HOLD
₹440
₹402.7
₹480
9.09%
ICICI Direct Research இன் ஜூலை 29, 2026 முடிவு புதுப்பிப்பு, Ambuja Cements க்கான முக்கிய முதலீட்டு அளவுகோலாக செலவுத் திறனை அடையாளப்படுத்துகிறது. தரகு நிறுவனம் HOLD மதிப்பீட்டையும் Rs 480 இலக்கு விலையையும் தக்கவைத்து, நிறுவனத்தை FY28E EV/EBITDA இன் 15 மடங்கில் மதிப்பிட்டுள்ளது.
Adani Group இன் அங்கமான Ambuja Cements, Sanghi Industries, Penna Cement மற்றும் Orient Cement உட்பட சுமார் 109 mtpa ஒருங்கிணைந்த சிமென்ட் திறனைக் கொண்ட அகில இந்திய சிமென்ட் உற்பத்தியாளர் ஆகும்.
அறிவிக்கப்பட்ட Q1 FY27 செயல்பாட்டு வருமானம் Rs 9,500 கோடி ஆக இருந்தது; இது ஆண்டு அடிப்படையில் 7.7 சதவீதமும் காலாண்டு அடிப்படையில் 13.0 சதவீதமும் குறைவாகும். விற்பனை அளவில் ஆண்டு அடிப்படையில் 8.0 சதவீதக் குறைவு ஏற்பட்டதால் இந்தச் சரிவு ஏற்பட்டது; அதேவேளையில் கலப்பு உணர்தல்கள் ஆண்டு அடிப்படையில் மாறாமல் இருந்தன.
| அளவுகோல் | Q1 FY27 | ஆண்டு அடிப்படையிலான மாற்றம் |
|---|---|---|
| செயல்பாட்டு வருமானம் | Rs 9,500 கோடி | 7.7% குறைவு |
| EBITDA | Rs 1,589 கோடி | 19.0% குறைவு |
| ஒரு டன்னுக்கு EBITDA | Rs 918 | 11.9% குறைவு; தொடர்ச்சியாக 26.1% உயர்வு |
| EBITDA வரம்பு | 16.7% | 233 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைவு |
| PAT | Rs 577 கோடி | 30.9% குறைவு |
மின்சாரம், எரிபொருள் மற்றும் பிற செலவுகள் அதிகரித்ததால் ஒரு டன்னுக்கான மொத்த செலவு ஆண்டு அடிப்படையில் 3.2 சதவீதம் உயர்ந்தது; EBITDA வரம்பு ஆண்டு அடிப்படையில் 233 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைந்து 16.7 சதவீதமாக இருந்தது. அறிவிக்கப்பட்ட PAT ஆண்டு அடிப்படையில் 30.9 சதவீதம் குறைந்து Rs 577 கோடியாக இருந்தது.
நிர்வாகம் FY27E க்கான சுமார் 8 சதவீத விற்பனை-அளவு வளர்ச்சி வழிகாட்டுதலைத் தக்கவைத்துள்ளது; இது சுமார் 80 mtpa அளவைக் குறிக்கிறது. உள்கட்டமைப்புச் செலவு, வீட்டு வசதி தேவை மற்றும் சமீபத்தில் இயக்கப்பட்ட திறன்கள் வளர்ச்சிக்கு ஆதரவளிக்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
நிறுவனத்தின் அளவை விட மதிப்புக்கு முன்னுரிமை அளிக்கும் அணுகுமுறையில், குறைந்த வரம்பு கொண்ட வர்த்தகம் அல்லாத விற்பனை குறைக்கப்பட்டது. Q1 FY27 இல் வர்த்தக அளவுகள் ஆண்டு அடிப்படையில் 2 சதவீதம் சரிந்தன; வர்த்தகம் அல்லாத அளவுகள் 21 சதவீதம் சரிந்தன. வர்த்தக விற்பனை மொத்த அளவுகளில் 78 சதவீதமாக இருந்தது; பிரீமியம் தயாரிப்புகள் வர்த்தக விற்பனையில் 34 சதவீதமாக இருந்தன. Q1 FY27 இல் திறன் பயன்பாடு சுமார் 65 சதவீதமாக இருந்தது; மார்ச் 2026 நிலவரப்படி இது சுமார் 70 சதவீதமாக இருந்தது. FY26 முதல் FY28E வரை ஒருங்கிணைந்த அளவு வளர்ச்சி சுமார் 7 சதவீத CAGR ஆக இருக்கும் என ICICI Direct மதிப்பிடுகிறது.
Ambuja Cements, FY27 இறுதிக்குள் 109 mtpa இலிருந்து 119 mtpa ஒருங்கிணைந்த திறனை நோக்கி முன்னேறி வருகிறது. Jodhpur, Dahej, Kalamboli, Warisaliganj, Bathinda மற்றும் Maratha ஆகிய இடங்களில் திட்டங்கள் நடைபெற்று வருகின்றன.
நிர்வாகத்தின் நீண்டகால இலக்கு 155 mtpa ஆகும்; இதில் ஆண்டுதோறும் சுமார் 8-10 mtpa கூடுதல் திறனும் 70-75 சதவீத ஒருங்கிணைந்த பயன்பாடும் அடங்கும். நவீனமயமாக்கல் மற்றும் ஒருங்கிணைப்புக்காக சுமார் 3.5 mtpa திறன் கிட்டத்தட்ட ஆறு மாதங்களுக்கு தற்காலிகமாக மூடப்பட்டிருக்கும்.
Orient Cement சுமார் 87 சதவீத பயன்பாடு மற்றும் ஆரோக்கியமான வரம்புகளுடன் செயல்பட்டது; அதேவேளையில் பயன்பாட்டை மேம்படுத்த Penna Cement அதன் விநியோக வலையமைப்பில் முதலீடு செய்ய வேண்டும்.
| உருப்படி | வழிகாட்டுதல் அல்லது நிலை |
|---|---|
| FY27-இறுதி திறன் | 119 mtpa |
| நீண்டகால திறன் இலக்கு | 155 mtpa |
| FY27E மூலதனச் செலவு | சுமார் Rs 6,500 கோடி |
| Q1 இல் செலவிடப்பட்ட FY27E மூலதனச் செலவு | Rs 1,500-1,600 கோடி |
| FY28 மூலதனச் செலவு | Rs 6,000-7,000 கோடி |
கையகப்படுத்தப்பட்ட சொத்துகளின் ஒருங்கிணைவு மற்றும் செலவு முயற்சிகள் மூலம் லாபத்தன்மை மேம்படும் என தரகு நிறுவனம் எதிர்பார்க்கிறது. FY27 இறுதிக்குள் செயல்பாட்டுச் செலவை மேலும் Rs 130-150 ஒரு டன்னுக்கு குறைத்து, சுமார் Rs 4,250 ஒரு டன்னாகவும் FY28 இறுதிக்குள் சுமார் Rs 4,000 ஒரு டன்னாகவும் கொண்டுவர நிர்வாகம் இலக்கு வைத்துள்ளது.
செலவுக் குறைப்புக்கான முக்கிய காரணிகள்:
Q1 FY27 இல் பசுமை மின்சாரப் பங்கு சுமார் 28 சதவீதமாக இருந்தது; FY27 இறுதிக்குள் இதை 35 சதவீதமாக்க இலக்கு வைக்கப்பட்டுள்ளது. FY27E இல் மாற்று எரிபொருள் பயன்பாட்டை 12-15 சதவீதமாக்கவும் நிர்வாகம் இலக்கு வைத்துள்ளது. நிலக்கரி தொகுதிகள் சுமார் 30 மாதங்களில் செயல்பாட்டுக்கு வரும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
FY28E இல் Rs 1,037 ஒரு டன்னுக்கு EBITDA என ICICI Direct கணித்துள்ளது; FY26 இல் இது Rs 874 ஆக இருந்தது. தரகு நிறுவனம் FY27E மற்றும் FY28E வருவாய், EBITDA மதிப்பீடுகளை பெரும்பாலும் தக்கவைத்துள்ளது; அதேவேளையில் அளவு CAGR மதிப்பீட்டை சிறிதளவு குறைத்து FY28E ஒரு டன்னுக்கான EBITDA மதிப்பீட்டை உயர்த்தியுள்ளது.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)