Sell
₹4,306
₹3,900.55
₹4,000
7.11%
Motilal Oswal Financial Services ने Thermax वरील Sell रेटिंग कायम ठेवले असून लक्ष्य किंमत Rs 4,300 वरून Rs 4,000 पर्यंत कमी केली आहे. कंपनीचे उच्च मूल्यांकन आणि जुन्या Industrial Infrastructure ऑर्डर बुकमधील तीव्र नकारात्मक धक्का यांमुळे नकारात्मक दृष्टिकोन आहे.
Thermax चा व्यवहार FY27E EPS च्या 76.2 पट, FY28E EPS च्या 48.7 पट आणि FY29E EPS च्या 39.6 पट दराने झाला. सुधारित लक्ष्य किंमत भागांच्या एकत्रित मूल्यांकन पद्धतीवर आणि मुख्य व्यवसायासाठी सप्टेंबर 2028E च्या नफ्याच्या 40 पट मूल्यांकनावर आधारित आहे.
Thermax ची Q1 FY27 कामगिरी Motilal Oswal च्या अपेक्षांपेक्षा लक्षणीय कमी होती. महसूल वर्षागणिक 7 टक्क्यांनी वाढून Rs 2,300 कोटी झाला, जो ब्रोकरच्या Rs 2,440 कोटींच्या अंदाजापेक्षा कमी होता. EBITDA वर्षागणिक 70 टक्क्यांनी घटून Rs 68.6 कोटी झाला, अपेक्षित Rs 210 कोटींच्या तुलनेत, तर EBITDA मार्जिन वर्षभरापूर्वीच्या 10.4 टक्क्यांवरून 3.0 टक्क्यांवर घसरले. PAT वर्षागणिक 86 टक्क्यांनी घटून Rs 21.8 कोटी झाला, ब्रोकरच्या Rs 110 कोटींच्या अंदाजाच्या तुलनेत.
| मापदंड | Q1 FY27 | वर्षागणिक बदल | Motilal Oswal अंदाज |
|---|---|---|---|
| महसूल | Rs 2,300 कोटी | +7% | Rs 2,440 कोटी |
| EBITDA | Rs 68.6 कोटी | -70% | Rs 210 कोटी |
| EBITDA मार्जिन | 3.0% | Q1 FY26 मध्ये 10.4% | — |
| PAT | Rs 21.8 कोटी | -86% | Rs 110 कोटी |
तूट प्रामुख्याने Industrial Infrastructure मधील तोट्यातील सुमारे Rs 1,200 कोटींच्या जुन्या सरकारी प्रकल्पावर Rs 91 कोटींच्या अतिरिक्त पूर्णत्व-खर्च तरतुदीमुळे, अपेक्षेपेक्षा कमी असलेल्या सुमारे Rs 300 कोटींच्या Industrial Products पाठवण्यांमुळे आणि वस्तूंच्या महागाईमुळे निर्माण झाली.
जुन्या सरकारी प्रकल्पाला जून 2026 मध्ये त्याच्या अभियांत्रिकी भागीदाराकडून मोठे, अंदाजपत्रकात नसलेले अभियांत्रिकी बदल करावे लागले. एकत्रित अपेक्षित तोटा सुमारे Rs 150 कोटी आहे. प्रकल्पाचे 74 टक्के बीलिंग झाले आहे, तर उर्वरित 26 टक्के अंमलबजावणी-केंद्रित असून Q1 FY28 पर्यंत पुढील चार तिमाहींमध्ये पूर्ण होण्याची अपेक्षा आहे.
व्यवस्थापनाला साहित्य खर्चाचा परिणाम FY27 मध्ये शोषला जाईल अशी अपेक्षा आहे. केवळ Rs 300 कोटी ते Rs 400 कोटींचा उर्वरित जुन्या सरकारी प्रकल्पांचा हिस्सा FY27 च्या दुसऱ्या सहामाहीपर्यंत पूर्णत्वाच्या जवळ जाण्याची अपेक्षा आहे. चांगल्या मार्जिनचे खासगी आणि निर्यात प्रकल्प जुन्या कामाची जागा घेतल्याने Industrial Infrastructure ची नफाक्षमता 10 टक्क्यांपेक्षा जास्त होईल, अशी व्यवस्थापनाची अपेक्षा आहे. मात्र, Motilal Oswal या अपेक्षित सुधारणेच्या अंमलबजावणीवर आणि पूर्ततेवर लक्ष ठेवेल.
तिमाही ऑर्डर प्रवाह वर्षागणिक सुमारे 2 टक्क्यांनी वाढून Rs 2,810 कोटी झाला, ज्यामुळे जून 2026 अखेरीस ऑर्डर बॅकलॉग वर्षागणिक 23 टक्क्यांनी वाढून Rs 14,000 कोटी झाला. Motilal Oswal च्या मते हा बॅकलॉग अंमलबजावणीची मजबूत दृश्यमानता देतो.
FY27 नंतर केवळ सुमारे Rs 2,500 कोटी नियोजित आहेत, ज्यामुळे पुढील दोन ते तीन तिमाहींमध्ये तिमाही महसूल Rs 3,000 कोटींपेक्षा जास्त राहण्याचे सूचित होते. पुढे ढकललेल्या Industrial Products पाठवण्या देखील आगामी अंमलबजावणीला आधार देतील. संधींच्या पाइपलाइनमध्ये देशांतर्गत सुपरक्रिटिकल, सबक्रिटिकल आणि कॅप्टिव्ह थर्मल पॉवर, कचऱ्यापासून ऊर्जा, निवडक EPC कामे, मध्य पूर्व, आफ्रिका आणि US डेटा सेंटर्सचा समावेश आहे.
पाणी, स्वच्छ हवा, शीतकरण, प्रक्रिया उष्णता, हीट पंप, बायोमास बॉयलर, शून्य-द्रव-विसर्जन, सांडपाणी-प्रक्रिया आणि क्षारीकरणाच्या संधींच्या आधारावर व्यवस्थापनाला Industrial Products मध्ये FY27 मध्ये दुहेरी-अंकी वाढ अपेक्षित आहे.
स्टील प्लेटच्या किमती दोन महिन्यांत सुमारे 18 टक्क्यांनी वाढल्या, ज्यामुळे मार्जिनवर दबाव आला. वस्तू खर्च शोषला गेल्यानंतर आणि उच्च-मार्जिन शीतकरण बॅकलॉगची अंमलबजावणी झाल्यानंतर Q3-Q4 FY27 मध्ये मार्जिन सुधारेल अशी व्यवस्थापनाची अपेक्षा आहे.
US डेटा-सेंटर शीतकरण ही वेगळी संधी आहे. Thermax ने दोन प्रमुख US सोल्यूशन पुरवठादारांसोबत सामंजस्य करार केले आहेत, Q3-Q4 FY27 मध्ये आणखी दोन शीतकरण ऑर्डर मिळण्याची अपेक्षा आहे आणि पहिल्या मोठ्या US पाठवणीचा Q3 FY27 मध्ये वाटा अपेक्षित आहे.
Green Solutions च्या ऑर्डरिंगमध्ये जोरदार वाढ झाली, TOESL प्रवाह वर्षागणिक 149 टक्क्यांनी वाढून Rs 400 कोटी झाला. व्यवस्थापनाला Rs 600 कोटींपेक्षा जास्त वार्षिक महसूल दर अपेक्षित असून Rs 800 कोटी ते Rs 900 कोटींची दृश्यमानता आहे.
पूर्ण झालेल्या तामिळनाडू प्रकल्पांना वीज-निर्मिती मंजुरीची प्रतीक्षा असल्याने FEPL ला अनपेक्षित Rs 20 कोटींचा तोटा झाला. Bio-CNG वर तिमाही Rs 7 कोटी ते Rs 8 कोटी खर्च कायम आहे.
Chemicals मध्ये प्रमाणात सुधारणा झाली आणि दुहेरी-अंकी EBITDA मार्जिन परत आले. व्यवस्थापनाला FY27 मध्ये किमान 20 टक्के वाढ अपेक्षित आहे. कच्चा माल महागाई, 10 टक्के US टॅरिफ आणि चिनी स्पर्धा हे जोखीम घटक आहेत.
Q1 मधील कमी कामगिरीनंतर Motilal Oswal ने FY27 आणि FY28 PAT अंदाज अनुक्रमे 20.3 टक्के आणि 2.9 टक्क्यांनी कमी केले. ब्रोकरने FY26-FY29 दरम्यान महसूल, EBITDA आणि PAT साठी अनुक्रमे 19 टक्के, 24 टक्के आणि 22 टक्के CAGR चा अंदाज व्यक्त केला आहे.
| पूर्वानुमान गृहीतक | FY26-FY29 / FY29E |
|---|---|
| महसूल CAGR | 19% |
| EBITDA CAGR | 24% |
| PAT CAGR | 22% |
| ऑर्डर-प्रवाह CAGR | 15% |
| Industrial Infrastructure EBIT मार्जिन | FY29E पर्यंत 6.5% |
| Chemicals EBIT मार्जिन | FY29E पर्यंत 10% |
| निव्वळ कार्यरत भांडवल | सुमारे 11 दिवस |
अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.
सर्व हक्क राखीव 2026 डीएसआयजे वेल्थ अॅडव्हायझरी प्रायव्हेट लिमिटेड (पूर्वी डीएसआयजे प्रायव्हेट लिमिटेड म्हणून ओळखले जाणारे)