enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-12.99
76,944.28-0.02%

ABB India-ன் தரவு-மைய உந்துதல் ஆர்டர் வளர்ச்சி தொடர்ச்சியான மார்ஜின் பலவீனத்தை ஈடுசெய்கிறது

ABB India Ltd.

புரோக்கர் பரிந்துரை:

HOLD

புரோக்கர்: Motilal Oswal Financial Services Ltd. (MOFSL)

01 Aug 2026

துறை: Capital Goods

பரிந்துரை விலை

₹7,244

CMP

₹7,392

இலக்கு

₹6,700

இறக்கம்

7.51%

முதலீட்டு பார்வையும் மதிப்பீடும்

Motilal Oswal Financial Services, ABB India மீது நடுநிலை மதிப்பீட்டைத் தக்கவைத்து, தற்போதைய சந்தை விலையான Rs 7,285 உடன் ஒப்பிடும்போது Rs 6,700 இலக்கு விலையை நிர்ணயித்துள்ளது. வலுவான ஆர்டர் வேகமும் மேம்படும் செயல்படுத்தல் தெளிவும், தொடர்ச்சியான மார்ஜின் அழுத்தம் மற்றும் உயர்ந்த மதிப்பீட்டால் ஈடுசெய்யப்படுவதாக தரகர் கருதுகிறார்.

ABB India, 2QCY26-ல் தரகரின் எதிர்பார்ப்புகளை விட அதிக வருவாய் மற்றும் சரிசெய்யப்பட்ட PAT-ஐப் பதிவு செய்தது; ஆனால் மூலப்பொருள் மற்றும் அந்நியச் செலாவணி ஏற்ற இறக்கத்தால் EBITDA மார்ஜின் எதிர்பார்ப்புக்கு கீழே இருந்தது. 1HCY26-ல் வலுவான ஆர்டர் வரவுகள் மற்றும் செயல்படுத்தல், ஆனால் எதிர்பார்த்ததை விட பலவீனமான மார்ஜின்கள் ஆகியவற்றின் ஒருங்கிணைந்த விளைவைப் பிரதிபலிக்க Motilal Oswal தனது CY26 மதிப்பீடுகளை 5 சதவீதம் குறைத்தது.

2QCY26 நிதிச் செயல்திறன்

ரோபாட்டிக்ஸ் பிரிவைத் தவிர்த்து, ABB India-வின் 2QCY26 வருவாய் ஆண்டு அடிப்படையில் 21 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 35.6 பில்லியனாக இருந்தது; EBITDA 11 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 4.5 பில்லியனாக இருந்தது. EBITDA மார்ஜின் ஆண்டு அடிப்படையில் 110 அடிப்படைப் புள்ளிகள் குறைந்து 12.6 சதவீதமாக இருந்தது. அளவு சார்ந்த செயல்பாட்டு நன்மை மற்றும் தொடர்ச்சியான செலவுக் குறைப்பை விட, அதிகரித்த உள்ளீடு மற்றும் கமாடிட்டி செலவுகள் மற்றும் விலைத் திருத்தங்களை வாடிக்கையாளர்களுக்கு மாற்றுவதில் ஏற்பட்ட தாமதம் அதிக தாக்கம் செலுத்தின.

அந்நியச் செலாவணி லாபங்கள் மார்ஜினுக்கு 1.8 சதவீத உதவி அளித்தன; அந்நியச் செலாவணியைத் தவிர்த்த EBITDA மார்ஜின் 10.8 சதவீதமாக இருந்தது. ரோபாட்டிக்ஸைத் தவிர்த்த சரிசெய்யப்பட்ட PAT, ஆண்டு அடிப்படையில் 7 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 3.7 பில்லியனாக இருந்தது; இது Motilal Oswal-ன் Rs 3.5 பில்லியன் மதிப்பீட்டுடன் ஒப்பிடுகையில் அதிகம்.

அளவுகோல் 2QCY26 ஆண்டு அடிப்படையிலான மாற்றம்
வருவாய், ரோபாட்டிக்ஸ் தவிர்த்து Rs 35.6 பில்லியன் 21% உயர்வு
EBITDA, ரோபாட்டிக்ஸ் தவிர்த்து Rs 4.5 பில்லியன் 11% உயர்வு
EBITDA மார்ஜின் 12.6% 110bp குறைவு
EBITDA மார்ஜின், அந்நியச் செலாவணி தவிர்த்து 10.8% அந்நியச் செலாவணி மார்ஜினுக்கு 1.8% உதவியது
சரிசெய்யப்பட்ட PAT, ரோபாட்டிக்ஸ் தவிர்த்து Rs 3.7 பில்லியன் 7% உயர்வு

1HCY26-க்கு, வருவாய் ஆண்டு அடிப்படையில் 13 சதவீதம் உயர்ந்தது; ஆனால் EBITDA மற்றும் PAT முறையே 11 சதவீதம் மற்றும் 12 சதவீதம் குறைந்தன. மார்ஜின் 340 அடிப்படைப் புள்ளிகள் குறைந்து 12.7 சதவீதமாக இருந்தது. ரோபாட்டிக்ஸைத் தவிர்த்த ஒப்பீடுகள் முந்தைய ஆண்டுடன் ஒரே அடிப்படையிலானவை அல்ல.

ஆர்டர் வேகமும் செயல்படுத்தல் தெளிவும்

ரோபாட்டிக்ஸைத் தவிர்த்த ஆர்டர் வரவுகள், 2QCY26-ல் ஆண்டு அடிப்படையில் 50 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 43.6 பில்லியனாகின; இதனால் ஆர்டர் புத்தகம் ஆண்டு அடிப்படையில் 22 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 119 பில்லியனாகியது. 1HCY26 ஆர்டர்கள் 36 சதவீதம் உயர்ந்து சுமார் Rs 86 பில்லியனாகின என்றும், எந்த நிலுவை ஆர்டரும் மெதுவாக நகரவில்லை என்றும் நிர்வாகம் தெரிவித்தது.

ஆர்டர் புத்தகத்தில் கிட்டத்தட்ட 40 சதவீதம் அடுத்த இரண்டு காலாண்டுகளில் செயல்படுத்தப்படும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது; மீதமுள்ளவை CY27 வரை அடுத்த நான்கு காலாண்டுகளில் திட்டமிடப்பட்டுள்ளன. காலாண்டு ஆர்டர்களில் தரவு மையங்களின் பங்கு சுமார் 15–17 சதவீதமாக இருந்தது; அதைத் தொடர்ந்து உலோகங்கள் மற்றும் சுரங்கம் சுமார் 15 சதவீதம், எண்ணெய் மற்றும் எரிவாயு 9 சதவீதம், கட்டிடங்கள் மற்றும் உள்கட்டமைப்பு 8 சதவீதம், புதுப்பிக்கத்தக்க எரிசக்தி 6 சதவீதம் இருந்தன.

சில இந்திய வாடிக்கையாளர் ஆர்டர்கள் வெளிநாட்டு ABB நிறுவனங்களால் பதிவு செய்யப்பட்டதால், தாய் நிறுவனம் ABB, ABB India-வின் 50 சதவீதத்துடன் ஒப்பிடும்போது இந்திய ஆர்டர்களில் சுமார் 82 சதவீத வளர்ச்சியைப் பதிவு செய்தது. Motilal Oswal தனது வரவு அனுமானங்களை உயர்த்தியுள்ளது; CY26–28-ல் மொத்த வரவுகள் 16 சதவீத CAGR வழங்கும் என எதிர்பார்க்கிறது.

#இங்கேபிரி

பிரிவு வளர்ச்சியும் மார்ஜின் கண்ணோட்டமும்

மின்மயமாக்கல்

மின்மயமாக்கல் முக்கிய வளர்ச்சி இயந்திரமாக இருந்தது; 2QCY26-ல் ஆர்டர்கள் சுமார் 77 சதவீதமும், வருவாய் ஆண்டு அடிப்படையில் சுமார் 31 சதவீதமும் உயர்ந்தன. தரவு மையங்கள், உலோகங்கள் மற்றும் சுரங்கம், புதுப்பிக்கத்தக்க எரிசக்தி மற்றும் கட்டிட உள்கட்டமைப்பு வளர்ச்சிக்கு ஆதரவளித்தன.

ABB India, பிரேக்கர்கள் போன்ற முக்கிய தரவு-மைய தயாரிப்புகளுக்கான திறனை விரிவுபடுத்தி, தனது இரண்டாவது Nelamangala வசதியில் உள்ளூர்மயமாக்கப்பட்ட தயாரிப்புகளைச் சேர்க்கிறது. CY27–28 வரை தரவு-மைய தேவை பல மடங்கு உயரும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. உலோகங்கள் மற்றும் அந்நியச் செலாவணியால் பாதிக்கப்பட்ட மின்மயமாக்கல் EBIT மார்ஜின் 14.8 சதவீதமாக இருந்தது. இரண்டு விலை உயர்வுகள் அமல்படுத்தப்பட்டுள்ளன; இருப்பினும் போட்டி ஏலமிடப்பட்ட அமைப்பு ஆர்டர்களில் செலவுகளை மாற்றுவது வரையறுக்கப்பட்டுள்ளது. Motilal Oswal, CY25–28-ல் மின்மயமாக்கல் வருவாய் 22 சதவீத CAGR-ஆகவும், CY28-க்குள் மார்ஜின் 17 சதவீதமாக மீளவும் எதிர்பார்க்கிறது.

இயக்கம்

ரயில்வே இழுவை மற்றும் துணை மாற்றிகள், உணவு மற்றும் பான மோட்டார்கள், கட்டிட உள்கட்டமைப்புக்கான பெரிய AC மோட்டார்கள் ஆகியவற்றின் தலைமையில் இயக்கப் பிரிவு ஆர்டர்கள் சுமார் 26 சதவீதம் வளர்ந்தன. வருவாயும் 26 சதவீதம் உயர்ந்தது; இருப்பினும் ரயில்வே ஒப்பந்தங்கள் நீண்ட செயல்படுத்தல் சுழற்சிகளைக் கொண்டுள்ளன, மேலும் கட்டமைப்பு மாற்றங்கள் சில விநியோகங்களைத் தள்ளிவைத்தன.

கமாடிட்டி பணவீக்கம், பலவீனமான கலவை மற்றும் மேற்கு ஆசியாவில் தற்காலிக ஏற்றுமதி இடையூறு காரணமாக இயக்கப் பிரிவு EBIT மார்ஜின் 12.0 சதவீதமாகக் குறைந்தது. Motilal Oswal, CY25–28-ல் இயக்கப் பிரிவு வருவாய் 12 சதவீத CAGR-ஆகவும், CY28-க்குள் மார்ஜின் 16.5 சதவீதமாக மீளவும் கணித்துள்ளது.

தானியக்கமாக்கல்

தானியக்கமாக்கல் ஆர்டர்கள் சுமார் 24 சதவீதம் அதிகரித்தன; திட்டங்கள் அதிகமுள்ள போர்ட்ஃபோலியோ மற்றும் நீண்ட செயல்படுத்தல் சுழற்சிகளால் வருவாய் சுமார் 7 சதவீதம் மட்டுமே உயர்ந்தது. தானியக்கமாக்கல் வருவாயில் சுமார் 30 சதவீதமாக உள்ள சேவைகள் லாபத்தன்மைக்கு ஆதரவளித்தன. CY28-க்குள் தானியக்கமாக்கல் வருவாய் 8 சதவீத CAGR-ஆகவும் மார்ஜின் 16 சதவீதமாகவும் இருக்கும் என Motilal Oswal எதிர்பார்க்கிறது.

மதிப்பீடுகளும் மதிப்பீட்டு விலையும்

ரோபாட்டிக்ஸுக்காக சரிசெய்த பின், ABB India CY25–28 வருவாய், EBITDA மற்றும் PAT-ல் தலா 18 சதவீத CAGR வழங்கும் என Motilal Oswal எதிர்பார்க்கிறது. EBITDA மார்ஜின் CY26-ல் 13.6 சதவீதம், CY27-ல் 15.1 சதவீதம் மற்றும் CY28-ல் 15.9 சதவீதம் எட்டும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

அளவுகோல் CY26E CY27E CY28E
EBITDA மார்ஜின் 13.6% 15.1% 15.9%
Rs 7,285-ல் மதிப்பிடப்பட்ட வருவாய் பெருக்கல் 92x 69x 57x

Rs 6,700 இலக்கு விலை, செப்டம்பர் 2028 மதிப்பிடப்பட்ட வருவாயின் 55 மடங்கை அடிப்படையாகக் கொண்டது. Rs 7,285-ல், பங்கு முறையே CY26, CY27 மற்றும் CY28 மதிப்பிடப்பட்ட வருவாயின் 92 மடங்கு, 69 மடங்கு மற்றும் 57 மடங்கில் வர்த்தகம் செய்யப்பட்டது.

முக்கிய அபாயங்கள்

  • மெதுவான ஆர்டர் வரவுகள், விலை அழுத்தம் மற்றும் தீவிரமடையும் போட்டி.
  • விநியோகச் சங்கிலி சிக்கல்கள் மற்றும் புவிசார் அரசியல் அபாயங்கள்.
  • உயர்ந்த செம்பு மற்றும் பிற உலோக விலைகள், தொடர்ந்து நிலவும் அந்நியச் செலாவணி ஏற்ற இறக்கம்.
  • குறைந்த ஏற்றுமதிகள் மற்றும் குறைந்த-மார்ஜின் திட்டங்களின் செயல்படுத்தல், இது மார்ஜின் மீட்சியைத் தாமதப்படுத்தலாம்.
அசல் ஆய்வு அறிக்கையைப் பார்க்க / பதிவிறக்க

மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.