enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-307.24
76,957.27-0.4%

Voltas च्या RAC हिस्सा वाढीने आणि Atomberg कंप्रेसर JV ने नफ्यातील तूट भरून काढली

Voltas Ltd.

ब्रोकरची शिफारस:

HOLD

ब्रोकर: Motilal Oswal Financial Services Ltd.

14 Aug 2026

क्षेत्र: Consumer Durables

शिफारस किंमत

₹1,325

CMP

₹1,200

लक्ष्य

₹1,290

डाउनसाइड

2.64%

गुंतवणूक दृष्टिकोन आणि प्रमुख मुद्दे

रूम एअर-कंडिशनर (RAC) विक्रीतील मजबूत वाढ आणि बाजारहिस्स्यातील वाढ असूनही 1QFY27 मधील नफा अंदाजापेक्षा कमी राहिल्यानंतर Motilal Oswal Financial Services Ltd. ने Voltas वरील Neutral रेटिंग कायम ठेवले. प्रस्तावित Atomberg Innovation संयुक्त उपक्रम हा RAC कंप्रेसरचे स्थानिकीकरण आणि पुरवठा साखळीची लवचिकता सुधारण्याच्या दृष्टीने मध्यम कालावधीतील सकारात्मक पाऊल असल्याचे ब्रोकरचे मत आहे, जरी या सुरुवातीच्या टप्प्यावर त्याचे लाभ अनिश्चित आहेत.

मार्जिन विस्तार, Electro-Mechanical Projects and Services (EMPS) महसुलातील सुधारणा आणि Voltbek ने EBITDA ब्रेकइव्हन गाठणे हे प्रमुख निरीक्षणीय घटक आहेत. Motilal Oswal चे लक्ष्य मूल्य Rs 1,290 आहे, तर CMP Rs 1,325 आहे.

1QFY27 आर्थिक कामगिरी

Voltas ने सुमारे Rs 4,674 कोटींचा एकत्रित 1QFY27 महसूल नोंदवला, जो वर्षानुवर्षे 19 टक्के वाढला पण Motilal Oswal च्या अंदाजापेक्षा 7 टक्के कमी होता. EBITDA वर्षानुवर्षे 49 टक्क्यांनी वाढून सुमारे Rs 266 कोटी झाला, जो अंदाजापेक्षा 23 टक्के कमी होता; तर समायोजित PAT 52 टक्क्यांनी वाढून सुमारे Rs 214 कोटी झाला, जो अंदाजापेक्षा 11 टक्के कमी होता.

एकूण परिचालन मार्जिन वर्षानुवर्षे 1.2 टक्के गुणांनी सुधारून 5.7 टक्के झाले, पण ब्रोकरच्या अंदाजापेक्षा 1.2 टक्के गुणांनी कमी होते. Unitary Cooling Products (UCP) आणि Project Engineering Services (PES) विभागांतील अपेक्षेपेक्षा कमी मार्जिन तसेच अपेक्षेपेक्षा कमकुवत EMPS महसुलामुळे नफ्यातील तूट दिसली.

एकत्रित निर्देशक 1QFY27 वर्षानुवर्षे बदल अंदाजाच्या तुलनेत फरक
महसूल सुमारे Rs 4,674 कोटी +19% अंदाजापेक्षा 7% कमी
EBITDA सुमारे Rs 266 कोटी +49% अंदाजापेक्षा 23% कमी
समायोजित PAT सुमारे Rs 214 कोटी +52% अंदाजापेक्षा 11% कमी
परिचालन मार्जिन 5.7% 1.2 टक्के गुणांनी वाढ अंदाजापेक्षा 1.2 टक्के गुण कमी

विभागीय कामगिरी आणि RAC बाजारहिस्सा

UCP महसूल वर्षानुवर्षे 32 टक्क्यांनी वाढून सुमारे Rs 3,794 कोटी झाला. UCP EBIT 93 टक्क्यांनी वाढून सुमारे Rs 202 कोटी झाला, तर त्याचे EBIT मार्जिन 1.7 टक्के गुणांनी वाढून 5.3 टक्के झाले. मात्र, खर्चाच्या दबावामुळे मार्जिन ब्रोकरच्या सुमारे 6.0 टक्के अंदाजापेक्षा कमी राहिले.

व्यवस्थापनाने सांगितले की 1QFY27 मध्ये RAC विक्रीसंख्या आणि मूल्य अनुक्रमे सुमारे 44 टक्के आणि 50 टक्क्यांनी वर्षानुवर्षे वाढले, जे उद्योगवाढीपेक्षा अधिक होते. जून 2026 मध्ये आजपर्यंतच्या वर्षात Voltas चा RAC बाजारहिस्सा 17.3 टक्क्यांवर पोहोचला.

EMPS महसूल वर्षानुवर्षे 27 टक्क्यांनी घटून सुमारे Rs 672 कोटी झाला, तर EBIT सुमारे 23 टक्क्यांनी घटून सुमारे Rs 38 कोटी झाला, जो अंदाजापेक्षा सुमारे 30 टक्के कमी होता. तरीही त्याचे EBIT मार्जिन 30 बेसिस पॉइंट्सने सुधारून 5.6 टक्के झाले. PES महसूल 17 टक्क्यांनी वाढून सुमारे Rs 159 कोटी झाला, पण त्याचे EBIT मार्जिन 3.7 टक्के गुणांनी घटून 25.9 टक्के झाले.

विभाग महसूल / EBIT वर्षानुवर्षे बदल मार्जिन / निरीक्षण
UCP महसूल: सुमारे Rs 3,794 कोटी; EBIT: सुमारे Rs 202 कोटी महसूल +32%; EBIT +93% EBIT मार्जिन 5.3%, 1.7 टक्के गुणांनी वाढले पण सुमारे 6.0% अंदाजापेक्षा कमी
EMPS महसूल: सुमारे Rs 672 कोटी; EBIT: सुमारे Rs 38 कोटी महसूल -27%; EBIT -23% EBIT मार्जिन 5.6%, 30 बेसिस पॉइंट्सने वाढले; EBIT अंदाजापेक्षा सुमारे 30% कमी
PES महसूल: सुमारे Rs 159 कोटी महसूल +17% EBIT मार्जिन 3.7 टक्के गुणांनी घटून 25.9%

RAC उत्पादन आणि Atomberg संयुक्त उपक्रम

स्प्लिट AC चा RAC विक्रीत सुमारे 90 टक्के वाटा आहे; यापैकी सुमारे 70 ते 75 टक्के घरातच उत्पादित होतात आणि 25 ते 30 टक्के मूळ उपकरण उत्पादकांकडून घेतले जातात. वार्षिक RAC विक्रीत विंडो AC चा सुमारे 7 ते 8 टक्के वाटा आहे, जो पहिल्या तिमाहीच्या उच्च हंगामात किंचित वाढून 10 टक्क्यांहून अधिक होतो, आणि त्यांचे पूर्णतः OEM उत्पादन होते.

प्रस्तावित 50:50 Atomberg Innovation संयुक्त उपक्रमाचे सुरुवातीचे लक्ष्य सुमारे 2.8 दशलक्ष उच्च-कार्यक्षम RAC कंप्रेसर क्षमतेचे आहे. प्रकल्प उभारणी, प्रायोगिक उत्पादन, चाचणी आणि क्षेत्रीय पडताळणीसह काम सुरू झाल्यानंतर सुमारे 18 महिन्यांनी पूर्ण-स्तरीय व्यावसायिक उत्पादन सुरू होईल अशी Voltas ची अपेक्षा आहे. विद्यमान नियम FY25 कंप्रेसर विक्रीसंख्येच्या 30 टक्क्यांपर्यंत आयातीला परवानगी देतात, ज्याचा वापर Voltas सुरू ठेवू शकते.

Voltbek कामगिरी आणि नफा दृष्टिकोन

Voltbek ची प्रगती सुरू राहिली असून, वॉशिंग मशीनमध्ये आजपर्यंतचा बाजारहिस्सा 9.4 टक्के आणि रेफ्रिजरेटरमध्ये 7.4 टक्के आहे. मात्र, वाढलेल्या वस्तू खर्चामुळे EBITDA ब्रेकइव्हनला काही तिमाहींचा विलंब होऊ शकतो, असे व्यवस्थापनाने सूचित केले.

कमी आधारावर, Motilal Oswal ने FY26 ते FY28 दरम्यान Voltas च्या महसूल, EBITDA आणि PAT साठी अनुक्रमे सुमारे 14 टक्के, 46 टक्के आणि 57 टक्के CAGR चा अंदाज दिला आहे. FY26 ते FY28 दरम्यान UCP महसूल CAGR सुमारे 18 टक्के आणि UCP मार्जिन FY27E मध्ये 6 टक्के व FY28E मध्ये 7 टक्के राहील, असा अंदाज आहे; FY26 मध्ये ते 3.2 टक्के आणि FY23 ते FY25 ची सरासरी 8.4 टक्के होती.

कमी मार्जिन गृहितकांमुळे ब्रोकरने FY27E आणि FY28E EPS अंदाज अनुक्रमे सुमारे 6 टक्के आणि 7 टक्क्यांनी कमी केले.

मूल्यांकन

Motilal Oswal च्या Rs 1,290 लक्ष्य मूल्यात UCP साठी FY28E EPS च्या 45 पट, PES आणि EMPS साठी प्रत्येकी FY28E EPS च्या 25 पट आणि Voltbek साठी प्रति शेअर Rs 20 अशा भागांच्या बेरजेवर आधारित मूल्यांकनाचा वापर केला आहे.

FY27E EPS च्या 61 पट आणि FY28E EPS च्या 45 पट मूल्यांकनावर ब्रोकर शेअरचे योग्य मूल्यांकन झालेले मानतो. RAC वाढ व बाजारहिस्सा वाढ, कंप्रेसर स्थानिकीकरणाचे संभाव्य लाभ आणि मार्जिन, EMPS सुधारणा तसेच Voltbek च्या ब्रेकइव्हनपर्यंतच्या मार्गावरील सततची अनिश्चितता यांतील संतुलन Neutral रेटिंगमध्ये दिसते.

मूळ रिसर्च रिपोर्ट पहा / डाउनलोड करा

अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.