enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-12.99
76,944.28-0.02%

Vedanta Aluminium क्षमता विस्तार आणि स्वतःच्या खाणी नफावाढीच्या दृष्टिकोनाला चालना देतात

Vedanta Aluminium Metal Ltd.

ब्रोकरची शिफारस:

BUY

ब्रोकर: ICICI Securities

23 Jul 2026

क्षेत्र: Non - Ferrous Metals

शिफारस किंमत

₹430

CMP

₹434.5

लक्ष्य

₹600

अपसाइड

39.53%

गुंतवणूक दृष्टिकोन आणि मुख्य प्रबंध

23 जुलै 2026 च्या Conviction Pick अहवालात, ICICI Securities ने Vedanta Aluminium Metal (VAML) बाबत सकारात्मक दृष्टिकोन व्यक्त केला असून CMP Rs 430 च्या तुलनेत Rs 600 च्या लक्ष्य किमतीसह BUY शिफारस कायम ठेवली आहे. VAML चे देशांतर्गत अॅल्युमिनियम बाजारातील नेतृत्व, क्षमतेमुळे होणारी खंडवाढ, कच्च्या मालाची अधिक सुरक्षितता, मूल्यवर्धित उत्पादनांचा समृद्ध मिश्रण आणि भांडवल-कार्यक्षम कामकाज यांमुळे ब्रोकरच्या प्रबंधाला पाठबळ मिळते.

Vedanta समूहाचा भाग असलेल्या VAML कडे भारतातील सुमारे 2.9 MTPA इतकी सर्वात मोठी प्राथमिक अॅल्युमिनियम क्षमता आहे आणि FY26 मध्ये देशांतर्गत प्राथमिक अॅल्युमिनियम बाजारात त्याचा 40 टक्क्यांहून अधिक हिस्सा होता. त्याच्या मालमत्तांमध्ये झारसुगुडा, ओडिशा येथे 1.85 MTPA स्मेल्टिंग क्षमता, BALCO, छत्तीसगड येथे 1 MTPA आणि लांजीगड, ओडिशा येथे 5 MTPA अॅल्युमिना-शुद्धीकरण क्षमता समाविष्ट आहे.

देशांतर्गत मागणी आणि क्षमता विस्तार

ICICI Securities च्या मते, संरचनात्मक देशांतर्गत मागणी VAML च्या वाढीला पाठबळ देईल. अहवालात नमूद उद्योग अंदाजानुसार, पायाभूत सुविधा, इलेक्ट्रिक वाहने, नवीकरणीय ऊर्जा व पारेषणातील गुंतवणूक आणि उपभोक्ता टिकाऊ वस्तूंमुळे अॅल्युमिनियमची मागणी 2025 मधील 5.6 MTPA वरून 2030 पर्यंत 8.0 MTPA पर्यंत वाढू शकते.

नव्याने कार्यान्वित झालेल्या 435 KTPA BALCO स्मेल्टरमुळे FY26 मध्ये VAML ची स्मेल्टिंग क्षमता सुमारे 2.9 MTPA झाली. झारसुगुडा येथील अडथळे दूर केल्याने FY28E पर्यंत क्षमता सुमारे 3.0 MTPA होण्याची अपेक्षा आहे. सध्याच्या विस्तार चक्रानंतर VAML ने संभाव्य 3 MTPA ग्रीनफिल्ड स्मेल्टरची रूपरेषाही मांडली आहे.

कंपनीचे उद्दिष्ट मूल्यवर्धित उत्पादनांचा हिस्सा FY26 मधील सुमारे 71 टक्क्यांवरून FY28E पर्यंत सुमारे 90 टक्क्यांपर्यंत वाढवण्याचे आहे. या समृद्ध उत्पादन मिश्रणामुळे उत्पादन प्रीमियम आणि प्राप्ती सुधारेल, अशी ब्रोकरला अपेक्षा आहे.

क्षमता किंवा उत्पादन मापदंड सध्याचे / FY26 अपेक्षित / संभाव्य
प्राथमिक अॅल्युमिनियम क्षमता सुमारे 2.9 MTPA झारसुगुडा येथील अडथळे दूर केल्यानंतर FY28E पर्यंत सुमारे 3.0 MTPA
मूल्यवर्धित उत्पादनांचा हिस्सा FY26 मध्ये सुमारे 71% FY28E पर्यंत सुमारे 90%
संभाव्य ग्रीनफिल्ड स्मेल्टर सध्याच्या विस्तार चक्रानंतर 3 MTPA

पश्च एकीकरण आणि खर्च स्पर्धात्मकता

पश्च एकीकरण ब्रोकरच्या मार्जिन प्रबंधाचा केंद्रबिंदू आहे. लांजीगड Train-II रिफायनरी कार्यान्वित झाल्याने FY26 मध्ये अॅल्युमिना-शुद्धीकरण क्षमता सुमारे 5 MTPA झाली आणि बाह्य स्रोतांवरील अवलंबित्व कमी झाले. अॅल्युमिनामध्ये पूर्ण स्वयंपूर्णता मिळवण्यासाठी VAML 6 MTPA पर्यंतच्या विस्ताराचे मूल्यांकन करत आहे.

अहवालानुसार 9 MTPA Sijimali बॉक्साइट खाण FY27 मध्ये सुरू होईल आणि FY28E पर्यंत 12 MTPA पर्यंत विस्तारेल. अनुक्रमे 8 MTPA, 20 MTPA आणि 6 MTPA क्षमता असलेल्या Kuraloi, Ghogharpalli आणि Radhikapur कोळसा खाणी FY27E पासून कार्यान्वित होण्याची अपेक्षा आहे.

ICICI Securities च्या अंदाजानुसार, या उपक्रमांमुळे उत्पादन खर्च FY26 मधील प्रति टन US dollars 1,758 वरून FY28E मध्ये प्रति टन US dollars 1,656 पर्यंत कमी होऊ शकतो. प्रति टन US dollars 3,100 LME अॅल्युमिनियम गृहीत धरल्यास, FY28E मध्ये प्रति टन सुमारे US dollars 1,620 EBITDA अपेक्षित आहे.

आर्थिक कामगिरी आणि अंदाज

नोंदवलेले FY26 एकूण परिचालन उत्पन्न Rs 66,891 कोटी होते, जे वार्षिक आधारावर 12.8 टक्क्यांनी वाढले. EBITDA 44.3 टक्क्यांनी वाढून Rs 25,142 कोटी झाला, तर EBITDA मार्जिन FY25 मधील 29.4 टक्क्यांवरून 37.6 टक्क्यांपर्यंत वाढले. PAT 69.1 टक्क्यांनी वाढून Rs 11,844 कोटी झाला, तर EPS Rs 30.3 होता.

ICICI Securities ने FY26-FY28E साठी महसूल CAGR 16.3 टक्के, खंड CAGR सुमारे 8 टक्के, EBITDA CAGR 31.1 टक्के आणि PAT CAGR 42.7 टक्के असा अंदाज व्यक्त केला आहे.

आर्थिक मापदंड FY25 FY26 FY28E
एकूण परिचालन उत्पन्न Rs 66,891 कोटी Rs 90,541 कोटी
EBITDA Rs 25,142 कोटी Rs 43,188 कोटी
EBITDA मार्जिन 29.4% 37.6% 47.7%
PAT Rs 11,844 कोटी Rs 24,116 कोटी
EPS Rs 30.3 Rs 61.7

रोख प्रवाह, कर्जकपात आणि मूल्यांकन

लाभांश असूनही कर्जकपातीला मदत करण्यासाठी FY27 पासून दरवर्षी सुमारे Rs 30,000 कोटी परिचालन रोख प्रवाह अपेक्षित असल्याचे ब्रोकरचे मत आहे. निव्वळ कर्ज ते EBITDA FY26 मधील 1.3 पटींवरून FY28E मध्ये 0.2 पटींपर्यंत सुधारण्याचा अंदाज आहे, तर FY28E निव्वळ कर्ज Rs 9,795 कोटी असण्याचा अंदाज आहे.

VAML स्वतंत्र व्यवसाय आणि BALCO साठी FY28E EV/EBITDA च्या 7 पटांवर आधारित भागांच्या एकूण मूल्य पद्धतीचा वापर करून ICICI Securities ने VAML चे लक्ष्य मूल्य Rs 600 निश्चित केले आहे. BALCO मूल्यांकनात VAML चा 51 टक्के हिस्सा प्रतिबिंबित होतो आणि त्यात 20 टक्के होल्डिंग-कंपनी सवलत समाविष्ट आहे.

समभागाचे अंदाजे FY28E EV/EBITDA च्या 4 पट मूल्यांकन कंपनीची नफावाढ, खर्च स्पर्धात्मकता आणि रोख निर्मिती क्षमता पूर्णपणे प्रतिबिंबित करत नाही, असे ब्रोकरचे मत आहे.

मुख्य जोखीम

  • LME अॅल्युमिनियम किमतीतील अस्थिरता.
  • कोळसा, कोक आणि पिचचा अधिक खर्च.
  • चीनची प्राथमिक-अॅल्युमिनियम मर्यादा शिथिल झाल्यास किंवा नवीन स्मेल्टर कार्यान्वित झाल्यास वाढलेला जागतिक पुरवठा.
  • BALCO विस्ताराची विलंबित गतीवाढ.
  • खाण मंजुरी किंवा विकासातील विलंब.
  • Vedanta Resources कडून मूळ कंपनी स्तरावरील कर्ज दायित्वे पूर्ण करण्यात अपयश, किंवा प्रतिकूल भांडवल वाटप, याचा VAML च्या वाढीसाठीच्या भांडवली खर्चावर, ताळेबंदावर आणि लाभांशावर परिणाम होऊ शकतो.
मूळ रिसर्च रिपोर्ट पहा / डाउनलोड करा

अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.