BUY
₹1,942
₹2,226
₹2,312
19.05%
Elara Securities, ஆகஸ்ட் 3, 2026 முடிவுகள் புதுப்பிப்பில் APL Apollo Tubes மீதான தனது குவியுங்கள் மதிப்பீட்டைத் தக்கவைத்துள்ளது. புதிய புவியியல் பகுதிகளில் திறன் விரிவாக்கம் மற்றும் மதிப்புக்கூட்டப்பட்ட தயாரிப்புகளின் அதிகரிக்கும் பங்களிப்பு ஆதரவுடன் குழாய் அளவுகள் மீளும் என தரகர் எதிர்பார்க்கிறது.
முதன்மை மற்றும் இரண்டாம் நிலை எஃகு குழாய்களுக்கு இடையிலான விலை இடைவெளி குறைவது தேவை மீட்சிக்கு ஆதரவளிக்கத் தொடங்கியுள்ளது என Elara நம்புகிறது. பருவகால தேவையால் H2 FY27-இல் ஸ்பாஞ்ச் இரும்புக்கான தேவை வலுப்பெறுவதால், FY27 இறுதிக்குள் இந்த இடைவெளி மேலும் குறையும் என எதிர்பார்க்கிறது.
அளவு வளர்ச்சிக்கான பிற சாத்தியமான காரணிகளில் மத்திய கிழக்கில் தேங்கிய தேவை, விநியோகச் சங்கிலி மறுஇருப்பாக்கம் மற்றும் புதிதாக இயக்கப்பட்ட திறனின் அதிகரிப்பு ஆகியவை அடங்கும்.
APL Apollo Tubes, Q1 FY27-இல் Rs 4,113 million EBITDA-வைப் பதிவு செய்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 10.6 சதவீதம் அதிகரித்தது, ஆனால் Elara-வின் Rs 4,358 million மதிப்பீட்டை விட 5.6 சதவீதம் குறைவாக இருந்தது. EBITDA பெரும்பாலும் ஒருமித்த மதிப்பீட்டுக்கு இணையாக இருந்தது. ஆண்டு ஊதியத் திருத்தத்துக்குப் பிறகு பணியாளர் செலவு ஒரு டன்னுக்கு Rs 254 உயர்ந்ததே இந்தக் குறைவுக்கு முக்கிய காரணமாக இருந்தது.
Q1 FY27 வருவாய் Rs 54,382 million ஆக இருந்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 8.7 சதவீதம் உயர்ந்து, Elara-வின் மதிப்பீட்டை விட 4.8 சதவீதம் அதிகமாக இருந்தது. சரிசெய்யப்பட்ட PAT Rs 2,631 million ஆக இருந்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 10.9 சதவீதம் உயர்ந்தது, ஆனால் தரகர் மதிப்பீட்டை விட 9.9 சதவீதம் குறைவாக இருந்தது.
| Q1 FY27 அளவுகோல் | பதிவானது | ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் | Elara மதிப்பீட்டுடன் ஒப்பீடு |
|---|---|---|---|
| வருவாய் | Rs 54,382 million | +8.7% | மதிப்பீட்டை விட 4.8% அதிகம் |
| EBITDA | Rs 4,113 million | +10.6% | Rs 4,358 million மதிப்பீட்டை விட 5.6% குறைவு |
| சரிசெய்யப்பட்ட PAT | Rs 2,631 million | +10.9% | மதிப்பீட்டை விட 9.9% குறைவு |
குழாய் அளவு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 6.2 சதவீதமும் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 19.5 சதவீதமும் குறைந்து 744,800 tonnes ஆனது; இது ஏழு காலாண்டுகளின் குறைந்த அளவாகும். புவிசார் அரசியல் நெருக்கடியின்போது UAE-யில் சுமார் 25,000 டன் விற்பனை இழப்பு, முதன்மை-இரண்டாம் நிலை குழாய் விலை இடைவெளி அதிகரித்ததால் SG Premium-பிராண்ட் விற்பனை குறைவு, எரிவாயு பற்றாக்குறையால் துருப்பிடிக்காத குழாய்களின் சுமார் 25,000 டன் அளவு இழப்பு மற்றும் அதிக பணவீக்கத்துக்கு மத்தியில் விநியோகச் சங்கிலி இருப்பைக் குறைத்தல் ஆகியவற்றை பலவீனமான செயல்திறனுக்குக் காரணமாக Elara கூறியுள்ளது.
| பிரிவு | Q1 FY27 அளவு | ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் |
|---|---|---|
| APL Apollo-பிராண்ட் | 568,700 tonnes | -11.2% |
| UAE | 25,900 tonnes | -46.2% |
| கூரை தயாரிப்புகள் | 91,500 tonnes | பெரும்பாலும் நிலையாக |
| SG Premium | 58,700 tonnes | ஆண்டுக்கு ஆண்டு கூர்மையான அதிகரிப்பு; தொடர்ச்சியாக 35.2% குறைவு |
அளவு பலவீனமாக இருந்தபோதும் விலை நிர்ணயம் லாபத்தன்மையைப் பாதுகாத்தது. கலப்பு உணர்த்தப்பட்ட விலை ஆண்டுக்கு ஆண்டு 16.0 சதவீதமும் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 11.2 சதவீதமும் உயர்ந்து Rs 73,013 per tonne ஆனது. டன்னுக்கு EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு 18.0 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 5,522 ஆனது மற்றும் தொடர்ச்சியாக நிலையாக இருந்தது.
FY27-இல் சுமார் 20 சதவீத EBITDA வளர்ச்சிக்கான வழிகாட்டுதலை நிர்வாகம் மீண்டும் வலியுறுத்தியது. ஜூலை அளவுகள் மாதத்திற்கு மாதம் சுமார் 20 சதவீதம் அதிகரித்ததாகவும், Q2 FY27-இல் சுமார் 1.0 million tonnes விற்பனை இலக்காக உள்ளதாகவும் நிர்வாகம் தெரிவித்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு சுமார் 17 சதவீத வளர்ச்சியைக் குறிக்கிறது.
APL Apollo Tubes, பசுமை நில மற்றும் தற்போதைய வளாகத் திட்டங்கள் மூலம் கட்டமைப்பு எஃகு திறனை FY28 இறுதிக்குள் 5 million tonnes-லிருந்து 8 million tonnes ஆக விரிவாக்கி வருகிறது.
மதிப்புக்கூட்டப்பட்ட தயாரிப்புகளின் பங்கு Q1 FY27 இறுதியில் சுமார் 65 சதவீதத்திலிருந்து FY28 இறுதிக்குள் 75-80 சதவீதமாக உயரும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. இந்த கலவை மாற்றம் வருவாய் சுழற்சித்தன்மையைக் குறைக்கும் என Elara எதிர்பார்க்கிறது.
பலவீனமான Q1 அளவுகளைப் பிரதிபலிக்கும் வகையில் Elara, FY27E, FY28E மற்றும் FY29E EBITDA மதிப்பீடுகளை முறையே 2.2 சதவீதம், 1.2 சதவீதம் மற்றும் 1.1 சதவீதம் குறைத்தது. அதே நேரத்தில், வருவாய் மதிப்பீடுகளை முறையே 4.0 சதவீதம், 4.5 சதவீதம் மற்றும் 2.3 சதவீதம் உயர்த்தியது.
| நிதியாண்டு | வருவாய் முன்னறிவிப்பு | EBITDA முன்னறிவிப்பு |
|---|---|---|
| FY27E | Rs 279,509 million | Rs 20,275 million |
| FY28E | Rs 327,472 million | Rs 24,153 million |
| FY29E | Rs 380,359 million | Rs 29,513 million |
June 2028E EPS Rs 66.0 அடிப்படையில் மதிப்பீட்டை 35.0 மடங்கு June 2028E P/E வரை முன்னோக்கி நகர்த்தி, Elara தனது இலக்கு விலையை Rs 2,213-லிருந்து Rs 2,312 ஆக உயர்த்தியது.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)