BUY
₹1,140
₹1,404.05
₹1,330
16.67%
Alivus Life Sciences குறித்த ICICI Securities-ன் ஜூலை 31, 2026 முடிவு புதுப்பிப்பு, BUY மதிப்பீட்டைத் தக்கவைத்து, FY28E-ன் Rs 1,029 கோடி EBITDA-வின் 15 மடங்கு அடிப்படையில் இலக்கு விலையை Rs 1,330 ஆக மாற்றியுள்ளது. மேம்படுத்தப்பட்ட FY27 வளர்ச்சி வழிகாட்டுதல், தொடர்ச்சியான லாபத்தன்மை, GPL அல்லாத API வணிகத்தின் ஆரோக்கியமான வேகம் மற்றும் விரிவடையும் CDMO வாய்ப்பு திட்டவரிசை ஆகியவை நேர்மறையான பார்வைக்கு ஆதரவளிக்கின்றன.
அறிக்கையில் குறிப்பிடப்பட்ட Rs 1,140 CMP-யில், இலக்கு 12 மாத காலத்தில் 17 சதவீத உயர்வைக் குறித்தது.
முன்னர் Glenmark Life Sciences என அறியப்பட்ட Alivus Life Sciences, API உருவாக்கி உற்பத்தி செய்யும் நிறுவனம் ஆகும். FY26 வருவாயில் API-கள் சுமார் 93 சதவீதமாக இருந்தன; CDMO சேவைகள் சுமார் 7 சதவீத பங்களிப்பை வழங்கின.
150-க்கும் மேற்பட்ட தயாரிப்புகளுடன், 75-க்கும் மேற்பட்ட நாடுகளில் 700-க்கும் மேற்பட்ட வாடிக்கையாளர்களுக்கு நிறுவனம் சேவை வழங்குகிறது. இதய நோய், மத்திய நரம்பு மண்டல நோய், வலி மேலாண்மை மற்றும் நீரிழிவு உள்ளிட்ட நீண்டகால சிகிச்சைகளில் இது கவனம் செலுத்துகிறது. குஜராத்தின் அங்கலேஷ்வர் மற்றும் தஹேஜ், மகாராஷ்டிராவின் மோஹோல், குர்கும்ப் மற்றும் வரவிருக்கும் சோலாப்பூர் தளம் ஆகியவற்றில், 1,198 KL API திறன் மற்றும் 226 KL பின்நோக்கி ஒருங்கிணைக்கப்பட்ட திறன் உட்பட சுமார் 1,424 KL உலை திறன் உள்ளது.
Q1FY27 செயல்திறன் ICICI Securities-ன் எதிர்பார்ப்புகளுக்கு பெருமளவில் இணங்கியதுடன், விளிம்புகள் ஆரோக்கியமாக இருந்தன. வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 9 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 640 கோடியாகியது; GPL அல்லாத API விற்பனை 30 சதவீதம் வளர்ந்து Rs 520 கோடியாகியது இதற்கு முக்கிய காரணமாக இருந்தது. சமீபத்தில் அறிமுகமான தயாரிப்புகள் பல்வேறு புவியியல் சந்தைகளில் வளர்ந்ததால் ஆதரவு கிடைத்தது; 1-2 சதவீத விலைச் சரிவு இருந்தபோதும் API அளவு சுமார் 21 சதவீதம் உயர்ந்ததால், GPL அல்லாத வளர்ச்சி அளவு சார்ந்ததாக இருந்தது.
சரக்கு பகுத்தறிவாக்கம் காரணமாக GPL API வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 53 சதவீதம் குறைந்து Rs 72.3 கோடியாகியது. CDMO வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 5 சதவீதம் வளர்ந்து சுமார் Rs 38 கோடியாகியது. EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு 11.6 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 221.4 கோடியாகியது; 31.8 சதவீத விளிம்புடன், இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 126 அடிப்படை புள்ளிகள் அதிகரித்தது; PAT சுமார் 15 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 162.7 கோடியாகியது.
| Q1FY27 அளவுகோல் | செயல்திறன் | ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் |
|---|---|---|
| வருவாய் | Rs 640 கோடி | 9% வளர்ச்சி |
| GPL அல்லாத API விற்பனை | Rs 520 கோடி | 30% வளர்ச்சி |
| GPL API வருவாய் | Rs 72.3 கோடி | 53% சரிவு |
| CDMO வருவாய் | சுமார் Rs 38 கோடி | 5% வளர்ச்சி |
| EBITDA | Rs 221.4 கோடி | 11.6% வளர்ச்சி; 31.8% விளிம்பு, 126 bps உயர்வு |
| PAT | Rs 162.7 கோடி | சுமார் 15% வளர்ச்சி |
FY27-ல் GPL வணிகம் பெருமளவில் நிலையாக இருக்கும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது; இந்த வணிகம் கட்டமைப்பு ரீதியாக H2-ஐ நோக்கி அதிகம் சாய்ந்திருப்பதால், மீட்சி இரண்டாம் பாதியை நோக்கி இருக்கும். Q1FY27-ல் CDMO வளர்ச்சி மந்தமாக இருந்தது, ஆனால் H2FY27-ல் இரண்டு கூடுதல் ஒப்பந்தங்கள் வணிகமயமாகும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது.
Alivus Life Sciences ஏழு CDMO திட்டங்களுக்காகவும் தீவிர பேச்சுவார்த்தையில் உள்ளது; இதை ICICI Securities ஆரோக்கியமான நடுத்தர கால திட்டவரிசையாகக் கருதுகிறது. நிறுவனம் தீவிர வளர்ச்சியில் 29 உயர்-திறன் API தயாரிப்புகளைக் கொண்டுள்ளது; இவை சுமார் US$82 பில்லியன் மதிப்பிலான சந்தை வாய்ப்பை இலக்காகக் கொண்டுள்ளன. இவற்றில் 13 சரிபார்க்கப்பட்டுள்ளன, ஏழு மேம்பட்ட வளர்ச்சி நிலைகளில் உள்ளன, ஒன்பது ஆய்வக வளர்ச்சியில் உள்ளன. FY28 முதல் புதிய அறிமுகங்களும் உயர்-திறன் மூலக்கூறுகளும் வருவாயில் குறிப்பிடத்தக்க பங்களிப்பாளர்களாக மாறும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது.
நிர்வாகம் FY27 வருவாய்-வளர்ச்சி வழிகாட்டுதலை உயர் ஒற்றை இலக்கத்திலிருந்து 10-12 சதவீதம் ஆக உயர்த்தியது; மேலும் EBITDA விளிம்புகளை 30-32 சதவீதம் வரம்பில் தக்கவைக்கும் நம்பிக்கையை மீண்டும் தெரிவித்தது. FY27 மூலதனச் செலவு வழிகாட்டுதல் Rs 540 கோடி; இது முழுமையாக உள்நாட்டு திரட்டல்களால் நிதியளிக்கப்படுகிறது.
திறன் விரிவாக்க திட்ட காலக்கெடுக்கள் தள்ளிவைக்கப்பட்டுள்ளன; மூலதனச் செலவு தேவை தெளிவுநிலைக்கு ஏற்ப அமைக்கப்படுவதால் இதை ICICI Securities நேர்மறையாகப் பார்க்கிறது. ஓட்ட வேதியியல், சிக்கலான தயாரிப்புகள், துகள் பொறியியல், புற்றுநோய் ஆராய்ச்சி மற்றும் பசுமை வேதியியல் ஆகியவற்றில் கவனம் செலுத்தும் நவி மும்பையின் தலோஜாவில் R&D வசதிக்கான கட்டுமானம் தொடங்கியுள்ளது. ஒழுங்குமுறை ஆய்வுக்குப் பிறகு சோலாப்பூர் கட்டம் 3 விரிவாக்கம் தொடரும். வரும் ஆண்டில் சரக்கு நாட்கள் அதிகரிக்கும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது.
| அளவுகோல் | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| வருவாய் | Rs 2,818.4 கோடி | Rs 3,188.8 கோடி |
| EBITDA | Rs 905.8 கோடி | Rs 1,029 கோடி |
| PAT | Rs 671.7 கோடி | Rs 756.5 கோடி |
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)