enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-307.24
76,957.27-0.4%

UltraTech Cement क्षमता विस्तार आणि समन्वय लाभ दीर्घकालीन उत्पन्न दृश्यमानता मजबूत करतात

Ultratech Cement Ltd.

ब्रोकरची शिफारस:

BUY

ब्रोकर: Choice Equity Broking Pvt. Ltd.

20 Jul 2026

क्षेत्र: Construction Materials

शिफारस किंमत

₹11,900

CMP

₹11,500

लक्ष्य

₹15,210

अपसाइड

27.82%

गुंतवणूक दृष्टिकोन आणि शिफारस

20 जुलै 2026 च्या Q1 FY27 निकाल अद्यतनात Choice Equity Broking ने UltraTech Cement वरील BUY रेटिंग कायम ठेवले. वेगाने वाढणारे अधिग्रहण समन्वय लाभ, उद्योगातील आघाडीचा क्षमता विस्तार आणि संरचनात्मक खर्चातील आघाडी यांचा उल्लेख करण्यात आला. आकारमान, शिस्तबद्ध भांडवल वाटप, बाजारहिस्सा वाढ आणि सुधारत असलेला वापर यामुळे दीर्घकालीन उत्पन्नाची दृश्यमानता मिळत असल्याने Choice, UltraTech Cement ला पसंतीची लार्ज-कॅप सिमेंट कंपनी मानते.

अनुकूल किंमत वातावरणाच्या पाठबळाने FY27E मध्ये दुहेरी-अंकी विक्री-प्रमाण वाढ अपेक्षित असून, Q1 FY27 मधील अंतिम किंमती मजबूत राहिल्याचे ब्रोकरने नमूद केले. लक्ष्य किंमत प्रति शेअर Rs 15,210 आहे.

Q1 FY27 आर्थिक कामगिरी

UltraTech Cement ने Q1 FY27 मध्ये Rs 246.5 अब्ज एकत्रित महसूल नोंदवला, जो वर्षानुवर्षे 15.9 टक्के वाढला आणि तिमाहीदरतिमाही 4.5 टक्के घटला. महसूल Choice च्या Rs 241.6 अब्ज अंदाजापेक्षा जास्त होता. EBITDA Rs 50.2 अब्ज होता, वर्षानुवर्षे 13.7 टक्के वाढला आणि सलग तिमाहीत 10.4 टक्के घटला, तर ब्रोकरचा अंदाज Rs 49.4 अब्ज होता. Rs 26.0 अब्ज समायोजित PAT ने Rs 24.6 अब्ज अंदाजाला 5.6 टक्क्यांनी मागे टाकले.

निर्देशक Q1 FY27 प्रत्यक्ष वर्षानुवर्षे बदल Choice अंदाज
महसूल Rs 246.5 अब्ज 15.9% वाढ Rs 241.6 अब्ज
EBITDA Rs 50.2 अब्ज 13.7% वाढ Rs 49.4 अब्ज
समायोजित PAT Rs 26.0 अब्ज अंदाजापेक्षा 5.6% अधिक Rs 24.6 अब्ज
एकूण विक्री प्रमाण 41.3 दशलक्ष टन 12.2% वाढ 41.2 दशलक्ष टन
प्राप्ती प्रति टन Rs 5,967 प्रति टन Rs 5,857
एकूण खर्च प्रति टन Rs 4,753 प्रति टन Rs 4,658
प्रति टन EBITDA Rs 1,214 Rs 1,199

Kesoram आणि India Cement सह एकूण विक्री प्रमाण Choice च्या अंदाजाच्या साधारण अनुरूप होते. प्रति टन प्राप्ती आणि EBITDA देखील अंदाजापेक्षा जास्त होते, जरी प्रति टन एकूण खर्च अपेक्षेपेक्षा अधिक होता. EBITDA मार्जिन वर्षानुवर्षे 38 बेसिस पॉइंट्सने घटून 20.3 टक्के झाले.

क्षमता विस्तार आणि धोरणात्मक उपक्रम

व्यवस्थापनाने आक्रमक वाढ कार्यक्रमावर भर दिला. तिमाहीत 8.7 दशलक्ष टन वार्षिक क्षमता सुरू झाल्यानंतर एकत्रित ग्रे-सिमेंट क्षमता वार्षिक 205.5 दशलक्ष टनांपलीकडे गेली.

क्षमता निर्देशक वार्षिक दशलक्ष टन
FY26 क्षमता 196.8
Q1 FY27 सुरूवातीनंतरची क्षमता 205.5 पेक्षा अधिक
FY27E नियोजित भर 15.9
FY28E नियोजित भर 29.8
FY28E नियोजित क्षमता 242.5

ग्रीनफिल्ड आणि ब्राउनफिल्ड प्रकल्पांद्वारे क्षमता FY26 मधील वार्षिक 196.8 दशलक्ष टनांवरून FY28E पर्यंत वार्षिक 242.5 दशलक्ष टनांपर्यंत वाढवण्याचे नियोजन आहे. UltraTech Cement वायर आणि केबल व्यवसायातही प्रवेश करणार असून, Rs 18,000 दशलक्ष नियोजित गुंतवणूक आणि Q3 FY27 मध्ये अपेक्षित व्यावसायिक प्रारंभ आहे.

परिचालन घडामोडी

  • UltraTech Building Solution आउटलेट्स वर्षानुवर्षे 21 टक्क्यांनी वाढून 5,802 झाली.
  • सरासरी वाहतूक अंतर घटून 360 किमी झाले.
  • नवीकरणीय वीज क्षमता वर्षानुवर्षे 35 टक्क्यांनी वाढून 1.46 GW झाली, ऊर्जा मिश्रणात हरित विजेचा वाटा 45.6 टक्के होता.
  • 170 शहरांतील 477 प्रकल्पांच्या पाठबळाने Ready Mix Concrete महसूल वर्षानुवर्षे 22 टक्क्यांनी वाढला.
  • व्यापार विक्रीचा वाटा 66 टक्के होता, तर बॅग्ड सिमेंट आणि थेट विक्रीचा वाटा अनुक्रमे 80 टक्के आणि 62 टक्के होता.

उत्पन्नाचा दृष्टिकोन

Choice ने FY26 मधील 154.3 दशलक्ष टनांवरून FY29E मध्ये 199.7 दशलक्ष टनांपर्यंत विक्री-प्रमाण वाढीचा अंदाज व्यक्त केला आहे. याच कालावधीत महसूल Rs 885.1 अब्जवरून Rs 1,263.5 अब्जपर्यंत वाढण्याची अपेक्षा आहे.

निर्देशक FY26 FY29E वाढ / बदल
प्रमाण 154.3 दशलक्ष टन 199.7 दशलक्ष टन
महसूल Rs 885.1 अब्ज Rs 1,263.5 अब्ज
EBITDA Rs 241.2 अब्ज FY26-29E दरम्यान 12.3% CAGR
PAT Rs 135.6 अब्ज FY26-29E दरम्यान 18.4% CAGR
ROCE 11.5% 14.3% सुधारणा

Choice ने FY27E महसूल, EBITDA आणि PAT अंदाज अनुक्रमे 1.5 टक्के, 0.5 टक्के आणि 1.3 टक्क्यांनी किंचित वाढवले.

मूल्यांकन

Choice ने EV/CE आधारावर UltraTech Cement चे मूल्यांकन केले असून, प्रति शेअर Rs 15,210 ची एक-वर्षीय लक्ष्य किंमत निश्चित करण्यासाठी FY28E EV/CE च्या 3.8 पट वापरला आहे.

मुख्य जोखीम

  • आयातित इंधन खर्चावर परिणाम करणाऱ्या भू-राजकीय व्यत्ययामुळे Q2 FY27 मध्ये प्रति टन Rs 120-130 खर्चवाढ होऊ शकते.
  • मान्सूनमुळे परिचालन दबाव तात्पुरता मार्जिनवर परिणाम करू शकतो.
मूळ रिसर्च रिपोर्ट पहा / डाउनलोड करा

अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.