BUY
₹157
₹168.8
₹173
10.19%
Prabhudas Lilladher यांच्या 11 ऑगस्ट 2026 च्या Q1FY27 निकाल अद्यतनात Vikram Solar वर संचय करा हे रेटिंग कायम ठेवण्यात आले आहे, तसेच उत्पन्नातील सुधारणेच्या गतीबाबत सावध दृष्टिकोन घेण्यात आला आहे. नजीकच्या काळातील मार्जिनची मर्यादित दृश्यमानता, सेल उत्पादनातील विलंबित मागील स्तरावरील एकीकरण आणि कर्जातून वित्तपुरवठा केलेल्या मोठ्या भांडवली खर्चाच्या बांधिलकी यांवर ब्रोकरने प्रकाश टाकला आहे.
रेटिंग कायम ठेवत Prabhudas Lilladher यांनी लक्ष्य किंमत Rs 226 वरून Rs 173 पर्यंत कमी केली. लक्ष्य किंमत 5x मार्च 2028E EV/EBITDA वर आधारित आहे.
Vikram Solar ने Q1FY27 मध्ये Rs 15.6 billion महसूल नोंदवला, जो वर्षागणिक 37.9 टक्के आणि तिमाहीदरतिमाही 7.6 टक्के वाढला, पण Prabhudas Lilladher यांच्या Rs 17.3 billion च्या अंदाजापेक्षा 9.6 टक्के कमी होता. मॉड्यूल विक्री Q4FY26 मधील 999 MW आणि Q1FY26 मधील सुमारे 0.76 GW च्या तुलनेत वाढून 1,006 MW झाली.
मॉड्यूल प्राप्ती तिमाहीदरतिमाही सुधारून Rs 15.02 प्रति Wp झाली. अहवालात Q1FY26 मधील Rs 14.8 प्रति Wp च्या तुलनेत Q1FY27 मध्ये Rs 15.5 प्रति Wp प्राप्तीचाही उल्लेख आहे. मात्र, अॅल्युमिनियम, तांबे, EVA आणि सेलच्या किमती वाढल्याने विक्री केलेल्या मालाचा प्रति युनिट खर्च Rs 1.86 प्रति Wp ने वाढला. तीव्र स्पर्धेमुळे ही वाढ पूर्णपणे पुढे हस्तांतरित करता आली नाही.
| Q1FY27 मापदंड | नोंदवलेले | वर्षागणिक बदल | अंदाजाच्या तुलनेत फरक |
|---|---|---|---|
| महसूल | Rs 15.6 billion | +37.9% | Rs 17.3 billion च्या अंदाजापेक्षा 9.6% कमी |
| एकूण मार्जिन | 18.9% | 1,250 bps ने घट | 31.0% च्या अपेक्षेपेक्षा कमी |
| EBITDA | Rs 1.3 billion | -48.0% | अंदाजापेक्षा 40.7% कमी |
| EBITDA मार्जिन | 8.1% | 1,330 bps ने घट | — |
| समायोजित PAT | Rs 198 million | -85.2% | अंदाजापेक्षा 77.1% कमी |
तिमाहीत नफाक्षमता लक्षणीयरीत्या कमकुवत झाली. ब्रोकरच्या 31.0 टक्के अपेक्षेच्या तुलनेत, एकूण मार्जिन वर्षागणिक 1,250 बेसिस पॉइंट्सने घसरून 18.9 टक्के झाले. EBITDA वर्षागणिक 48.0 टक्क्यांनी घटून Rs 1.3 billion झाला, जो अंदाजापेक्षा 40.7 टक्के कमी होता, तर EBITDA मार्जिन 1,330 बेसिस पॉइंट्सने घसरून 8.1 टक्के झाले. समायोजित PAT वर्षागणिक 85.2 टक्क्यांनी घटून Rs 198 million झाला, जो Prabhudas Lilladher यांच्या अंदाजापेक्षा 77.1 टक्के कमी होता. महसूल, मार्जिन, EBITDA आणि PAT या बाबतीत निकाल ब्रोकरच्या अपेक्षांपेक्षा कमी राहिला.
ऑर्डर बुक जून 2026 अखेर 7.9 GW होते, जे मार्च 2026 मधील 8.2 GW वरून कमी झाले. यापैकी 7.1 GW पूर्णपणे गैर-DCR मॉड्यूल ऑर्डर्सचे असून, नजीकच्या काळातील मार्जिनची दृश्यमानता मर्यादित होते.
व्यवस्थापनाने सांगितले की DCR विक्री प्रामुख्याने वितरण नेटवर्कद्वारे सुरू झाली आहे आणि त्यामुळे ती ऑर्डर बुकमध्ये समाविष्ट नाही. पुढील तिमाहींमध्ये DCR व्यवसाय तिमाहीदरतिमाही 2.0x ते 2.5x वाढेल अशी अपेक्षा असून, DCR चा जास्त वाटा प्राप्तीला आधार देईल. मात्र, ALMM-II, किंमतनिर्धारण आणि DCR मिश्रणाबाबतच्या अनिश्चिततेमुळे व्यवस्थापनाने FY27 उत्पन्न मार्गदर्शन दिले नाही.
मागील स्तरावरील एकीकरणास विलंब झाला आहे. पूर्वी Q4FY27 मध्ये अपेक्षित असलेल्या नियोजित 9 GW सेल प्रकल्पाची संपूर्ण क्षमता Q1FY28 मध्ये पुढे जाऊ शकते. सहा महिन्यांच्या क्षमता-वाढीनंतर FY28 मध्ये केवळ 40 टक्के ते 50 टक्के वापर अपेक्षित असल्याने, अंतर्गत सेल उत्पादनाचा मार्जिनवरील फायदा विलंबित होईल.
Vikram Solar ने नियोजित वेफर आणि इंगॉट क्षमता 12 GW वरून 9 GW पर्यंत कमी केली आहे. उन्नत तंत्रज्ञानासह पुढील 3 GW सेल क्षमता FY28 साठी नियोजित आहे.
स्वतंत्रपणे, 15 GWh BESS प्रकल्पाच्या टप्पा I मध्ये चेन्नईतील 7.5 GWh बॅटरी असेंब्ली प्रकल्पाचा समावेश आहे. हे केंद्र जानेवारी 2027 पर्यंत स्थापनेसाठी आणि मार्च 2027 पासून व्यावसायिक संचालनासाठी लक्ष्यित आहे. स्वतंत्र 7.5 GWh LFP सेल प्रकल्प Q4FY29 साठी लक्ष्यित आहे.
व्यवस्थापनाने FY27 आणि FY28 मध्ये प्रत्येकी सुमारे Rs 50 billion भांडवली खर्च नियोजित केला आहे, ज्यापैकी सुमारे 70 टक्के कर्जातून वित्तपुरवठा अपेक्षित आहे. Vikram Solar ने Q1FY27 मध्ये Rs 5.0 billion खर्च केला, ज्यापैकी सुमारे 80 टक्के मॉड्यूल केंद्रासाठी वाटप करण्यात आले, आणि अतिरिक्त FY27 खर्च सुमारे Rs 47 billion राहील असे मार्गदर्शन दिले.
Prabhudas Lilladher यांनी FY27E मध्ये एकूण कर्ज Rs 26.8 billion आणि FY28E मध्ये Rs 40.7 billion राहील असा अंदाज व्यक्त केला आहे. ब्रोकरने FY26-FY28E महसूल, EBITDA आणि PAT CAGR अनुक्रमे 62.5 टक्के, 43.2 टक्के आणि 25.8 टक्के असा अंदाज व्यक्त केला आहे.
उच्च इनपुट खर्च आणि कायम राहिलेल्या मार्जिन दबावाचा विचार करून, ब्रोकरने FY27E EPS 42.0 टक्क्यांनी कमी केला आणि FY28E EPS 7.2 टक्क्यांनी वाढवला.
अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.
सर्व हक्क राखीव 2026 डीएसआयजे वेल्थ अॅडव्हायझरी प्रायव्हेट लिमिटेड (पूर्वी डीएसआयजे प्रायव्हेट लिमिटेड म्हणून ओळखले जाणारे)