Buy
₹1,043
₹1,025.1
₹1,290
23.68%
Motilal Oswal Financial Services, Aditya Birla Sun Life AMC மீதான தனது Buy மதிப்பீட்டைத் தக்கவைத்து, பங்கின் மதிப்பை FY28E மைய P/E-யின் 42 மடங்கு என நிர்ணயித்துள்ளது. AUM அனுமானங்களைத் தக்கவைத்தபடி, அதிக பிற வருவாயைப் பிரதிபலிக்க தரகர் FY27E மற்றும் FY28E வருவாய் மதிப்பீடுகளை முறையே 4% மற்றும் 5% உயர்த்தியுள்ளார். அறிக்கையில் Rs 1,043 CMP-க்கு எதிராக Rs 1,290 இலக்கு விலை உள்ளது.
முன்னணி நிதிகளின் மேம்பட்ட செயல்திறன், வலுவான விநியோக முன்னேற்றம், BER-க்குப் பிந்தைய பொதுவாக நிலையான வருவாய் ஈட்டங்கள் மற்றும் கட்டுப்பாடான செலவுகளால் செயல்பாட்டு நெம்புகோல் கிடைக்கும் வாய்ப்பு ஆகியவை நேர்மறையான பார்வையை ஆதரிக்கின்றன. நிதி வரவுகள் மற்றும் சந்தைப் பங்கில் மீட்சி முக்கிய வருவாய் உந்துசக்தியாகும். மாற்று, PMS, செயலற்ற மற்றும் GIFT City வணிகங்கள் நீண்டகால வருவாய் பன்முகப்படுத்தல் மற்றும் லாபத்தன்மை வாய்ப்புகளை வழங்குகின்றன; எனினும் செயலாக்கம் மற்றும் நிதி திரட்டும் வேகம் முக்கிய கண்காணிப்பு அம்சங்களாக உள்ளன.
Aditya Birla Sun Life AMC, 1QFY27-ல் சுமார் Rs 460 கோடி செயல்பாட்டு வருவாயைப் பதிவு செய்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 3.5% உயர்ந்து, காலாண்டுக்கு காலாண்டு பொதுவாக மாறாமல் இருந்தது, Motilal Oswal மதிப்பீட்டிற்கு ஏற்ப இருந்தது. மேலாண்மைக் கட்டண ஈட்டம் 43.3 அடிப்படை புள்ளிகளாக இருந்தது; 1QFY26-ல் 44.3 அடிப்படை புள்ளிகள் மற்றும் 4QFY26-ல் 42.1 அடிப்படை புள்ளிகளாக இருந்தது.
| அளவீடு | 1QFY27 | ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் | காலாண்டுக்கு காலாண்டு மாற்றம் / ஒப்பீடு |
|---|---|---|---|
| செயல்பாட்டு வருவாய் | Rs 460 கோடி | 3.5% உயர்வு | பொதுவாக நிலையானது; மதிப்பீட்டிற்கு ஏற்ப |
| மேலாண்மைக் கட்டண ஈட்டம் | 43.3 bps | 1QFY26-ல் 44.3 bps | 4QFY26-ல் 42.1 bps |
| செயல்பாட்டு செலவுகள் | Rs 205 கோடி | 13% உயர்வு | பொதுவாக மதிப்பீட்டிற்கு ஏற்ப |
| EBITDA | Rs 258 கோடி | 3% சரிவு; மાર્જின் 59.5%க்கு எதிராக 55.6% | மાર્જின் 56.8% மதிப்பீட்டுக்குக் கீழே |
| ஊழியர் செலவுகள் | Rs 116 கோடி | 26% உயர்வு | 11% உயர்வு; மதிப்பீட்டை விட 8% அதிகம் |
| அறிவிக்கப்பட்ட PAT | Rs 309 கோடி | 12% உயர்வு | 65% உயர்வு; மதிப்பீட்டை விட 21% அதிகம் |
| மைய PAT | Rs 186 கோடி | 2% சரிவு | — |
EBITDA மાર્જின் 55.6% ஆகக் குறைந்தது; இது தரகரின் 56.8% மதிப்பீட்டை விட சற்றுக் குறைவாக இருந்தது. ஜனவரி 2026-ல் அறிமுகப்படுத்தப்பட்ட ESOP திட்டத்தால் ஊழியர் செலவுகள் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 26% மற்றும் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 11% உயர்ந்தன. காலாண்டுக்கு சுமார் Rs 10 கோடி ESOP செலவு இருக்கும் என்றும், ஊழியர் செலவுகள் பொதுவாக தற்போதைய நிலைகளிலேயே இருக்கும் என்றும் நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. குறிப்பிடத்தக்க கூடுதல் செலவு அழுத்தமின்றி, பிற செயல்பாட்டு செலவுகள் பணவீக்கத்துடன் பொதுவாக உயரும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
மார்க்-டு-மார்க்கெட் லாபங்களால் பிற வருவாய் Rs 162 கோடியாக உயர்ந்ததால் அறிவிக்கப்பட்ட PAT மதிப்பீட்டை மீறியது; தரகரின் மதிப்பீடு Rs 95 கோடியாக இருந்தது. மைய PAT Rs 186 கோடியாக இருந்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 2% குறைந்தது.
BER கட்டமைப்பு மாற்றம் மற்றும் கமிஷன் மேம்படுத்தல் ஏப்ரல் 1, 2026 முதல் முழுமையாக செயல்படுத்தப்பட்டன. 1QFY27 ஈட்டங்கள் இயல்பாக்கப்பட்ட செயல்பாட்டு விகிதத்தைப் பிரதிபலிப்பதாக நிர்வாகம் தெரிவித்தது. AUM கலவை மற்றும் படிநிலை TER விலை நிர்ணயத்தால் வெறும் 1–2 அடிப்படை புள்ளிகள் தாக்கமே இருக்கும் நிலையில், எதிர்கால வருவாய் ஈட்டங்கள் பொதுவாக நிலையாக இருக்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
நிலையற்ற சந்தை மனநிலைக்கு மத்தியில், மியூச்சுவல்-ஃபண்ட் QAAUM ஆண்டுக்கு ஆண்டு 6% உயர்ந்தது; ஆனால் காலாண்டுக்கு காலாண்டு Rs 4.3 லட்சம் கோடியாக நிலையாக இருந்தது. ஈக்விட்டி, ஹைப்ரிட் மற்றும் ETF QAAUM முறையே ஆண்டுக்கு ஆண்டு 3%, 34% மற்றும் 45% உயர்ந்தன; அதேவேளை கடன் மற்றும் இன்டெக்ஸ் QAAUM 5% மற்றும் 7% குறைந்தன.
| QAAUM வகை | ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் |
|---|---|
| ஈக்விட்டி | 3% உயர்வு |
| ஹைப்ரிட் | 34% உயர்வு |
| ETF | 45% உயர்வு |
| கடன் | 5% சரிவு |
| இன்டெக்ஸ் | 7% சரிவு |
முக்கியமாக EPFO ஆணைகளால் சராசரி AUM ஆண்டுக்கு ஆண்டு 42% உயர்ந்து Rs 6.3 லட்சம் கோடியானது. சுமார் Rs 6.1 லட்சம் கோடி EPFO ஆணை சேர்க்கப்பட்ட பிறகு, முடிவுக் கால மொத்த AUM Rs 10 லட்சம் கோடியை மீறியது. பெரிய AUM இருந்தபோதிலும் EPFO மற்றும் SEBI ஆணைகளில் நேரடி வருவாய் மிகக் குறைவு; கூடுதல் வரவுகளுக்காக சுமார் 1,350 EPFO அறக்கட்டளைகளை நிர்வாகம் இலக்காகக் கொண்டுள்ளது.
ஈக்விட்டி மற்றும் ஹைப்ரிட் போர்ட்ஃபோலியோக்களில் முதலீட்டு செயல்திறன் மேம்பட்டுள்ளதாக நிர்வாகம் தெரிவித்தது; இது Flexi Cap, Balanced Advantage, Mid Cap, Multi Cap, Small Cap மற்றும் Index Funds ஆகியவற்றிற்கான வரவுகளை ஆதரித்தது. மேலும் பல முன்னணி திட்டங்கள் வங்கி தயாரிப்பு பட்டியல்களில் சேர்க்கப்பட்டன; 1QFY27-ல் 1,900க்கும் மேற்பட்ட புதிய MFDs பட்டியலில் சேர்க்கப்பட்டதால் MFD அடித்தளம் 95,500-ஐத் தாண்டியது. முதலீட்டாளர் ஃபோலியோக்கள் 11.1 மில்லியனை எட்டின.
SIP AUM சுமார் Rs 87,000 கோடியாகவும், காலாண்டு SIP வசூல் சுமார் Rs 3,300 கோடியாகவும் இருந்தது; இது 4QFY26-ஐ ஒப்பிடுகையில் பொதுவாக நிலையாக இருந்தது. இருப்பினும், ஜூன் மாத SIP வரவுகள் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 10% குறைந்து Rs 1,090 கோடியாகின; துறை முழுவதும் ரத்துகள் மற்றும் மையமல்லாத திட்டங்களில் பலவீனம் காரணமாக SIP சந்தைப் பங்கு குறைந்தது.
நிறுவனம் தனது முதல் SIF Hybrid Long-Short Fund-ஐ அறிமுகப்படுத்தியது; மேலும் Equity X Top 100 Long-Short Fund உட்பட இரண்டு SIF தயாரிப்புகளை அறிமுகப்படுத்த திட்டமிட்டுள்ளது. நிதி அளவில் 10% வரை விதை மூலதனம் மற்றும் தற்காலிக பிரிட்ஜ் நிதியுதவியுடன் AIF விரிவாக்கத்தை ஆதரிக்கிறது.
விநியோகஸ்தர் செலுத்துதல்களுக்குப் பிறகு, PMS மற்றும் AIF மொத்த வருவாயில் சுமார் 7% மற்றும் நிகர வருவாயில் 4% பங்களித்தன. ஜூன் 2026 நிலவரப்படி செயலற்ற QAAUM Rs 40,000 கோடியாக இருந்தது, ஆண்டுக்கு ஆண்டு 14% உயர்ந்தது; ETF AUM 43% உயர்ந்து Rs 12,300 கோடியாகியது. உலகளாவிய மற்றும் NRI முதலீட்டாளர்களுக்கான ABSL Flexi Cap Feeder Fund-க்காக GIFT City நிதி திரட்டல் தொடங்கியுள்ளது.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)