 3 टक्के कमी, पण तिमाही 54 टक्के जास्त होता आणि दलालाच्या अंदाजापेक्षा 6 टक्के जास्त होता. समायोजित PAT Rs 1,180 कोटी होता, वार्षिक 11 टक्के आणि तिमाही 10 टक्के वाढून MOFSL चा अंदाज 9 टक्क्यांनी मागे टाकला. EBITDA मार्जिन 1QFY26 मधील 22.9 टक्क्यांच्या तुलनेत 21.1 टक्के होते.
| निकष | 1QFY27 | वार्षिक बदल | तिमाही बदल | MOFSL अंदाजाच्या तुलनेत |
|---|---|---|---|---|
| महसूल | Rs 19,050 कोटी | +6% | +28% | +4% |
| EBITDA | Rs 4,010 कोटी | -3% | +54% | +6% |
| समायोजित PAT | Rs 1,180 कोटी | +11% | +10% | +9% |
| EBITDA मार्जिन | 21.1% | 1QFY26 मध्ये 22.9% | — | — |
नफ्याचा प्रमुख चालक Tata Power चा सौर सेल आणि मॉड्यूल उत्पादन व्यवसाय होता. त्यात महसूल Rs 2,460 कोटी आणि EBITDA Rs 620 कोटी झाला, अनुक्रमे वार्षिक 53 टक्के आणि 113 टक्के वाढीसह. चांगल्या प्राप्ती आणि बाह्य विक्रीमुळे कामगिरीला आधार मिळाला: 63 टक्क्यांहून अधिक मॉड्यूल आणि 50 टक्के सेल तृतीय पक्षांना विकले गेले.
मॉड्यूल उत्पादन 1.0 GW होते, वार्षिक 5 टक्के वाढले, तर सेल उत्पादन 0.9 GW होते, 4 टक्के कमी झाले. सहयोगी कंपन्या आणि संयुक्त उपक्रमांमधून नफ्यातील हिस्सा वार्षिक 86 टक्के वाढून Rs 240 कोटी झाला, ज्याला इंडोनेशियन कोळसा खाणकामाचा आधार होता.
याउलट, कमी तृतीय-पक्ष EPC बिलिंगमुळे सौर EPC व रूफटॉप महसूल आणि EBITDA अनुक्रमे वार्षिक 22 टक्के आणि 48 टक्के घटून Rs 1,700 कोटी व Rs 140 कोटी झाले. Mundra, कोळसा आणि शिपिंग EBITDA देखील घटला, जरी कोळशातील अधिक नफ्यामुळे PAT सुधारला.
व्यवस्थापनाने FY27 साठी 2.5-2.7 GW नवीकरणीय कार्यान्वयन मार्गदर्शनाचा पुनरुच्चार केला. 1QFY27 मध्ये सुमारे 0.2 GW कार्यान्वित झाले; विलंबाचे मुख्य कारण ट्रान्समिशन-जोडणीतील मर्यादा असल्याचे व्यवस्थापनाने सांगितले आणि जमीन संपादन व जोडणीतील प्रगतीनंतर 2QFY27 पासून कार्यान्वयनात अधिक वेगाची अपेक्षा व्यक्त केली. तिमाहीअखेर कार्यरत क्षमता सुमारे 16.8 GW होती.
Tata Power च्या रूफटॉप स्थापनेत वार्षिक 37 टक्के वाढ होऊन ती 371 MWp झाली. व्यवस्थापनाला FY27 मध्ये रूफटॉपमध्ये 60-70 टक्के वाढ अपेक्षित आहे, मध्यम कालावधीत बाजारहिस्सा 12-13 टक्क्यांवरून सुमारे 25 टक्क्यांपर्यंत नेण्याचे उद्दिष्ट आहे आणि Rs 3,000 कोटींचे रूफटॉप महसूल लक्ष्य आधीच्या 2030 लक्ष्यापूर्वी 2029 पर्यंत पूर्ण होण्याची अपेक्षा आहे.
रूफटॉप ऑर्डर बुक Rs 630 कोटी होते, तर व्यावसायिक व औद्योगिक ग्राहकांसाठी बॅटरी ऊर्जा साठवण प्रणाली (BESS) उपायांमुळे प्रस्ताव अधिक मजबूत होण्याची अपेक्षा आहे.
ट्रान्समिशन प्रकल्प आणखी एक उत्प्रेरक राहतात. Khurja लाइन व्यावसायिक कार्यान्वयनाच्या जवळ असल्याचे, तर Bikaner लाइन ऑक्टोबर 2026 पर्यंत अपेक्षित असल्याचे व्यवस्थापनाने सांगितले. Tata Power नियमनबद्ध मॉडेलअंतर्गत पाच वर्षांत मुंबई ट्रान्समिशन नेटवर्कमध्ये Rs 10,000 कोटींची गुंतवणूक करणार आहे.
1 GW Bhivpuri पंप्ड-स्टोरेज प्रकल्पासाठी CY29 कार्यान्वयनाचे लक्ष्य कायम आहे; एका 330 MW युनिटने SECI बोली मिळवली असून उर्वरित क्षमतेसाठी चर्चा सुरू आहे. 1,800 MW पंप्ड-स्टोरेज प्रकल्पाचे बांधकाम उशिरा CY26 मध्ये सुरू होण्याचीही व्यवस्थापनाला अपेक्षा आहे.
MOFSL ने नवीकरणीय कार्यान्वयनाची अंमलबजावणी, चार राज्यांकडील प्रलंबित Mundra पूरक वीज-खरेदी करार मंजुरी आणि भांडवली खर्चाची अंमलबजावणी या प्रमुख निरीक्षणीय बाबी म्हणून ओळखल्या आहेत.
Tata Power ने 1QFY27 मध्ये Rs 5,300 कोटी भांडवली खर्च केला, त्यापैकी 40-45 टक्के नवीकरणीय क्षेत्रासाठी होता. व्यवस्थापनाने FY27 साठी Rs 25,000 कोटींचे भांडवली खर्च मार्गदर्शन कायम ठेवले, ज्यातील सुमारे निम्मा हिस्सा नवीकरणीय प्रकल्पांसाठी आहे, आणि 2QFY27 चा भांडवली खर्च Rs 6,000 कोटींपेक्षा जास्त राहण्याची अपेक्षा आहे.
मूळ EBITDA च्या तुलनेत निव्वळ कर्ज 3.41 पट आणि इक्विटीच्या तुलनेत निव्वळ कर्ज 1.25 पट होते. MOFSL ने FY27E साठी Rs 78,090 कोटी विक्री, Rs 17,140 कोटी EBITDA आणि Rs 4,940 कोटी समायोजित PAT चा अंदाज वर्तवला आहे; त्यानंतर FY28E समायोजित PAT Rs 6,420 कोटी अपेक्षित आहे.
| अंदाज निकष | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| विक्री | Rs 78,090 कोटी | — |
| EBITDA | Rs 17,140 कोटी | — |
| समायोजित PAT | Rs 4,940 कोटी | Rs 6,420 कोटी |
MOFSL भागांच्या बेरजेच्या चौकटीतून Tata Power चे मूल्यांकन करते, ज्यातून Rs 454 प्रति शेअर लक्ष्य भाव येतो.
| व्यवसाय किंवा मालमत्ता | मूल्यांकन आधार | प्रति शेअर मूल्य |
|---|---|---|
| नियमनबद्ध व्यवसाय | नियमनबद्ध इक्विटीच्या 2.5 पट | Rs 110 |
| कोळसा | बुक व्हॅल्यू | Rs 5 |
| नवीकरणीय | FY28E EBITDA च्या 12 पट | Rs 240 |
| पंप्ड स्टोरेज | बुक व्हॅल्यू | Rs 13 |
| इतर व्यवसाय | बुक व्हॅल्यू | Rs 17 |
| रोख आणि गुंतवणूक | — | Rs 69 |
| एकूण लक्ष्य भाव | भागांची बेरीज | Rs 454 |
अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.
सर्व हक्क राखीव 2026 डीएसआयजे वेल्थ अॅडव्हायझरी प्रायव्हेट लिमिटेड (पूर्वी डीएसआयजे प्रायव्हेट लिमिटेड म्हणून ओळखले जाणारे)