BUY
₹4,430
₹4,271.5
₹5,225
17.95%
ICICI Direct Research-ன் ஆகஸ்ட் 13, 2026 முடிவு புதுப்பிப்பில் AIA Engineering மீதான BUY பரிந்துரை தொடர்கிறது. சுரங்கச் சோதனைகள் வணிக ரீதியிலான உயர்-குரோம் அரைப்பு-ஊடக ஆர்டர்களாக மாறும் சாத்தியம் மற்றும் New Generation Discharge System (NGDS) வழங்கும் நீண்டகால வாய்ப்பு இதற்கு முக்கிய ஆதரவாக உள்ளன.
ICICI Direct, AIA Engineering-ஐ FY28E EPS-ன் 35 மடங்கு மதிப்பிடுகிறது; CMP Rs 4,430 உடன் ஒப்பிடுகையில் ஒரு பங்குக்கு Rs 5,225 இலக்கு விலையை நிர்ணயித்துள்ளது. சிமென்ட், சுரங்கம் மற்றும் வெப்ப-மின் நிலையங்களுக்கான உயர்-குரோம் தேய்மான, அரிப்பு மற்றும் உராய்வு-எதிர்ப்பு வார்ப்புகளின் இந்தியாவின் மிகப்பெரிய உற்பத்தியாளர் மற்றும் வழங்குநர் என்றும், உலகின் இரண்டாவது பெரிய உயர்-குரோம் உற்பத்தியாளர் என்றும் நிறுவனம் குறிப்பிடப்பட்டுள்ளது.
அதன் தயாரிப்பு தொகுப்பில் அரைப்பு ஊடகம், ஷெல் லைனர்கள் மற்றும் டயஃப்ராம்கள் போன்ற டியூப்-மில் உள்பாகங்களும், HRCS வார்ப்புகள் மற்றும் கிரஷர் பாகங்களும் அடங்கும்.
AIA Engineering, Q1FY27-ல் Rs 1,168 கோடி வருவாயைப் பதிவு செய்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 12.4 சதவீதம் அதிகரித்தது. விற்பனை அளவு 7.5 சதவீதம் உயர்ந்து 64,644 MT ஆனது; அதேவேளை கிடைப்புத் தொகை ஆண்டுக்கு ஆண்டு சுமார் 4.5 சதவீதம் மேம்பட்டது. மொத்த வரம்பு Q1FY26-ல் இருந்த 62.26 சதவீதத்திலிருந்து 61.20 சதவீதமாகக் குறைந்தது. EBITDA பெரும்பாலும் நிலையாக Rs 308 கோடியாக இருந்தது மற்றும் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 0.5 சதவீதம் அதிகரித்தது; EBITDA வரம்பு 29.5 சதவீதத்திலிருந்து 26.4 சதவீதமாகக் குறைந்தது. PAT 1.3 சதவீதம் குறைந்து Rs 301 கோடியாக இருந்தது.
சாதகமற்ற தயாரிப்பு கலவை, மதிப்புக்கூட்டப்பட்ட தயாரிப்புகளின் குறைந்த பங்களிப்பு, அதிக சரக்குக் கட்டணங்கள் மற்றும் கூடுதல் வாடிக்கையாளர்-சோதனைச் செலவுகள் ஆகியவை வரம்பு அழுத்தத்தைப் பிரதிபலித்தன. ஜூலை 1, 2026 நிலவரப்படி ஆர்டர் புத்தகம் Rs 977 கோடியாக இருந்தது.
| Q1FY27 அளவீடு | பதிவான செயல்திறன் | ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் / ஒப்பீடு |
|---|---|---|
| வருவாய் | Rs 1,168 கோடி | 12.4% உயர்வு; Q1FY26 ஒப்பீடு வழங்கப்படவில்லை |
| விற்பனை அளவு | 64,644 MT | 7.5% உயர்வு |
| மொத்த வரம்பு | 61.20% | Q1FY26-ன் 62.26% இலிருந்து குறைவு |
| EBITDA | Rs 308 கோடி | 0.5% உயர்வு |
| EBITDA வரம்பு | 26.4% | Q1FY26-ன் 29.5% இலிருந்து குறைவு |
| PAT | Rs 301 கோடி | 1.3% குறைவு |
சுரங்க அளவு 39,228 MT ஆக இருந்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 7.8 சதவீதம் உயர்ந்து மொத்த அளவில் 61 சதவீதமாக இருந்தது. பிற அளவுகள் 7.0 சதவீதம் உயர்ந்து 25,416 MT ஆக இருந்தன. சுரங்க அளவில் ஏற்பட்ட தொடர்ச்சியான சரிவை, கட்டமைப்பு ரீதியான தேவை பலவீனத்தை விட நேரம், தயாரிப்பு கலவை மற்றும் ஆர்டர் செயல்படுத்தல் சுழற்சிகள் காரணமாக இருப்பதாக நிர்வாகம் கூறியது.
Q1FY27-ல் கிடைப்புத் தொகை ஒரு கிலோவுக்கு சுமார் Rs 180 ஆக இருந்தது. இருப்பினும், தயாரிப்பு கலவை, மூலப்பொருள் செலவுகள், சரக்குக் கட்டணம், நாணயம் மற்றும் வாடிக்கையாளர் வாங்குதல் சுழற்சிகள் கிடைப்புத் தொகையைப் பாதிப்பதால், நிர்வாகம் ஒரு கிலோவுக்கு Rs 160-165 என்ற சுட்டிக்காட்டும் வரம்பைத் தக்கவைத்தது.
ICICI Direct அடையாளம் கண்டுள்ள முக்கிய வருவாய் இயக்கி, தொடரும் சுரங்கச் சோதனைகளின் வணிக மாற்றமாகும்; குறிப்பாக லத்தீன் அமெரிக்காவில். அக்டோபர் 2025-ல் கிடைத்த Rs 300 கோடி மதிப்பிலான சிலி உயர்-குரோம் அரைப்பு-ஊடக ஆர்டர் நன்கு முன்னேறி வருகிறது; ஒவ்வொரு காலாண்டிலும் சுமார் 3,000-4,000 MT பங்களிக்கிறது. இதன் செயல்படுத்தல் அருகிலுள்ள சுரங்கங்களிலிருந்து விசாரணைகளை உருவாக்கியுள்ளது.
AIA Engineering-க்கு 4.36 லட்சம் TPA நிறுவப்பட்ட திறனும் சுமார் 65-70 சதவீத பயன்பாடும் உள்ளன; இதனால் உடனடி பெரிய திறன் கட்டுப்பாடுகள் இன்றி கூடுதல் தேவையைப் பூர்த்தி செய்ய இடமுள்ளது. FY26-FY28E காலத்தில் 9 சதவீத அளவு வளர்ச்சியை ICICI Direct கணித்துள்ளது; இதன் மூலம் அளவு சுமார் 3,05,000 டன்களாகும்.
NGDS சோதனைகளும் தென் அமெரிக்க சுரங்க மாற்றங்களும் தொடர்ந்து நடைபெறுவதாக நிர்வாகம் தெரிவித்தது. மில் செயல்திறன் மற்றும் மீட்பை மேம்படுத்த NGDS, அரைப்பு ஊடகம், லைனர்கள் மற்றும் வெளியேற்ற அமைப்பை ஒருங்கிணைக்கிறது. சிறிய-மில் சோதனைகள் வெற்றி பெற்றுள்ளன; நடுத்தர மற்றும் பெரிய-மில் சோதனைகளுக்கு மேலும் மறுமுறை முயற்சிகள் தேவைப்படுகின்றன; சுரங்கத் தள நிலைமைகளைப் பொறுத்து மூன்று மாதங்கள் முதல் இரண்டு ஆண்டுகள் வரை ஆகலாம்.
பெரிய சுரங்க மில்களில் வணிகமயமாக்கல், AIA Engineering-ன் அணுகக்கூடிய சந்தையை விரிவுபடுத்தி, உயர்-குரோம் அரைப்பு-ஊடகத்தில் அதன் நிலையை வலுப்படுத்தலாம். தனிப்பயனாக்கப்பட்ட தீர்வுகளும் ஆரம்பநிலை பயன்பாட்டு பொறியியலும் தேவைப்படுவதால், உயர்-குரோம் அரைப்பு ஊடகத்தில் குறிப்பிடத்தக்க சீனப் போட்டி இல்லை என நிர்வாகம் கருதுகிறது.
பிற வருமானத்தைத் தவிர்த்து தற்போது சுமார் 26-28 சதவீதமாக உள்ள செயல்பாட்டு வரம்பு, அளவுகள் அதிகரித்து அரைப்பு-ஊடக கலவை உயரும்போது இயல்பு நிலைக்கு வந்து 20-22 சதவீதமாகும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. சரக்குக் கட்டணமும் கப்பல் போக்குவரத்தும் குறுகிய கால தடைகளாக உள்ளன; எனினும் சரக்குக் கட்டண விகிதங்கள் தணிவதற்கான அறிகுறிகள் உள்ளன. அதிகரித்த ஃபெரோ-குரோம் மற்றும் ஸ்டீல் ஸ்கிராப் செலவுகள் வாடிக்கையாளர்களுக்கு மாற்றப்படுகின்றன; இதனால் கிடைப்புத் தொகைகளில் அவற்றின் நேரடி தாக்கம் குறைவாக உள்ளது.
AIA Engineering, FY27 மூலதனச் செலவு வழிகாட்டுதலை Rs 350-400 கோடியாக உயர்த்தியது. இதில் கார்ப்பரேட் ஹவுஸுக்கு Rs 170-200 கோடியும், எதிர்கால சாத்தியமான பிரவுன்ஃபீல்டு அல்லது கிரீன்ஃபீல்டு விரிவாக்கத்துக்கான நிலத்திற்கு Rs 50-100 கோடியும் அடங்கும்.
| நிதி அளவீடு | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| நிகர விற்பனை | Rs 4,989 கோடி | Rs 5,533 கோடி |
| EBITDA | Rs 1,336 கோடி | Rs 1,503 கோடி |
| PAT | Rs 1,278 கோடி | Rs 1,394 கோடி |
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)