enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-307.24
76,957.27-0.4%

क्षमता विस्तारामुळे FY28 नंतरच्या उत्पन्नाला आधार मिळत असल्याने Vardhman Textiles ला सूत-आधारित वाढ अपेक्षित

Vardhman Textiles Ltd.

ब्रोकरची शिफारस:

HOLD

ब्रोकर: Motilal Oswal Financial Services Ltd. (MOFSL)

01 Aug 2026

क्षेत्र: Textile

शिफारस किंमत

₹586

CMP

₹571

लक्ष्य

₹665

अपसाइड

13.48%

गुंतवणूक दृष्टिकोन आणि मूल्यांकन

Motilal Oswal Financial Services Limited (MOFSL) ने 1 ऑगस्ट 2026 च्या निकाल अद्यतनात Vardhman Textiles वरील तटस्थ रेटिंग कायम ठेवले आहे. सूत प्राप्ती, सूत व्यवसायाचा विस्तार आणि सुरू असलेल्या क्षमता वाढीच्या पाठबळावर उच्च एक-अंकी महसूल वाढ अपेक्षित असल्याचे ब्रोकरेजचे म्हणणे आहे. मात्र, नवीन क्षमतेचा बहुतांश लाभ FY28 नंतरच दिसेल अशी अपेक्षा असल्याने त्याने उत्पन्न अंदाज कमी केले आहेत.

MOFSL ने 11 पट FY28E EV/EBITDA च्या आधारे लक्ष्य किंमत Rs700 वरून Rs665 केली आहे. Vardhman Textiles चे कापूस-सूत स्प्रेडवरील मोठे अवलंबित्व आणि जाहीर भांडवली खर्चातील विलंब हे प्रमुख धोके आहेत.

1QFY27 मधील मजबूत आर्थिक कामगिरी

Vardhman Textiles ने 1QFY27 मध्ये Rs27.0 अब्जचा एकत्रित महसूल नोंदवला, जो वर्षागणिक 13.3 टक्के वाढला आणि MOFSL च्या अंदाजापेक्षा 5 टक्के जास्त होता. EBITDA वर्षागणिक 45.0 टक्के वाढून Rs4.7 अब्ज झाला, जो ब्रोकरेजच्या अंदाजापेक्षा 35 टक्के जास्त होता, तर समायोजित PAT वर्षागणिक 49.2 टक्के वाढून Rs3.1 अब्ज झाला, जो अंदाजापेक्षा 44 टक्के जास्त होता.

1QFY27 निदर्शक नोंदवलेले वर्षागणिक बदल MOFSL अंदाजाच्या तुलनेत फरक
महसूल Rs27.0 अब्ज +13.3% +5%
EBITDA Rs4.7 अब्ज +45.0% +35%
समायोजित PAT Rs3.1 अब्ज +49.2% +44%
एकूण मार्जिन 47.6% +246 बेसिस पॉइंट्स
EBITDA मार्जिन 17.5% +387 बेसिस पॉइंट्स

सुधारलेल्या कापूस-सूत स्प्रेडमुळे एकूण मार्जिन वर्षागणिक 246 बेसिस पॉइंट्सने वाढून 47.6 टक्के झाले आणि EBITDA मार्जिन 387 बेसिस पॉइंट्सने वाढून 17.5 टक्के झाले. भारतीय कापूस US कापूस दरांपेक्षा सुमारे 4-5 टक्के प्रीमियमवर व्यवहारात असल्याचे ब्रोकरेजने नमूद केले.

सूत-आधारित वाढ आणि विभागीय कल

1QFY27 मध्ये सूत हा मुख्य वाढीचा चालक होता. प्राप्तीत 23 टक्के वाढ आणि खंडात 2 टक्के वाढ यामुळे सूत महसूल वर्षागणिक 25 टक्के वाढला. याउलट, फॅब्रिक प्राप्ती 4 टक्के घसरल्याने फॅब्रिक महसूल वर्षागणिक 4 टक्के कमी झाला, तर फॅब्रिक खंड मोठ्या प्रमाणात स्थिर राहून 0.2 टक्के वाढला.

MOFSL ला FY26-28 दरम्यान सूत व्यवसायात प्रामुख्याने अधिक प्राप्तीमुळे सुमारे 8 टक्के CAGR वाढ अपेक्षित आहे. क्षमता सुमारे 4.5 दशलक्ष नगांपर्यंत वाढत असल्याने, कमी आधारावरून त्याच कालावधीत गारमेंट विभाग सुमारे 50 टक्के CAGR देईल असा अंदाज आहे.

कापूस पुरवठा, स्प्रेड आणि ऑर्डरचा दृष्टिकोन

ब्राझील, ऑस्ट्रेलिया आणि US मध्ये पीक कमी असल्याने जागतिक कापूस उपलब्धता 4-5 टक्के घटू शकते, असे व्यवस्थापनाने सांगितले. एक ते दोन वर्षे पुरवठा वापरापेक्षा कमी राहण्याची अपेक्षा आहे. सध्याची 3-4 टक्के पुरवठा-मागणी तफावत उच्च स्प्रेडला आधार देईल, अशी व्यवस्थापनाची अपेक्षा आहे.

सुधारलेल्या सूत किमतींवर कमी-खर्चाच्या साठ्याचे रूपांतर झाल्याने 1QFY27 मध्ये स्पिनिंगचा वापर पूर्ण होता. निर्यात ऑर्डर बुक सुमारे 90-95 दिवसांचे आणि देशांतर्गत ऑर्डर बुक सुमारे 45-50 दिवसांचे होते, यावरून एप्रिल-मेतील किमतीतील सुधारणा मोठ्या प्रमाणात 2QFY27 मध्ये दिसून येईल.

एकूण FY27 महसूल वाढ मध्यम-टीनच्या दिशेने राहील, अशी व्यवस्थापनाची अपेक्षा आहे. स्पिनिंग मार्जिन 1QFY27 पातळीवरून मध्यम होईल, पण अलीकडील वर्षांतील 10-11 टक्क्यांच्या तुलनेत ते 13-14 टक्क्यांवर स्थिर होईल अशी अपेक्षा आहे.

फॅब्रिक आणि गारमेंट विस्तार

US मधील नमुना प्रक्रिया शुल्कातील व्यत्ययामुळे चुकल्याने फॅब्रिक खंड 1QFY26 च्या तुलनेत समान, पण 4QFY26 पेक्षा 3-4 टक्के कमी होता. US ऑर्डरचा प्रवाह सावरू लागला असून पुढील दोन ते तीन महिन्यांत व्यवसायात सुधारणा अपेक्षित असल्याचे व्यवस्थापनाने सांगितले.

अलीकडील सूत-खर्च वाढीपैकी सुमारे 60-70 टक्के फॅब्रिक किमतींत हस्तांतरित करण्यात आले असून, खंड सावरल्यानंतर उर्वरित वाढ हस्तांतरित होईल अशी अपेक्षा आहे. सिंथेटिक फॅब्रिक क्षमता केवळ 15-20 टक्के वापरावर कार्यरत होती. मात्र, दोन मोठ्या ब्रँडची मंजुरी मिळाली असून सहा महिन्यांत 70-80 टक्के वापराचे लक्ष्य व्यवस्थापनाने ठेवले आहे.

खर्च संरचना सुधारण्यासाठी दररोज सुमारे 7,000 शर्टची गारमेंट क्षमता दुप्पट केली जात आहे. पूर्ण क्षमता सुमारे Rs3.0-3.5 अब्जचा उच्चतम महसूल निर्माण करू शकते आणि 8-12 महिन्यांत वाढ अपेक्षित आहे.

क्षमता विस्तार आणि भांडवली खर्चाची अंमलबजावणी

Vardhman Textiles ने FY28 पर्यंत एकूण स्पिंडल संख्या सुमारे 1.34 दशलक्षपर्यंत वाढवण्याच्या उद्देशाने, धार येथील ग्रीनफिल्ड विस्तारासह ओपन-एंड प्रकल्प जाहीर केला आहे. ओपन-एंड प्रकल्पाची क्षमता दररोज सुमारे 55-60 टन आहे, बांधकाम सुरू झाले असून 10 महिन्यांत पूर्ण होण्याची अपेक्षा आहे.

आधुनिकीकरण आणि ओपन-एंड प्रकल्पासाठी Rs8-9 अब्जचा भांडवली खर्च 1QFY28 पर्यंत सुरू राहील अशी व्यवस्थापनाची अपेक्षा आहे. धारसाठी जमीन डिसेंबर 2026 पर्यंत अपेक्षित आहे, पण जून 2027 पूर्वी वीज उपलब्धता अपेक्षित नसल्याने ठोस बांधकाम वचनबद्धतेस विलंब होईल.

उत्पन्नाचा दृष्टिकोन आणि प्रमुख धोके

MOFSL ला FY27 मध्ये एकूण मार्जिन सुमारे 47 टक्क्यांपर्यंत सुधारेल आणि EBITDA मार्जिन 15-16 टक्क्यांपर्यंत पोहोचेल अशी अपेक्षा आहे. मात्र, FY28 मध्ये कापूस-सूत स्प्रेडचा लाभ कायम राहील अशी त्याची अपेक्षा नाही. नवीन क्षमतेमुळे मिळणाऱ्या उत्पन्न लाभाचा बहुतांश भाग FY28 नंतरच दिसेल, अशीही ब्रोकरेजची अपेक्षा आहे.

अंदाज FY27E FY28E
महसूल Rs108.1 अब्ज Rs114.0 अब्ज
EBITDA अंदाजातील सुधारणा 3.5% ने कमी
PAT अंदाजातील सुधारणा 3.9% ने कमी

प्रमुख धोके म्हणजे Vardhman Textiles चे कापूस-सूत स्प्रेडवरील मोठे अवलंबित्व आणि धार विस्तारासह जाहीर भांडवली खर्च तसेच इतर क्षमता प्रकल्पांतील संभाव्य विलंब.

मूळ रिसर्च रिपोर्ट पहा / डाउनलोड करा

अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.