SELL
₹312
₹313.45
₹291
6.73%
ICICI Direct Research ने 22 जुलै 2026 च्या निकाल अद्ययावतात Transformers and Rectifiers India Limited (TARIL) चे रेटिंग HOLD वरून REDUCE केले. मजबूत दीर्घकालीन मागणीची परिस्थिती आणि विक्रमी ऑर्डर बुक असूनही नजीकच्या काळातील अंमलबजावणीवरील मर्यादा या रेटिंग कपातीमागे आहेत. ब्रोकरेजने सध्याच्या Rs 312 बाजारभावाच्या तुलनेत FY28E EPS च्या 21 पट आधारावर Rs 291 चे लक्ष्य मूल्य निश्चित केले आहे.
TARIL वीज व वितरण ट्रान्सफॉर्मर, फर्नेस ट्रान्सफॉर्मर, रेक्टिफायर ट्रान्सफॉर्मर आणि विशेष ट्रान्सफॉर्मरसह 1,200 kV श्रेणीपर्यंतचे ट्रान्सफॉर्मर तयार करते. राज्य वीज मंडळे, PGCIL आणि Railways यांसह युटिलिटीजचा महसुलात 45 टक्के वाटा आहे. औद्योगिक ग्राहक, नवीकरणीय ऊर्जा, निर्यात आणि तृतीय-पक्ष निर्यातीचा उर्वरित 55 टक्के वाटा आहे.
TARIL ने Q1 FY27 मध्ये मंद परिचालन कामगिरी नोंदवली. विस्तार उपक्रमादरम्यान Changodar प्रकल्पातील कमी क्षमतेच्या वापरामुळे, महसूल Q1 FY26 मधील Rs 529.3 कोटींवरून वार्षिक आधारावर 8.1 टक्क्यांनी वाढून Rs 572.3 कोटी झाला. EBITDA वार्षिक आधारावर 5.8 टक्क्यांनी वाढून Rs 93.3 कोटी झाला, तर EBITDA मार्जिन 16.7 टक्क्यांवरून 16.3 टक्क्यांवर घसरले. PAT वार्षिक आधारावर 4.7 टक्क्यांनी घटून Rs 64.3 कोटी झाला आणि PAT मार्जिन 12.7 टक्क्यांवरून 11.2 टक्क्यांवर आले.
| तपशील | Q1 FY26 | Q1 FY27 | वार्षिक बदल |
|---|---|---|---|
| महसूल | Rs 529.3 कोटी | Rs 572.3 कोटी | +8.1% |
| EBITDA | नमूद नाही | Rs 93.3 कोटी | +5.8% |
| EBITDA मार्जिन | 16.7% | 16.3% | 40 बेसिस पॉइंटने घट |
| PAT | नमूद नाही | Rs 64.3 कोटी | -4.7% |
| PAT मार्जिन | 12.7% | 11.2% | 150 बेसिस पॉइंटने घट |
ICICI Direct च्या मते, महसूलातील कमकुवत रूपांतरणाचे कारण मागणीची कमतरता नसून Changodar येथील तात्पुरता अंमलबजावणीतील व्यत्यय आहे.
ऑर्डर प्राप्ती हा प्रमुख सकारात्मक मुद्दा होता. TARIL ला Q1 FY27 मध्ये Rs 2,114 कोटींच्या ऑर्डर्स मिळाल्या, ज्यात वार्षिक आधारावर 218 टक्के वाढ झाली आणि अपूर्ण ऑर्डर बुक विक्रमी Rs 6,630 कोटींवर पोहोचले. ऑर्डर बुकमध्ये वार्षिक आधारावर 26 टक्के वाढ झाली असून ते FY26 च्या महसुलाच्या सुमारे 2.6 पट आहे, ज्यामुळे पुढील 18 ते 24 महिन्यांसाठी महसूल दृश्यमानता मिळते.
कंपनीकडे वाटाघाटीच्या टप्प्यात Rs 23,000 कोटींच्या चौकशा आहेत आणि तिने ऐतिहासिकदृष्ट्या 10 ते 15 टक्के बोली जिंकण्याचे प्रमाण साध्य केले आहे. देशांतर्गत-निर्यात ऑर्डर मिश्रण 80:20 ठेवण्याचे तिचे लक्ष्य आहे, तर ग्राहकवर्ग सरकारी व खासगी युटिलिटीज आणि औद्योगिक ग्राहकांमध्ये संतुलित आहे.
व्यवस्थापनाने FY27 साठी महसूल वाढीचे मार्गदर्शन पूर्वीच्या सुमारे 30 टक्के वाढीच्या अपेक्षेवरून वार्षिक आधारावर सुमारे 25 टक्के केले आहे, ज्यातून सुमारे Rs 3,250 कोटींचा महसूल सूचित होतो. ऑगस्ट 2026 मध्ये Changodar विस्तार पूर्ण झाल्यानंतर अंमलबजावणी सुधारण्याची अपेक्षा आहे. EBITDA मार्जिनचे मार्गदर्शन सुमारे 16 टक्क्यांवर कायम ठेवले आहे, तर FY27 PAT मार्जिन 9 ते 10 टक्के अपेक्षित आहे.
व्यवस्थापनाने सांगितले की विद्यमान आणि विस्तारित सुविधा सध्याच्या प्रलंबित ऑर्डर्सची अंमलबजावणी करण्यास पुरेशा आहेत. विस्तारित उत्पादन क्षमता मोठ्या क्षमता अडथळ्यांशिवाय वार्षिक Rs 5,000 कोटी ते Rs 6,000 कोटींच्या महसुलाला आधार देऊ शकते.
CTC, प्रेसबोर्ड, बुशिंग्ज आणि फॅब्रिकेशनचा समावेश असलेला Rs 900 कोटी ते Rs 1,000 कोटींचा मागील-एकत्रीकरण कार्यक्रम Q1 FY28 पर्यंत टप्प्याटप्प्याने कार्यान्वित करण्यासाठी नियोजनानुसार सुरू आहे. या सुविधांमुळे कच्च्या मालाच्या गरजेपैकी 80 ते 85 टक्के गरज अंतर्गत पूर्ण होईल, पुरवठा साखळीची विश्वासार्हता सुधारेल आणि FY28 पासून मार्जिनमध्ये 200 ते 300 बेसिस पॉइंटची सुधारणा होईल, अशी व्यवस्थापनाची अपेक्षा आहे.
स्वतःच्या गरजा पूर्ण केल्यानंतर उत्पादनापैकी 35 ते 40 टक्के बाहेर विकले जाऊ शकते, ज्यातून मध्यम कालावधीत वार्षिक Rs 800 कोटी ते Rs 1,000 कोटींची तृतीय-पक्ष महसूल संधी निर्माण होईल. भू-राजकीय आणि पुरवठा-साखळी जोखमींमुळे डिसेंबर 2026 पर्यंत कच्चा माल सुरक्षित करण्यासाठी साठा जाणीवपूर्वक वाढवण्यात आला आहे. मागील एकत्रीकरण वाढत गेल्याने कार्यशील भांडवलात हळूहळू सुधारणा होईल, अशी व्यवस्थापनाची अपेक्षा आहे.
ICICI Direct च्या अंदाजानुसार महसूल FY26 मधील Rs 2,509 कोटींवरून FY27E मध्ये Rs 3,062 कोटी आणि FY28E मध्ये Rs 3,871 कोटी होईल, जो FY26-FY28E मध्ये 24.2 टक्के CAGR दर्शवतो. ब्रोकरेजने FY27E मध्ये Rs 482 कोटी आणि FY28E मध्ये Rs 622 कोटी EBITDA चा अंदाज व्यक्त केला आहे, ज्यांचे मार्जिन अनुक्रमे 15.7 टक्के आणि 16.1 टक्के आहे. PAT अनुक्रमे Rs 309 कोटी आणि Rs 416 कोटी राहण्याचा अंदाज आहे, जो 23.6 टक्के PAT CAGR सूचित करतो.
| तपशील | FY26 | FY27E | FY28E |
|---|---|---|---|
| महसूल | Rs 2,509 कोटी | Rs 3,062 कोटी | Rs 3,871 कोटी |
| EBITDA | नमूद नाही | Rs 482 कोटी | Rs 622 कोटी |
| EBITDA मार्जिन | नमूद नाही | 15.7% | 16.1% |
| PAT | नमूद नाही | Rs 309 कोटी | Rs 416 कोटी |
ICICI Direct वेळेवर ऑर्डर अंमलबजावणी, सुधारित क्षमता वापर आणि मागील एकत्रीकरणाचे कार्यान्वयन हे प्रमुख निरीक्षण घटक मानते.
अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.
सर्व हक्क राखीव 2026 डीएसआयजे वेल्थ अॅडव्हायझरी प्रायव्हेट लिमिटेड (पूर्वी डीएसआयजे प्रायव्हेट लिमिटेड म्हणून ओळखले जाणारे)