BUY
₹7,560
₹7,430
₹8,835
16.87%
ஆகஸ்ட் 3, 2026 முடிவுகள் புதுப்பிப்பில், ICICI Securities-ன் ஒரு பிரிவான ICICI Direct Research, ABB India மீது தனது வாங்கும் பார்வையைத் தக்கவைத்தது. நிறுவனத்தின் சாதனை ஆர்டர் நிலுவை, வேகமெடுக்கும் மின்மயமாக்கல் தேவை மற்றும் AI-முன்னெடுக்கும் தரவு மையங்கள், மின்மயமாக்கல், தானியக்கமாக்கல், மின் வலையமைப்பு நவீனமயமாக்கல் மற்றும் தொழில்துறை மூலதனச் செலவினம் ஆகியவற்றிலான நீண்டகால வாய்ப்பு முதலீட்டு கருத்துக்கு ஆதரவளிக்கின்றன.
CY25-CY28E காலத்தில் ABB India-ன் வருவாய் மற்றும் PAT முறையே 19.4 சதவீதம் மற்றும் 14.3 சதவீதம் CAGR-ல் வளரும் என ICICI Direct எதிர்பார்க்கிறது. தரகு நிறுவனம், நிறுவனத்தை 75 மடங்கு CY28E EPS அடிப்படையில் மதிப்பிட்டு, Rs 8,835 இலக்கு விலையை நிர்ணயித்துள்ளது; இது அறிக்கையின் Rs 7,560 CMP-யிலிருந்து 17 சதவீத ஏற்றத்தைக் குறிக்கிறது.
| விவரங்கள் | CY26E | CY27E | CY28E |
|---|---|---|---|
| வருவாய் (Rs கோடி) | 14,268 | 21,646 | 22,500 |
| PAT (Rs கோடி) | 1,529 | 2,364 | 2,495 |
ABB India, Q2CY26-ல் ஆண்டுக்கு ஆண்டு அடிப்படையில் 21.0 சதவீத வருவாய் வளர்ச்சியை பதிவு செய்து Rs 3,559 கோடி வருவாய் ஈட்டியது. EBITDA 11.4 சதவீதம் அதிகரித்து Rs 447 கோடியாக இருந்தது; அதேவேளை EBITDA விளிம்பு ஆண்டுக்கு ஆண்டு அடிப்படையில் 108 அடிப்படைப் புள்ளிகள் குறைந்து 12.6 சதவீதமாக இருந்தது. அதிகரித்த பொருட்கள், சரக்கு போக்குவரத்து மற்றும் ஆற்றல் செலவுகள், அந்நியச் செலாவணி ஏற்ற இறக்கம் மற்றும் பாதகமான வருவாய் கலவை ஆகியவை விளிம்புக்கு அழுத்தம் ஏற்படுத்தின.
PAT ஆண்டுக்கு ஆண்டு அடிப்படையில் 8.0 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 370 கோடியாக இருந்தது. ரோபோட்டிக்ஸ் முதலீட்டு விலகலுக்குப் பிறகு, ABB India ஒரு பங்குக்கு Rs 90 சிறப்பு ஈவுத்தொகையையும் அறிவித்தது.
| Q2CY26 அளவீடு | Q2CY26 | ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் |
|---|---|---|
| வருவாய் | Rs 3,559 கோடி | 21.0% வளர்ச்சி |
| EBITDA | Rs 447 கோடி | 11.4% வளர்ச்சி |
| EBITDA விளிம்பு | 12.6% | 108 bps குறைவு |
| PAT | Rs 370 கோடி | 8.0% வளர்ச்சி |
மின்மயமாக்கல் பிரிவு செயல்திறனில் முன்னிலை வகித்தது; அதன் வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு அடிப்படையில் 30.9 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 1,804 கோடியாக இருந்தது. அதன் EBIT விளிம்பு 14.8 சதவீதமாக இருந்தது; இது ஓராண்டுக்கு முன்பிருந்த 16.1 சதவீதத்துடன் ஒப்பிடுகையில் குறைவு.
| பிரிவு | Q2CY26 வருவாய் | வருவாய் வளர்ச்சி | Q2CY26 EBIT விளிம்பு | ஓராண்டுக்கு முந்தைய EBIT விளிம்பு |
|---|---|---|---|---|
| மின்மயமாக்கல் | Rs 1,804 கோடி | 30.9% | 14.8% | 16.1% |
| இயக்கம் | Rs 1,269 கோடி | 16.6% | 12.0% | 16.4% |
| தானியக்கமாக்கல் | Rs 524 கோடி | 6.5% | 14.6% | 17.2% |
இயக்கப் பிரிவின் வருவாய் 16.6 சதவீதம் அதிகரித்து Rs 1,269 கோடியாக இருந்தது; EBIT விளிம்பு 16.4 சதவீதத்திலிருந்து 12.0 சதவீதமாகக் குறைந்தது. தானியக்கமாக்கல் வருவாய் 6.5 சதவீதம் வளர்ந்து Rs 524 கோடியாக இருந்தது; EBIT விளிம்பு 17.2 சதவீதத்திலிருந்து 14.6 சதவீதமாக மிதமானது. பொருட்கள் பணவீக்கம் மற்றும் பாதகமான கலவை காரணமாக பிரிவு விளிம்புகள் குறைந்தன.
Q2CY26-ல் ஆர்டர் வரவு ஆண்டுக்கு ஆண்டு அடிப்படையில் 49.6 சதவீதம் உயர்ந்து சாதனை அளவான Rs 4,363 கோடியை எட்டியது; இதனால் ஆர்டர் நிலுவை ஆண்டுக்கு ஆண்டு அடிப்படையில் 22.2 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 11,898 கோடியானது. நிலுவையில் மெதுவாக நகரும் அல்லது செயல்படாத ஆர்டர்கள் எதுவும் இல்லை என நிர்வாகம் தெரிவித்தது.
நிலுவையில் சுமார் 40 சதவீதம் அடுத்த இரண்டு காலாண்டுகளில் செயல்படுத்தப்படும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது; மீதமுள்ள பகுதி CY27 வரை நீள்கிறது. ஆர்டர் வரவுகள் பின்வரும் துறைகளில் பல்வகைப்படுத்தப்பட்டிருந்தன:
மின்மயமாக்கலில் வலுவான வேகம் இருப்பதை நிர்வாகம் எடுத்துக்காட்டியது; இதில் ஆர்டர் வரவு ஆண்டுக்கு ஆண்டு அடிப்படையில் 77 சதவீதம் வளர்ந்தது மற்றும் ஆர்டர் புத்தகம் சுமார் Rs 4,800-4,900 கோடியாக இருந்தது. ரயில்வே, மெட்ரோ, உணவு மற்றும் பானங்கள், தொழில்துறை மோட்டார்கள் ஆகியவற்றின் ஆதரவால் இயக்கப் பிரிவின் ஆர்டர் வரவு 26 சதவீதம் உயர்ந்தது; இருப்பினும் ரயில்வே திட்டங்களின் செயல்படுத்தும் சுழற்சிகள் நீண்டவை.
ஆற்றல், கடல்சார் மற்றும் துறைமுகங்கள், செயல்முறைத் தொழில்கள் ஆகியவற்றால் செயல்முறை தானியக்கமாக்கல் ஆர்டர் வரவு 24 சதவீதம் உயர்ந்தது. செயல்முறை தானியக்கமாக்கல் வருவாயில் சுமார் 30 சதவீதம் அதிக விளிம்பு கொண்ட சேவை வணிகத்திலிருந்து வருகிறது.
ABB India, நெலமங்கலாவில் தனது ஆறாவது உற்பத்தி வசதியைத் தொடங்கியுள்ளது; மேலும் உள்ளூர்மயமாக்கல், திறன் விரிவாக்கம் மற்றும் புதிய தயாரிப்பு மேம்பாட்டில் முதலீடு செய்கிறது. இதில் தரவு மையங்களுக்கான சுவிட்ச்கியர், பிரேக்கர்கள் மற்றும் விநியோக உபகரணங்கள் அடங்கும்.
15-20 சதவீத உற்பத்தித் திறன் இருப்பைத் தக்கவைத்துக்கொள்வதை நிர்வாகம் இலக்காகக் கொண்டுள்ளது; இது ஆண்டுதோறும் 10-15 சதவீத கூடுதல் விற்பனை வளர்ச்சிக்கு ஆதரவளிக்கும் என அது நம்புகிறது. நிறுவனம் இரண்டு பொதுவான விலை உயர்வுகளை அமல்படுத்தியுள்ளது; ஆனால் நன்மைகள் படிப்படியாகக் கிடைக்கும் என எதிர்பார்க்கிறது.
அருகிய காலத்தில் நடுத்தர-இளமைப் பருவ EBITA விளிம்புகளுக்கான வழிகாட்டுதலை வழங்குவதைவிட, தற்போதைய லாபத்தன்மையைப் பாதுகாப்பதற்கு நிர்வாகம் முன்னுரிமை அளிக்கிறது.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)