Buy
₹3,792
₹4,330
₹4,470
17.88%
Motilal Oswal Financial Services ने मजबूत Q1 FY27 परिचालन कामगिरीनंतर 21 जुलै 2026 च्या निकाल अद्ययावतमध्ये TVS Motor Company साठीची खरेदी शिफारस कायम ठेवली. देशांतर्गत आणि निर्यात बाजारांतील सातत्यपूर्ण बाजारहिस्सा वाढ, इलेक्ट्रिक वाहनांतील विस्तारती उपस्थिती, प्रीमियमायझेशन आणि मजबूत नवीन-उत्पादन पाइपलाइन यांमुळे उत्तम कामगिरी टिकून राहू शकते आणि TVS Motor च्या प्रीमियम मूल्यांकनाला आधार मिळू शकतो, असे ब्रोकरचे मत आहे.
ब्रोकरचे लक्ष्य मूल्य Rs 4,470 आहे, जे FY28E EPS च्या 35 पटांवर आधारित आहे, तर CMP Rs 3,792 आहे. Q1 FY27 मधील मार्जिन अपेक्षेपेक्षा चांगले राहिल्यानंतर, Motilal Oswal ने FY27E आणि FY28E EPS अंदाज अनुक्रमे 8 टक्के आणि 5 टक्क्यांनी वाढवले.
TVS Motor ने Q1 FY27 मध्ये 16.3 लाख युनिट्स इतकी आतापर्यंतची सर्वाधिक तिमाही विक्री नोंदवली, जी वर्षागणिक 27.7 टक्क्यांनी वाढली. मोटरसायकल विक्री 19 टक्क्यांनी, स्कूटर विक्री 36 टक्क्यांनी आणि तीनचाकी विक्री 48 टक्क्यांनी वाढली. इलेक्ट्रिक वाहन विक्री वर्षागणिक सुमारे 86 टक्क्यांनी वाढून अंदाजे 1.3 लाख युनिट्स झाली.
| निकष | Q1 FY27 | वर्षागणिक बदल | अंदाजाच्या तुलनेत |
|---|---|---|---|
| विक्री प्रमाण | 16.3 लाख युनिट्स | +27.7% | आतापर्यंतचे सर्वाधिक तिमाही प्रमाण |
| स्वतंत्र महसूल | Rs 13,896 कोटी | +37.8% | साधारणपणे अनुरूप |
| प्राप्ती | प्रति युनिट Rs 85,200 | +8% | — |
| एकूण मार्जिन | 37.2% | -160 bps | अंदाजापेक्षा 80 bps कमी |
| EBITDA | अंदाजे Rs 1,780 कोटी | +41% | 8% अधिक |
| EBITDA मार्जिन | 12.8% | — | 12.2% अंदाजापेक्षा अधिक |
| नोंदवलेला PAT | अंदाजे Rs 1,020 कोटी | +32% | अनुरूप |
सुमारे 3.5 टक्के कमोडिटी-खर्च महागाईचा एकूण मार्जिनवर परिणाम झाला; तो वर्षागणिक 160 बेसिस पॉइंट्सने घटून 37.2 टक्के झाला आणि ब्रोकरच्या अपेक्षेपेक्षा 80 बेसिस पॉइंट्स कमी होता. मात्र, अधिक चांगला उत्पादन मिश्रण, अनुकूल चलन लाभ आणि कडक खर्च नियंत्रणामुळे 12.8 टक्के EBITDA मार्जिन Motilal Oswal च्या 12.2 टक्के अंदाजापेक्षा जास्त होता. EBITDA वर्षागणिक 41 टक्क्यांनी वाढून अंदाजे Rs 1,780 कोटी झाला, जो ब्रोकरच्या अंदाजापेक्षा 8 टक्के अधिक होता.
नोंदवलेला PAT वर्षागणिक 32 टक्क्यांनी वाढून अंदाजे Rs 1,020 कोटी झाला आणि अंदाजांनुसार होता. वाजवी-मूल्य नफे वगळता कमी इतर उत्पन्न, अधिक घसारा आणि उच्च कर दर यांनी परिचालनातील अपेक्षेपेक्षा चांगल्या कामगिरीचा परिणाम कमी केला. इतर उत्पन्नात गुंतवणुकीवरील अंदाजे Rs 150 कोटी वाजवी-मूल्य नफ्यांचा समावेश होता.
मान्सूनच्या प्रगतीबाबत आणि अन्न महागाईबाबत अनिश्चितता असल्याचे नमूद करताना, व्यवस्थापनाला Q2 FY27 मध्ये देशांतर्गत दुचाकी उद्योगात दुहेरी-अंकी वाढ अपेक्षित आहे. क्षमता वाढ, व्यापक उत्पादन पोर्टफोलिओ आणि आफ्रिका, आशिया व लॅटिन अमेरिकेतील मजबुतीच्या आधारावर निर्यात विद्यमान वाढीचा दर टिकवेल किंवा सुधारेल, अशी अपेक्षा आहे.
ब्रोकरने सर्व श्रेणींमध्ये TVS Motor च्या बाजारहिस्सा प्रगतीवर भर दिला आहे. देशांतर्गत मोटरसायकल हिस्सा FY19 मधील 7.5 टक्क्यांवरून FY26 मध्ये सुमारे 11 टक्क्यांवर पोहोचला, तर प्रीमियम 150-250cc हिस्सा 28.8 टक्क्यांवर पोहोचला. ICE स्कूटर हिस्सा 27.5 टक्क्यांवर पोहोचला आणि 33.8 टक्के हिस्स्यासह TVS Motor इलेक्ट्रिक स्कूटरमध्ये आघाडीवर होता.
प्रमुख उत्पादनांमध्ये 125cc मोटरसायकलींमध्ये Raider, 150-250cc मोटरसायकलींमध्ये Apache, Jupiter आणि Ntorq स्कूटर्स तसेच iQube इलेक्ट्रिक स्कूटर्स यांचा समावेश आहे. Ntorq 150cc, Orbiter, सुधारित Raider आणि मालवाहू तीनचाकी EV यांसह अलीकडील लाँचमुळे बाजारहिस्सा वाढ अधिक विस्तारेल, अशी ब्रोकरची अपेक्षा आहे.
TVS Motor नवीन उत्पादने आणि क्षमता विस्तारासाठी सुमारे Rs 3,500 कोटी गुंतवण्याची योजना आखत आहे. वार्षिक दुचाकी क्षमता 68 लाखांवरून 83 लाख युनिट्सपर्यंत वाढवण्याची योजना आहे, तर FY27 अखेरीस तीनचाकी क्षमता 2.5 लाखांवरून 4.2 लाख युनिट्सपर्यंत वाढण्याची अपेक्षा आहे.
| अंदाज निकष | FY26-28E दृष्टिकोन | अतिरिक्त तपशील |
|---|---|---|
| देशांतर्गत प्रमाण CAGR | 15% | FY26-28E |
| निर्यात प्रमाण CAGR | 16% | FY26-28E |
| महसूल CAGR | 20% | FY26-28E |
| EBITDA CAGR | 23% | FY26-28E |
| PAT CAGR | 24% | FY26-28E |
| EBITDA मार्जिन | 13.5% | FY28E |
Motilal Oswal ला FY26-28E दरम्यान अनुक्रमे 20 टक्के, 23 टक्के आणि 24 टक्के महसूल, EBITDA आणि PAT CAGR अपेक्षित आहे, तसेच FY28E मध्ये EBITDA मार्जिन 13.5 टक्क्यांपर्यंत सुधारेल. देशांतर्गत व निर्यात प्रमाण वाढ, सातत्यपूर्ण EV विस्तार, प्रीमियमायझेशन, नवीन उत्पादने आणि परिचालन लाभ यांमुळे ब्रोकरच्या दृष्टिकोनाला आधार मिळतो.
Motilal Oswal चे Rs 4,470 लक्ष्य मूल्य FY28E EPS च्या 35 पटांवर आधारित आहे. Q1 FY27 कामगिरीनंतर ब्रोकरने खरेदी शिफारस कायम ठेवली आणि TVS Motor ची बाजारहिस्सा वाढ, EV नेतृत्व, प्रीमियमायझेशन आणि उत्पादन पाइपलाइन त्याच्या प्रीमियम मूल्यांकनाला आधार देतात, असे त्याचे मत आहे.
अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.
सर्व हक्क राखीव 2026 डीएसआयजे वेल्थ अॅडव्हायझरी प्रायव्हेट लिमिटेड (पूर्वी डीएसआयजे प्रायव्हेट लिमिटेड म्हणून ओळखले जाणारे)