enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-307.24
76,957.27-0.4%

सततच्या मार्जिन दबावातही Zensar च्या BFSI मोठ्या कराराच्या अंमलबजावणीने वाढीला पाठबळ

Zensar Technologies Ltd.

ब्रोकरची शिफारस:

Buy

ब्रोकर: Motilal Oswal Financial Services Ltd. (MOFSL)

30 Jul 2026

क्षेत्र: IT

शिफारस किंमत

-

CMP

₹459.7

लक्ष्य

₹610

No Change

-

गुंतवणूक दृष्टिकोन आणि मूल्यांकन

Zensar वरील 30 जुलै 2026 च्या निकाल अद्यतनात, Motilal Oswal Financial Services Limited (MOFSL) ने आपले Buy रेटिंग आणि Rs 610 लक्ष्य किंमत कायम ठेवली आहे. ब्रोकरने शेअरचे मूल्यांकन FY28E EPS च्या 16 पट केले आहे.

Q4 FY26 मध्ये जिंकलेल्या सुमारे USD 210 million च्या मोठ्या कराराची अंमलबजावणी वाढणे आणि सुधारलेले ग्राहक विस्तार यामुळे FY27 पर्यंत BFSI हा प्रमुख वाढीचा चालक राहील, असे MOFSL चे मत आहे. Q1 FY27 दरम्यान Zensar ने USD 10 million-पेक्षा अधिक महसूल गटात निव्वळ चार ग्राहक जोडले.

तथापि, MOFSL ने पुनरुज्जीवनाची गती मंद असल्याचे म्हटले आहे. BFSI करार व्यापक मागणीतील कमजोरी झाकत आहे, तर कंपनी महसूल वाढ आणि सेवा-वितरणातील गुंतवणुकीला प्राधान्य देत असल्याने मार्जिनवर दबाव कायम आहे.

निकष तपशील
शिफारस खरेदी
लक्ष्य किंमत Rs 610
मूल्यांकनाचा आधार FY28E EPS च्या 16 पट
Q1 FY27 महसूल USD 160 million; स्थिर चलनात तिमाही-दर-तिमाही 1.1% वाढ
Q1 FY27 रुपयातील महसूल Rs 15,083 million; वार्षिक आधारावर 8.9% वाढ

Q1 FY27 कार्यप्रदर्शन

Zensar ने Q1 FY27 मध्ये USD 160 million महसूल नोंदवला, जो स्थिर चलनात तिमाही-दर-तिमाही 1.1% वाढला आणि MOFSL च्या 0.3% वाढीच्या अपेक्षेपेक्षा अधिक होता. रुपयातील महसूल Rs 15,083 million होता, जो वार्षिक आधारावर 8.9% वाढला.

ब्रोकरच्या चर्चेनुसार महसुलातील 45% वाटा असलेल्या BFSI मध्ये मोठ्या कराराच्या सुरुवातीच्या अंमलबजावणीमुळे स्थिर चलनात तिमाही-दर-तिमाही 8.3% वाढ झाली. इतर विभागांतील घसरणीमुळे ही वाढ भरून निघाली.

विभाग Q1 FY27 स्थिर-चलन वाढ महत्त्वाची निरीक्षणे
BFSI +8.3% तिमाही-दर-तिमाही मोठ्या कराराच्या सुरुवातीच्या अंमलबजावणीतून वाढ झाली; विभागाचा महसुलात 45% वाटा होता.
TMT -9.1% तिमाही-दर-तिमाही सर्वात मोठ्या ग्राहकातील कमजोरी दर्शवणारी सलग चौथी क्रमिक घसरण.
HLS -3.8% तिमाही-दर-तिमाही स्थूल आर्थिक मंदपणा, काही ग्राहकांवर परिणाम करणारे प्रतिकूल FDA निर्णय, पुरवठादार एकत्रीकरण आणि काही खाती गमावल्याने परिणाम झाला.
MCS -2.3% तिमाही-दर-तिमाही कमकुवत ग्राहक खर्चामुळे, विशेषतः युरोपमध्ये, मागणीवर परिणाम झाला.

बुकिंग्ज, मार्जिन आणि कार्यकारी मेट्रिक्स

करारांच्या एकूण मूल्याची बुकिंग्ज USD 149 million होती, जी तिमाही-दर-तिमाही 62.9% आणि वार्षिक आधारावर 13.3% कमी झाली, तसेच बुक-टू-बिल गुणोत्तर 0.9 पट होते. तीन वर्षांतील ही सर्वात कमी ऑर्डर आवक असल्याचे MOFSL ने नमूद केले. Q4 FY26 चा मोठा करार वगळता बुकिंग्ज तिमाही-दर-तिमाही सुमारे 25% घटली.

विशेषतः HLS मध्ये अधिक तीव्र स्पर्धा आणि पुरवठादार एकत्रीकरणामुळे ही मवाळता आल्याचे ब्रोकरचे म्हणणे आहे. तरीही, दीर्घकालीन संधींसाठी विक्रमी उच्च निव्वळ-नवीन व्यवसाय मिश्रणाला तो सकारात्मक निर्देशक मानतो.

Q1 FY27 EBIT मार्जिन 12.8% होते, जे MOFSL च्या 12.5% अंदाजापेक्षा जास्त, पण तिमाही-दर-तिमाही 190 बेसिस पॉइंट्सने कमी होते. मोठ्या करारासाठी पूर्व-कर्मचारीनियुक्ती आणि संक्रमण खर्चामुळे सुमारे 200 बेसिस पॉइंट्सचा दबाव आला, तर जास्त प्रवास, व्हिसा आणि प्रशिक्षण खर्चाचा सुमारे 150 बेसिस पॉइंट्सचा वाटा होता. विदेशी चलन नफा आणि व्यवस्थापन बोनसची उलटफेर यांनी हे खर्च अंशतः भरून काढले.

कार्यकारी मेट्रिक Q1 FY27 निकाल
EBIT मार्जिन 12.8%, तिमाही-दर-तिमाही 190 बेसिस पॉइंट्सने कमी
समायोजित करानंतरचा नफा Rs 1,838 million; तिमाही-दर-तिमाही 12.8% कमी आणि वार्षिक आधारावर 1% वाढ
MOFSL चा समायोजित करानंतरच्या नफ्याचा अंदाज Rs 1,696 million
कर्मचारीसंख्या 11,342, तिमाही-दर-तिमाही 5.2% वाढ
मागील 12 महिन्यांतील कर्मचारी गळती 9.6%, 20 बेसिस पॉइंट्सने कमी
वापर दर 85.1%, 80 बेसिस पॉइंट्सने वाढ

व्यवस्थापनाची टिप्पणी आणि धोरणात्मक उपक्रम

जागतिक स्थूल आर्थिक अनिश्चितता आणि भू-राजकीय अस्थिरतेमुळे मागणी मिश्र राहिली असल्याचे व्यवस्थापनाने सांगितले. ग्राहक तंत्रज्ञान आधुनिकीकरणाकडून AI-आधारित परिवर्तन आणि उत्पादकता-केंद्रित कार्यकारी मॉडेलकडे संरचनात्मक बदल करत असल्याचे त्याने वर्णन केले.

मागील तिमाहीतील मोठा करार तुलनेत विकृती आणतो, असे नमूद करत व्यवस्थापनाने अंदाजित महसुलाच्या 0.9 ते 1.1 पट बुक-टू-बिल मार्गदर्शनाचा पुनरुच्चार केला.

Zensar ने Zen.ai Agent Mesh सुरू केले आणि CI.QR, Agent Assurance आणि NCI.Guidewire यांसह आपल्या विस्तारित AI प्लॅटफॉर्म संचावर प्रकाश टाकला. व्यवस्थापन USD 150 million ते USD 200 million महसूल असलेल्या दोन ते तीन विस्तारित अधिग्रहण लक्ष्यांचेही मूल्यांकन करत आहे.

वाढ आणि मार्जिनचा दृष्टिकोन

Q3 FY27 पर्यंत मोठ्या कराराची पूर्ण अंमलबजावणी होईल, अशी MOFSL ची अपेक्षा आहे. ब्रोकरने Q2 FY27 मध्ये स्थिर-चलन महसूल वाढ 1.5% आणि Q3 FY27 मध्ये 3.0% राहण्याचा अंदाज वर्तवला आहे.

Q2 आणि Q3 FY27 पर्यंत मार्जिनवरील दबाव कायम राहील आणि लक्षणीय सुधारणा केवळ Q4 FY27 पासून होईल, अशी MOFSL ची अपेक्षा आहे. FY26 मधील 14.5% च्या तुलनेत त्याने FY27E EBIT-मार्जिनचा अंदाज 60 बेसिस पॉइंट्सने कमी करून 13.4% केला.

अंदाज MOFSL चा अंदाज
Q2 FY27 स्थिर-चलन महसूल वाढ 1.5%
Q3 FY27 स्थिर-चलन महसूल वाढ 3.0%
FY27E EBIT मार्जिन 13.4%, 60 बेसिस पॉइंट्सने कमी
FY27E समायोजित EPS Rs 33.5, 1.6% ने कमी
FY28E समायोजित EPS Rs 37.7

गुंतवणूक संकल्पनेवरील प्रमुख धोके

  • BFSI बाहेरील सततचा मंदपणा.
  • ग्राहक उत्पादकता वाढीचा पाठपुरावा करत असल्याने किंमत दबाव.
  • मोठ्या कराराचे संक्रमण खर्च.
  • पुरवठादार एकत्रीकरण.
  • वाढती स्पर्धात्मक तीव्रता.
मूळ रिसर्च रिपोर्ट पहा / डाउनलोड करा

अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.