Buy
₹1,942
₹2,226
₹2,240
15.35%
Motilal Oswal Financial Services Ltd. தனது ஆகஸ்ட் 3, 2026 Q1 FY27 முடிவுகள் புதுப்பிப்பில் APL Apollo Tubes மீதான வாங்கும் மதிப்பீட்டை மீண்டும் உறுதிப்படுத்தியது. வீட்டுவசதி மற்றும் உள்கட்டமைப்பில் கட்டமைப்புக் குழாய்களின் பயன்பாடு அதிகரிப்பதும், சூரிய உள்கட்டமைப்பு மற்றும் தரவு மையங்களில் விரிவாக்கமும் நிறுவனத்தின் வளர்ச்சி முன்னோக்கு வலுவாக இருப்பதற்கு ஆதரவளிப்பதாக தரகர் கருதுகிறார்.
Motilal Oswal, FY26-FY28E காலத்தில் 11 சதவீத விற்பனை அளவு CAGR-ஐ மதிப்பிட்டுள்ளது; இதே காலத்தில் வருவாய், EBITDA மற்றும் சரிசெய்யப்பட்ட PAT முறையே 17 சதவீதம், 18 சதவீதம் மற்றும் 21 சதவீத CAGR-ஆக இருக்கும் என கணித்துள்ளது.
| மதிப்பீட்டு அளவுகோல் | விவரங்கள் |
|---|---|
| அறிக்கை CMP | Rs 1,942 |
| இலக்கு விலை | Rs 2,240 |
| மறைமுக உயர்வு | 15 சதவீதம் |
| FY28E EPS | Rs 63 |
| மதிப்பீட்டு மடங்கு | FY28E EPS-இன் 35 மடங்கு |
| அறிக்கை CMP மதிப்பீடு | FY28E EPS-இன் 30.7 மடங்கு |
APL Apollo Tubes, Q1 FY27-ல் Rs 5,600 கோடி ஒருங்கிணைந்த வருவாயைப் பதிவு செய்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 4 சதவீதம் உயர்ந்தாலும், காலாண்டுக்கு காலாண்டு 11 சதவீதம் குறைந்தது. வருவாய், Motilal Oswal-ன் Rs 5,040 கோடி மதிப்பீட்டை விட அதிகமாக இருந்தது.
மொத்த விற்பனை அளவு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 6 சதவீதம் குறைந்து 7,44,823 டன் ஆக இருந்தது. புவிசார் அரசியல் விநியோகச் சங்கிலி இடையூறுகளால் துபாய் ஆலையில் சுமார் 25,000 டன் இழப்பு ஏற்பட்டது. எரிசக்தி பற்றாக்குறை மற்றும் முதன்மை-இரண்டாம் நிலை எஃகு விலை வித்தியாசம் அதிகரித்ததால் SG Premium துருப்பிடிக்காத பிரிவிலும் சுமார் 25,000 டன் பாதிப்பு ஏற்பட்டது. உயர்ந்த உள்ளீட்டுச் செலவுகள், எஃகு விலை உயர்வுக்குப் பிந்தைய விநியோகச் சேனல் இருப்புக் குறைப்பு மற்றும் மந்தமான கட்டுமான தேவை ஆகியவையும் விற்பனை அளவை பாதித்தன.
எதிர்மறை செயல்பாட்டு நெம்புகோல் இருந்தபோதிலும், Q1 FY27 EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு 11 சதவீதம் உயர்ந்து சுமார் Rs 410 கோடி ஆனது; இது தரகர் மதிப்பீட்டிற்கு ஏற்ப இருந்தது. சிறந்த விலை நிர்ணயம் மற்றும் லாபத்தன்மை மீதான நிர்வாகத்தின் கவனத்தால், ஒரு டன்னுக்கான EBITDA Rs 5,522 ஆகத் தக்கவைக்கப்பட்டது; Q1 FY26-ல் Rs 4,683 ஆகவும் Q4 FY26-ல் Rs 5,525 ஆகவும் இருந்தது. சரிசெய்யப்பட்ட PAT-மும் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 11 சதவீதம் உயர்ந்து சுமார் Rs 260 கோடியாக இருந்தது; இதுவும் மதிப்பீடுகளுக்கு ஏற்ப இருந்தது.
| அளவுகோல் | Q1 FY27 | ஆண்டுக்கு ஆண்டு / ஒப்பீடு |
|---|---|---|
| ஒருங்கிணைந்த வருவாய் | Rs 5,600 கோடி | ஆண்டுக்கு ஆண்டு 4 சதவீதம் உயர்வு; காலாண்டுக்கு காலாண்டு 11 சதவீதம் சரிவு |
| மொத்த விற்பனை அளவு | 7,44,823 டன் | ஆண்டுக்கு ஆண்டு 6 சதவீதம் சரிவு |
| EBITDA | சுமார் Rs 410 கோடி | ஆண்டுக்கு ஆண்டு 11 சதவீதம் உயர்வு |
| ஒரு டன்னுக்கான EBITDA | Rs 5,522 | Q1 FY26-ல் Rs 4,683; Q4 FY26-ல் Rs 5,525 |
| சரிசெய்யப்பட்ட PAT | சுமார் Rs 260 கோடி | ஆண்டுக்கு ஆண்டு 11 சதவீதம் உயர்வு |
| ஜூன் 2026-ல் நிகர ரொக்கம் | Rs 1,410 கோடி | மார்ச் 2026-ல் Rs 1,530 கோடி |
| நிகர செயல்பாட்டு மூலதன நாட்கள் | இல்லை | மாற்றமின்றி இருந்தது |
நிர்வாகம் FY27-க்கான 15-20 சதவீத விற்பனை அளவு வளர்ச்சி வழிகாட்டுதலைத் தக்கவைத்ததுடன், மொத்த EBITDA 20 சதவீதத்திற்கும் அதிகமாக வளரும் என எதிர்பார்க்கிறது. FY27-ல் ஒரு டன்னுக்கான EBITDA Rs 5,000-5,500 வரம்பில் இருக்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
சாதகமான பரந்த பொருளாதார நிலைமைகளின் ஆதரவுடன், 2HFY27-ல் தேவை மற்றும் செயல்திறன் குறிப்பிடத்தக்க அளவில் மேம்படும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. ஆகஸ்ட் மற்றும் செப்டம்பரில் மாதாந்திர விற்பனை அளவு சுமார் 3,35,000-3,50,000 டன்னை எட்டும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
விற்பனை அளவு மீளும்போது ஒரு டன்னுக்கான EBITDA குறையலாம். எனினும், மதிப்புக்கூட்டப்பட்ட தயாரிப்புகளின் அதிகரிக்கும் பங்களிப்பு காலப்போக்கில் EBITDA மார்ஜினை சுமார் 100-200 அடிப்படைப் புள்ளிகள் மேம்படுத்தும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. APL Apollo மற்றும் கூரை தயாரிப்புகளுக்கு ஒரு டன்னுக்கான EBITDA Rs 6,000-7,000, SG தயாரிப்புகளுக்கு சுமார் Rs 500, மற்றும் UAE விரிவாக்கத்திலிருந்து Rs 6,000-7,000 என நிர்வாகம் இலக்கு நிர்ணயித்துள்ளது.
APL Apollo Tubes, தற்போதைய 5 மில்லியன் டன் திறனை FY28-க்குள் 8 மில்லியன் டன்னாக விரிவாக்க திட்டமிட்டுள்ளது. இதில் 2 மில்லியன் டன் Greenfield மற்றும் Brownfield திறன், மேலும் 1 மில்லியன் டன் தடையகற்றல் திறன் அடங்கும். புதிய திறன்கள் 2HFY27 முதல் செயல்படத் தொடங்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
Malur முழுமையாக மதிப்புக்கூட்டப்பட்ட தயாரிப்புகளில் கவனம் செலுத்தும். Q4 FY28-க்குள் போர்ட்ஃபோலியோவில் மதிப்புக்கூட்டப்பட்ட தயாரிப்புகளின் பங்கு 75 சதவீதத்திற்கும் அதிகமாகும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது; இது அதிக நிலையான விற்பனை அளவு மற்றும் மார்ஜின்களுக்கு ஆதரவளிக்கும்.
ஜூலையில் UAE விற்பனை அளவு மாதத்திற்கு 10,000-12,000 டன்னாக மீண்டது. மூலப்பொருள் விநியோகம் இயல்பாகுமானால், செப்டம்பருக்குள் மாதத்திற்கு 24,000-25,000 டன் என்ற வரலாற்று அளவுக்குத் திரும்பும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது.
Motilal Oswal, FY27E மற்றும் FY28E வருவாய் மதிப்பீடுகளை 8 சதவீதம் உயர்த்தி முறையே Rs 28,175 கோடி மற்றும் Rs 31,587 கோடியாக்கியது. EBITDA மதிப்பீடுகள் FY27E-க்கு Rs 2,153 கோடி மற்றும் FY28E-க்கு Rs 2,504 கோடி என பெரும்பாலும் மாற்றமின்றி வைக்கப்பட்டன.
| மதிப்பீடு | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| வருவாய் | Rs 28,175 கோடி | Rs 31,587 கோடி |
| EBITDA | Rs 2,153 கோடி | Rs 2,504 கோடி |
| சரிசெய்யப்பட்ட PAT | Rs 1,448 கோடி | Rs 1,758 கோடி |
FY27E சரிசெய்யப்பட்ட PAT Rs 1,448 கோடியாகத் தக்கவைக்கப்பட்டது; FY28E சரிசெய்யப்பட்ட PAT 4 சதவீதம் உயர்த்தப்பட்டு Rs 1,758 கோடியாக்கப்பட்டது.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)