HOLD
₹965
₹881.45
₹1,060
9.84%
ICICI Securities च्या 10 ऑगस्ट 2026 च्या The Ramco Cements निकाल अद्यतनात क्षमता वाढ, वापरातील सुधारणा आणि चांगल्या मागणीमुळे विक्री-खंड वाढीचा दृष्टिकोन सुधारत असल्याचे नमूद केले आहे. मात्र, H2FY27 पासून सुधारणा होण्यापूर्वी नफाक्षमतेवर नजीकच्या काळात दबाव राहण्याची अपेक्षा असल्याने ब्रोकरेजने HOLD रेटिंग कायम ठेवले आहे.
14.5x FY28E EV/EBITDA च्या आधारावर लक्ष्य किंमत Rs 1,060 पर्यंत सुधारित करण्यात आली आहे. सध्याची बाजार किंमत Rs 965 आहे.
The Ramco Cements ही प्रामुख्याने दक्षिणेकडील प्रदेशातील सिमेंट उत्पादक कंपनी असून तिची स्थापित क्षमता वार्षिक 26.4 दशलक्ष टन आहे. दक्षिण प्रदेशातील क्षमता वार्षिक 22.5 दशलक्ष टन आहे, तर उर्वरित वार्षिक 3.9 दशलक्ष टन क्षमता पूर्वेकडील प्रदेशात आहे.
| प्रदेश | क्षमता | स्थानाचे तपशील |
|---|---|---|
| दक्षिण | वार्षिक 22.5 दशलक्ष टन | तमिळनाडू: वार्षिक 14.7 दशलक्ष टन; आंध्र प्रदेश: वार्षिक 7.6 दशलक्ष टन |
| पूर्व | वार्षिक 3.9 दशलक्ष टन | पश्चिम बंगाल: वार्षिक 2 दशलक्ष टन; ओडिशा: वार्षिक 1.9 दशलक्ष टन |
| एकूण स्थापित क्षमता | वार्षिक 26.4 दशलक्ष टन | दक्षिण आणि पूर्व प्रदेश |
तमिळनाडूमधील वार्षिक 1 दशलक्ष टन क्षमताअडथळे दूर करण्याच्या उपक्रमानंतर आंध्र प्रदेशात वार्षिक 0.7 दशलक्ष टन क्षमताअडथळे दूर केल्याने विक्री-खंड वाढीला पाठबळ मिळण्याची अपेक्षा आहे. आंध्र प्रदेशातील वार्षिक 3 दशलक्ष टन क्षमतेचा Kolimigundla Line 2 ब्राउनफिल्ड प्रकल्प FY27E पर्यंत कार्यान्वित होण्याची अपेक्षा असून, त्यामुळे एकूण क्षमता सुमारे वार्षिक 31 दशलक्ष टन होईल. दक्षिण प्रदेशातील बाजारहिस्सा मिळवण्यासाठी कंपनी कर्नाटकमधील ग्रीनफिल्ड प्रकल्पासाठी जमीन संपादनाचाही प्रयत्न करत आहे.
Q1FY27 मध्ये एकत्रित परिचालन उत्पन्न 12.1 टक्के विक्री-खंड वाढीच्या पाठबळावर वार्षिक आधारावर 9.6 टक्क्यांनी वाढून Rs 2,273.1 कोटी झाले. तिमाही आधारावर विक्री-खंड 16.9 टक्क्यांनी घटल्याने महसूल 12.9 टक्क्यांनी घटला. प्राप्ती वार्षिक आधारावर 2.2 टक्क्यांनी कमी झाली, पण तिमाही आधारावर 4.8 टक्क्यांनी सुधारली.
क्षमता वापर Q1FY26 मधील 68 टक्क्यांवरून 70 टक्क्यांपर्यंत सुधारला. मात्र, मुख्यतः वीज आणि इंधन खर्च, पॅकेजिंग खर्च आणि प्रतिकूल परिचालन लाभांशामुळे प्रति टन खर्च वार्षिक आधारावर 4.7 टक्के आणि तिमाही आधारावर 5.7 टक्क्यांनी वाढला.
| मापदंड | Q1FY27 | बदल / तुलना |
|---|---|---|
| एकत्रित परिचालन उत्पन्न | Rs 2,273.1 कोटी | वार्षिक आधारावर 9.6% वाढ |
| विक्री-खंड वाढ | — | वार्षिक आधारावर 12.1% वाढ; तिमाही आधारावर 16.9% घट |
| क्षमता वापर | 70% | Q1FY26 मध्ये 68% |
| EBITDA | Rs 306.5 कोटी | वार्षिक आधारावर 22.9% घट |
| EBITDA मार्जिन | 13.5% | Q1FY26 मध्ये 19.2% |
| प्रति टन EBITDA | Rs 664 | वार्षिक आधारावर 31.2% घट |
| नोंदवलेला PAT | Rs 31.2 कोटी | वार्षिक आधारावर 63.3% घट; जमीन विक्रीतून Rs 12.6 कोटींचा अपवादात्मक नफा समाविष्ट |
ICICI Securities ला FY24-FY26 मधील 1 टक्के CAGR च्या तुलनेत FY26-FY28E दरम्यान विक्री-खंड सुमारे 11 टक्के CAGR ने वाढण्याची अपेक्षा आहे. नियोजित क्षमताअडथळे दूर करण्याचे प्रकल्प आणि Kolimigundla Line 2 विस्तारामुळे या सुधारणेला मदत होण्याची अपेक्षा आहे.
ब्रोकरेजला FY26 मधील Rs 764 च्या तुलनेत FY27E मध्ये प्रति टन EBITDA कमी होऊन Rs 704 राहण्याची, त्यानंतर FY28E मध्ये Rs 850 पर्यंत सुधारण्याची अपेक्षा आहे. H2FY27 पासून अपेक्षित सुधारणा ही चांगली प्राप्ती, इंधन मिश्रणातील बदल, मालवाहतूक व इंधन-खर्च व्यवस्थापन, हरित ऊर्जेचा अधिक वापर आणि अनुकूल परिचालन लाभांशावर आधारित आहे.
Q1FY26 मधील 31 टक्क्यांच्या तुलनेत Q1FY27 मध्ये हरित ऊर्जेचा वाटा 37 टक्के होता.
| मापदंड | FY26 | FY27E | FY28E |
|---|---|---|---|
| महसूल | — | Rs 10,207 कोटी | Rs 11,451 कोटी |
| EBITDA | — | Rs 1,459 कोटी | Rs 1,952 कोटी |
| समायोजित PAT | — | Rs 272 कोटी | Rs 657 कोटी |
| प्रति टन EBITDA | Rs 764 | Rs 704 | Rs 850 |
| EBITDA च्या तुलनेत निव्वळ कर्ज | 2.5x | — | 1.7x |
अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.
सर्व हक्क राखीव 2026 डीएसआयजे वेल्थ अॅडव्हायझरी प्रायव्हेट लिमिटेड (पूर्वी डीएसआयजे प्रायव्हेट लिमिटेड म्हणून ओळखले जाणारे)