Buy
-
₹578.7
₹680
-
1QFY27 मध्ये मार्जिन अपेक्षेपेक्षा मोठ्या प्रमाणात कमी राहूनही Motilal Oswal Financial Services ने Triveni Turbine वर खरेदी शिफारस कायम ठेवली आहे. कमी मार्जिनच्या धोरणात्मक NTPC CO2-आधारित ऊर्जा-साठवण ऑर्डरची पूर्तता होईपर्यंत नजीकच्या काळातील मार्जिन कमजोरी कायम राहील, अशी ब्रोकरची अपेक्षा आहे. मात्र, उच्च-मार्जिन निर्यात आणि विक्रीनंतरच्या ऑर्डर बुकमधील अंमलबजावणी वाढल्याने 2HFY27 पासून मार्जिन सुधारतील, अशी अपेक्षा आहे.
मुख्यतः 1HFY27 मधील कमी मार्जिन लक्षात घेण्यासाठी Motilal Oswal ने FY27E आणि FY28E च्या नफ्याच्या अंदाजात अनुक्रमे 17% आणि 7% कपात केली आहे. दोन वर्षांच्या पुढील अंदाजाच्या 40 पट आधारावर सुधारित लक्ष्य किंमत Rs 680 आहे, जी आधीच्या Rs 750 लक्ष्यापेक्षा कमी आहे. हे लक्ष्य Rs 601 च्या CMP पेक्षा वाढीची शक्यता दर्शवते.
Triveni Turbine ने 1QFY27 मध्ये वार्षिक आधारावर 19% महसूल वाढ नोंदवून Rs 4.4 billion गाठले, जे Motilal Oswal च्या Rs 4.2 billion अंदाजाशी साधारण सुसंगत आहे. देशांतर्गत महसूल 27% वाढून Rs 2.4 billion झाला, तर निर्यात महसूल 11% वाढून Rs 2 billion झाला. उत्पादन महसूल 19% वाढून Rs 3 billion झाला आणि विक्रीनंतरचा महसूल 19.5% वाढून Rs 1.4 billion झाला.
नफाक्षमता अपेक्षेपेक्षा लक्षणीय कमी होती. एकूण मार्जिन 42.6% पर्यंत घसरले, जे ब्रोकरच्या 44.5% अंदाजापेक्षा 190 बेसिस पॉइंट्स कमी आहे. EBITDA मार्जिन 1QFY26 मधील 19.8% वरून 11.6% पर्यंत घसरले, तर अंदाज 16.5% होता. EBITDA वार्षिक आधारावर 30% घसरून Rs 513 million झाला, जो Rs 697 million अंदाजाच्या तुलनेत कमी आहे; तर PAT 21% घसरून Rs 511 million झाला, जो अंदाजापेक्षा 16% कमी आहे.
मार्जिनवरील दबाव प्रतिकूल महसूल मिश्रण, पुढे ढकललेल्या निर्यात पाठवण्या, जास्त इतर खर्च आणि NTPC प्रकल्पावरील कमी ते शून्य मार्जिन अंमलबजावणीमुळे होता.
| 1QFY27 निकष | नोंदवलेले | Motilal Oswal अंदाज | वार्षिक बदल / फरक |
|---|---|---|---|
| महसूल | Rs 4.4 billion | Rs 4.2 billion | 19% वाढ |
| एकूण मार्जिन | 42.6% | 44.5% | अंदाजापेक्षा 190 बेसिस पॉइंट्स कमी |
| EBITDA मार्जिन | 11.6% | 16.5% | 1QFY26 मधील 19.8% पासून कमी |
| EBITDA | Rs 513 million | Rs 697 million | 30% घट; अंदाजापेक्षा 26% कमी |
| PAT | Rs 511 million | सुमारे Rs 608 million | 21% घट; अंदाजापेक्षा 16% कमी |
ऑर्डर प्रवाह वार्षिक आधारावर 6% वाढून Rs 5.7 billion झाला, ज्यामुळे बंद ऑर्डर बुक Rs 21.8 billion वर पोहोचले. मात्र, देशांतर्गत महसूल वाढूनही देशांतर्गत ऑर्डर बुकिंग वार्षिक आधारावर 35% घटले, जे नजीकच्या काळातील मागणीतील नरमाई दर्शवते.
व्यवस्थापनाने सांगितले की विविध उद्योगांमध्ये देशांतर्गत चौकशी कमी झाली असून ग्राहक ऑर्डर अंतिम करण्यासाठी अधिक वेळ घेत आहेत. उत्पादन ऑर्डर्सना साधारणतः सहा ते बारा महिन्यांचा कालावधी लागत असल्याने, चौकशीतील सध्याची कमजोरी विलंबाने बुकिंगवर परिणाम करू शकते. तरीही, येत्या महिन्यांत देशांतर्गत बाजारात हळूहळू सुधारणा होईल, अशी व्यवस्थापनाची अपेक्षा आहे.
Motilal Oswal ने FY26-FY29 दरम्यान देशांतर्गत महसूल आणि ऑर्डर-प्रवाह CAGR अनुक्रमे 21% आणि 18% राहील असा अंदाज व्यक्त केला आहे.
Triveni Turbine साठी निर्यात हा प्रमुख वाढीचा चालक राहिला आहे. निर्यात ऑर्डर बुकिंग वार्षिक आधारावर 53% वाढले आणि एकूण 1QFY27 ऑर्डर प्राप्तीमध्ये 68% योगदान दिले, जे वर्षभरापूर्वी 47% होते. आग्नेय आशिया, आफ्रिका आणि युरोपमधून, विशेषतः बायोमास, कचऱ्यापासून ऊर्जा आणि पारंपरिक वापरांमध्ये, मजबूत मागणी आली.
जून 2026 च्या ऑर्डर बुकमध्ये निर्यात ऑर्डर्सचा वाटा 57% होता. मालवाहतूक दर तीन ते चार पट वाढल्याने आणि जहाजांची उपलब्धता कमी झाल्याने काही निर्यात पाठवण्या एक ते दोन तिमाहींसाठी पुढे ढकलल्या गेल्या. त्यामुळे महसूल नोंदणी 2QFY27 किंवा 3QFY27 कडे सरकली आहे.
ब्रोकरने FY26-FY29 दरम्यान निर्यात महसूल आणि ऑर्डर-प्रवाह CAGR अनुक्रमे 15% आणि 22% राहील असा अंदाज व्यक्त केला आहे. निर्यात आणि विक्रीनंतरच्या ऑर्डर्समधील अंमलबजावणी वाढल्याने 2HFY27 पासून मिश्रण अधिक अनुकूल होईल आणि मार्जिन पुनर्प्राप्तीला आधार मिळेल, अशी अपेक्षा आहे.
व्यवस्थापनाने विकसित होत असलेल्या US डेटा-सेन्टर संधीवर प्रकाश टाकला. सुमारे चार वर्षांचा गॅस-टर्बाइन पुरवठा कालावधी ग्राहकांना पारंपरिक आणि संयुक्त-चक्र उपायांचा विचार करण्यास प्रवृत्त करत आहे. Triveni Turbine सल्लागार, OEMs आणि EPC कंपन्यांकडे पात्र आहे आणि FY27 दरम्यान काही चौकशा व्यावसायिक चर्चेपर्यंत व संभाव्यतः ऑर्डर्सपर्यंत पोहोचतील, अशी अपेक्षा आहे.
कंपनी उष्णता पंप, यांत्रिक वाफ पुनर्संपीडन आणि ऑर्गॅनिक रँकिन सायकल उपाय विकसित करत आहे. प्रलंबित Rs 1.75 billion ची NTPC CO2-आधारित ऊर्जा-साठवण ऑर्डर 2QFY27 किंवा 3QFY27 मध्ये कार्यान्वित होणे अपेक्षित असून ती प्रामुख्याने तंत्रज्ञान प्रमाणीकरणासाठी आहे. ही ऑर्डर पूर्ण होईपर्यंत तिच्या अंमलबजावणीचा मार्जिनवर दबाव राहण्याची अपेक्षा आहे.
Motilal Oswal ने FY26-FY29 दरम्यान महसूल, EBITDA आणि PAT CAGR अनुक्रमे 18%, 18% आणि 19% राहील असा अंदाज व्यक्त केला आहे. 2HFY27 पासून मार्जिन पुनर्प्राप्ती, उच्च-मार्जिन निर्यात व विक्रीनंतरची अंमलबजावणी, निर्यात ऑर्डर्सची सातत्यपूर्ण गती आणि उदयोन्मुख वापरांमधून संभाव्य वाढ यांवर ब्रोकरचा गुंतवणूक दृष्टिकोन आधारित आहे.
अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.
सर्व हक्क राखीव 2026 डीएसआयजे वेल्थ अॅडव्हायझरी प्रायव्हेट लिमिटेड (पूर्वी डीएसआयजे प्रायव्हेट लिमिटेड म्हणून ओळखले जाणारे)