HOLD
₹11,903
₹11,500
₹11,900
0.03%
21 जुलै 2026 च्या निकाल अद्यतनात, ICICI Securities ने UltraTech Cement वर HOLD शिफारस कायम ठेवली असून प्रति शेअर Rs 11,900 चे लक्ष्य मूल्य अपरिवर्तित ठेवले आहे, जे Rs 11,903 च्या CMP च्या तुलनेत आहे. इंधन-खर्चाच्या दबावानंतरही उद्योगापेक्षा सरस नफाक्षमता कायम राहिल्याने दलालाने Q1 FY27 हे UltraTech Cement च्या सर्वोत्तम तिमाहींपैकी एक असल्याचे म्हटले.
मात्र, ICICI Securities ला उत्पन्न किंवा मूल्यांकन गृहितके वाढवण्यासाठी पुरेसा विश्वास दिसत नाही. Q2 FY27 मध्ये कच्च्या तेलाच्या दरवाढीचा पूर्ण परिणाम सामावला जाईल, तर Q2-Q3 हे ऐतिहासिकदृष्ट्या सिमेंट दरांसाठी हंगामीदृष्ट्या कमकुवत कालावधी राहिले आहेत.
UltraTech Cement ने एकत्रित Q1 FY27 विक्री प्रमाण 41.3 दशलक्ष टन नोंदवले, जे वार्षिक आधारावर 12.2 टक्क्यांनी वाढले आणि ICICI Securities च्या अंदाजापेक्षा 2 टक्के जास्त होते. व्यवस्थापनानुसार, देशांतर्गत ग्रे-सिमेंट प्रमाणवाढ वार्षिक आधारावर 13.1 टक्के होती, जी अंदाजित उद्योगवाढीच्या 7-8 टक्क्यांपेक्षा पुढे होती.
निव्वळ विक्री वार्षिक आधारावर 15.9 टक्क्यांनी वाढून Rs 24,648 कोटी झाली, जी दलालाच्या अंदाजापेक्षा 3.8 टक्के जास्त होती. मिश्रित प्राप्ती तिमाही-दर-तिमाही 3.4 टक्क्यांनी वाढून Rs 5,967 प्रति टन झाली, तर दलालाची अपेक्षा 2 टक्के वाढीची होती.
| Q1 FY27 निर्देशक | नोंदवलेली कामगिरी | वार्षिक बदल | दलालाशी तुलना |
|---|---|---|---|
| एकत्रित विक्री प्रमाण | 41.3 दशलक्ष टन | 12.2 टक्के वाढ | अंदाजापेक्षा 2 टक्के जास्त |
| देशांतर्गत ग्रे-सिमेंट प्रमाण | — | 13.1 टक्के वाढ | अंदाजित उद्योगवाढीच्या 7-8 टक्क्यांपेक्षा पुढे |
| निव्वळ विक्री | Rs 24,648 कोटी | 15.9 टक्के वाढ | अंदाजापेक्षा 3.8 टक्के जास्त |
| मिश्रित प्राप्ती | Rs 5,967 प्रति टन | — | अपेक्षित 2 टक्क्यांच्या तुलनेत तिमाही-दर-तिमाही 3.4 टक्के वाढ |
| EBITDA | Rs 5,016 कोटी | 13.7 टक्के वाढ | अंदाजापेक्षा 4.1 टक्के जास्त |
| नोंदवलेले निव्वळ उत्पन्न | Rs 2,604 कोटी | 17.2 टक्के वाढ | — |
| आवर्ती निव्वळ उत्पन्न | Rs 2,617 कोटी | — | अंदाजापेक्षा 10 टक्के जास्त |
प्रति टन EBITDA Rs 1,214 होता, वार्षिक आधारावर साधारण स्थिर आणि तिमाही-दर-तिमाही 3.1 टक्के कमी, पण दलालाच्या अंदाजापेक्षा 2.1 टक्के जास्त. EBITDA मार्जिन वार्षिक आधारावर 40 बेसिस पॉइंट्स आणि तिमाही-दर-तिमाही 140 बेसिस पॉइंट्सने घटून 20.3 टक्के झाले.
उच्च महसुलाने खर्चाचा दबाव अंशतः भरून काढला. प्रति टन एकूण कार्यकारी खर्च तिमाही-दर-तिमाही 5.2 टक्क्यांनी वाढून Rs 4,753 झाला; वीज व इंधन खर्च प्रति टन 8.3 टक्के आणि इतर खर्च 15.7 टक्क्यांनी वाढले. पॅकेजिंग खर्च वाढल्याने इतर खर्च वार्षिक आधारावर 24.6 टक्क्यांनी वाढला.
व्यवस्थापनाने FY27 मध्ये दुहेरी-अंकी प्रमाणवाढीचे उद्दिष्ट पुन्हा सांगितले आणि पूर्वेकडील मध्यमकालीन मागणीबाबत सकारात्मक राहिले. जहाजबांधणी, बंदरे, डेटा सेंटर्स, शिपयार्ड्स आणि रेल्वे-कॉरिडॉर प्रकल्पांसह संरचनात्मक पायाभूत घटकांचा उल्लेख केला. भारताच्या सिमेंट वापरात गृहनिर्माण आणि शहरी रिअल इस्टेटचा सुमारे 55-60 टक्के वाटा असल्याचेही व्यवस्थापनाने नमूद केले.
पश्चिम आशिया संघर्षाशी संबंधित खर्चवाढ किंमतींना आधार देईल म्हणून मान्सून तिमाहीत सिमेंटचे दर साधारण स्थिर राहतील अशी व्यवस्थापनाची अपेक्षा आहे. प्रीमियमायझेशन आणि मिश्रित सिमेंटचा अधिक वाटा प्राप्तींना मदत करेल.
खर्च ही प्रमुख निकटकालीन चिंता आहे. पश्चिम आशिया संघर्षाचा पूर्ण परिणाम, मान्सूनमधील भट्टी देखभाल आणि कार्यकारी लीव्हरेज कमी होणे यांमुळे व्यवस्थापनाने Q2 FY27 मध्ये अनुक्रमिक प्रति टन सुमारे Rs 130-140 खर्चवाढीचे मार्गदर्शन दिले.
UltraTech Cement ने Q1 FY27 मध्ये वार्षिक 8.7 दशलक्ष टन क्षमता सुरू केली, ज्यामुळे देशांतर्गत उत्पादन क्षमता वार्षिक 200.1 दशलक्ष टन झाली. FY28-अखेर स्थापित क्षमता वार्षिक 242.5 दशलक्ष टन करण्यासाठी पुढील दोन वर्षांत सुमारे Rs 17,000 कोटी भांडवली खर्चाची व्यवस्थापनाची योजना आहे.
कंपनी India Cements मध्ये Rs 2,000 कोटींचा खर्च-कार्यक्षमता भांडवली खर्च करत आहे. भांडवली खर्च, गैर-मुख्य जमीन विक्री आणि कार्यकारी समायोजनानंतर India Cements चे स्वतंत्र घटकात संभाव्य विलीनीकरण Q4 FY28 पर्यंत पूर्ण होऊ शकते.
केबल्स आणि वायर्स व्यवसाय Q3 FY27 उत्पादन लाँचसाठी मार्गावर आहे. मंजूर Rs 1,800 कोटींच्या भांडवली खर्चापैकी Rs 888 कोटी खर्च किंवा वचनबद्ध झाले आहेत.
महसूल अंदाज अनुक्रमे 2.5 टक्के आणि 2.9 टक्क्यांनी वाढवूनही ICICI Securities ने FY27E आणि FY28E EBITDA आणि EPS अंदाज कायम ठेवले.
दलालाने FY28E एकत्रित EBITDA Rs 21,636 कोटी आणि निव्वळ कर्ज Rs 17,311 कोटी यांवर आधारित, मार्च 2028E EV/EBITDA च्या 17 पट मूल्यांकन केले आहे. या मूल्यांकनातून प्रति शेअर Rs 11,900 चे लक्ष्य मूल्य मिळते.
अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.
सर्व हक्क राखीव 2026 डीएसआयजे वेल्थ अॅडव्हायझरी प्रायव्हेट लिमिटेड (पूर्वी डीएसआयजे प्रायव्हेट लिमिटेड म्हणून ओळखले जाणारे)