BUY
₹445
₹439.6
₹528
18.65%
Motilal Oswal Financial Services இன் ஆகஸ்ட் 7, 2026 Apollo Tyres முடிவு புதுப்பிப்பு வாங்கும் மதிப்பீட்டைத் தக்கவைத்துள்ளது; நிலைத்த தேவைகள், உயர்தர தயாரிப்புகளுக்கான மாற்றம் மற்றும் ஐரோப்பிய மறுசீரமைப்பின் பலன்கள் ஆகியவை முக்கிய உந்துதல்களாகக் குறிப்பிடப்பட்டுள்ளன. FY25-FY28E காலத்தில் ஒருங்கிணைந்த வருவாயில் நிலையான 8 சதவீத CAGR ஐ தரகர் எதிர்பார்க்கிறார்.
மூலப்பொருள் செலவு பணவீக்கம் FY27E இல் மાર્જின்களை அழுத்தத்தில் வைத்திருக்கும் என எதிர்பார்க்கப்பட்டாலும், செலவு அழுத்தங்கள் இயல்புநிலைக்கு வரும்போதும் ஐரோப்பாவில் மறுசீரமைப்பு பலன்கள் வெளிப்படும்போதும் FY28E இல் முழுமையான மાર્જின் மீட்சி ஏற்படும் என Motilal Oswal எதிர்பார்க்கிறார்.
தரகரின் Rs 528 இலக்கு விலை FY28E ஒருங்கிணைந்த EPS இன் 16 மடங்கு அடிப்படையில் உள்ளது. FY27E EPS இன் 16.2 மடங்கு மற்றும் FY28E EPS இன் 13.5 மடங்கு மதிப்பீடுகள் போட்டியாளர்களுடன் ஒப்பிடுகையில் கவர்ச்சிகரமாக இருப்பதாக அது கருதுகிறது.
Apollo Tyres, Q1 FY27 இல் ஆண்டுக்கு ஆண்டு சுமார் 13 சதவீத ஒருங்கிணைந்த வருவாய் வளர்ச்சியைப் பதிவு செய்து Rs 73.9 பில்லியனை எட்டியது; இது Motilal Oswal இன் மதிப்பீட்டுக்கு ஏற்ப இருந்தது. ஒருங்கிணைந்த EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றமின்றி Rs 8.7 பில்லியனாக இருந்தது, இதுவும் மதிப்பீட்டுக்கு ஏற்ப இருந்தது; அதேவேளையில் மூலப்பொருள் பணவீக்கத்தைப் பிரதிபலிக்கும் வகையில் EBITDA மાર્જின் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 150 அடிப்படைப் புள்ளிகள் குறைந்து 11.7 சதவீதமாக இருந்தது, இது தரகரின் 11.6 சதவீத மதிப்பீட்டுடன் ஒப்பிடத்தக்கது.
ஒருங்கிணைந்த PAT ஆண்டுக்கு ஆண்டு 12.1 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 3.3 பில்லியனாகி, எதிர்பார்ப்பை விட அதிகமான Rs 583 மில்லியன் பிற வருவாயின் ஆதரவால் தரகரின் எதிர்பார்ப்புகளை மீறியது. முந்தைய ஆண்டுகளில் தள்ளுபடி செய்யப்பட்ட பாதுகாப்பற்ற குறுகியகால நிறுவனங்களுக்கு இடையேயான வைப்புகள் தொடர்பான இடைக்கால விநியோகத்திலிருந்து Rs 235 மில்லியன் அசாதாரண லாபமும் பதிவான வருவாயில் அடங்கியது.
| Q1 FY27 ஒருங்கிணைந்த அளவுகோல் | பதிவான செயல்திறன் | ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் / ஒப்பீடு |
|---|---|---|
| வருவாய் | Rs 73.9 பில்லியன் | சுமார் 13% உயர்வு; மதிப்பீட்டுக்கு ஏற்ப |
| EBITDA | Rs 8.7 பில்லியன் | மாற்றமில்லை; மதிப்பீட்டுக்கு ஏற்ப |
| EBITDA மાર્જின் | 11.7% | 150 அடிப்படைப் புள்ளிகள் சரிவு; மதிப்பீடு 11.6% |
| PAT | Rs 3.3 பில்லியன் | 12.1% உயர்வு; எதிர்பார்ப்புகளை மீறியது |
| பிற வருவாய் | Rs 583 மில்லியன் | எதிர்பார்ப்பை விட அதிகம் |
இறுதிச் சந்தைகள் மற்றும் தயாரிப்பு வகைகளில் பரந்தளவிலான தேவையின் ஆதரவுடன், இந்திய வணிகம் தனது மிக உயர்ந்த காலாண்டு வருவாயைப் பதிவு செய்ததாக நிர்வாகம் தெரிவித்தது. தனித்த வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 15.6 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 54.6 பில்லியனாகியது, தனித்த EBITDA மાર્જின் 80 அடிப்படைப் புள்ளிகள் மேம்பட்டு 12 சதவீதமாகியது, மேலும் தனித்த PAT ஆண்டுக்கு ஆண்டு 29.3 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 2.9 பில்லியனாகியது; இது மதிப்பீடுகளை விட அதிகமாக இருந்தது.
Apollo Tyres உள்நாட்டு டயர் துறையை விடச் சிறப்பாக செயல்பட்டு, கிட்டத்தட்ட அனைத்து தயாரிப்புப் பிரிவுகளிலும் இரட்டை இலக்க வளர்ச்சியை எட்டியதுடன் முக்கிய வகைகளில் பங்கையும் அதிகரித்ததாக நிர்வாகம் கூறியது. TBR மாற்றுச் சந்தைப் பங்கு 30 சதவீதத்துக்கு மேல் இருந்தது; PCR மாற்றுச் சந்தைப் பங்கு சுமார் 21 சதவீதமாக இருந்தது. அனைத்து விற்பனை வழிகள் மற்றும் வகைகளிலும் ஜூலை மாதத்தில் வலுவான தேவை இருந்ததாக நிர்வாகம் தெரிவித்தது; இதனால் Q2 FY27 இலும் வேகம் தொடரலாம் என்பதைக் குறிக்கிறது.
| இந்திய வணிக அளவுகோல் | Q1 FY27 செயல்திறன் | ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் / கவனிப்பு |
|---|---|---|
| தனித்த வருவாய் | Rs 54.6 பில்லியன் | 15.6% உயர்வு; மிக உயர்ந்த காலாண்டு வருவாய் |
| தனித்த EBITDA மાર્જின் | 12% | 80 அடிப்படைப் புள்ளிகள் மேம்பாடு |
| தனித்த PAT | Rs 2.9 பில்லியன் | 29.3% உயர்வு; மதிப்பீடுகளை விட அதிகம் |
| TBR மாற்றுச் சந்தைப் பங்கு | 30%க்கு மேல் | முக்கிய வகையில் பங்கு உயர்வு |
| PCR மாற்றுச் சந்தைப் பங்கு | சுமார் 21% | முக்கிய வகையில் பங்கு உயர்வு |
ரூபாயாக மாற்றப்பட்ட ஐரோப்பா வருவாய் Q1 FY27 இல் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 10.3 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 20.4 பில்லியனாகியது, ஆனால் EBIT மાર્જின் 190 அடிப்படைப் புள்ளிகள் குறைந்து 0.7 சதவீதமாகியது. நடப்பு மறுசீரமைப்பு முழுமையாக நிறைவடைந்த பிறகு ஐரோப்பாவில் உயர்-பதின்ம வயது EBITDA மાર્જின்களை அடைவதில் நிர்வாகம் நம்பிக்கையுடன் உள்ளது.
Motilal Oswal, Apollo Tyres இன் உயர்தர தயாரிப்புகளுக்கான மாற்ற உத்தியை முன்னிலைப்படுத்துகிறது. PV வருவாய் பங்களிப்பு FY18 இல் 18 சதவீதத்திலிருந்து FY26 இல் 22 சதவீதமாக உயர்ந்தது; ஐரோப்பிய UHP மற்றும் UUHP கலவை Q4 FY25 இல் 48 சதவீதத்திலிருந்து Q4 FY26 இல் 50 சதவீதமாக உயர்ந்தது.
உயர்தர Vredestein பிராண்ட், ஹங்கேரி உற்பத்தி வசதி, வலுவான மாற்றுச் சந்தைப் போட்டித்திறன், OEM ஊடுருவல் மற்றும் Enschede ஆலையின் மூடல் ஆகியவை ஐரோப்பிய வணிகத்திற்கு ஆதரவளிக்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
நிலவும் செலவு பணவீக்கத்தை முழுமையாக ஈடுசெய்ய மொத்தம் 15-16 சதவீத விலை உயர்வுகள் தேவை என நிர்வாகம் மதிப்பிட்டது. சுமார் 11 சதவீதம் அமல்படுத்தப்பட்டுள்ளது; இதனால் மேலும் ஒன்று அல்லது இரண்டு கட்டங்களுக்கு வாய்ப்புள்ளது.
இந்தியா மற்றும் ஐரோப்பா ஆலைகள் Q1 FY27 இல் முறையே 91 சதவீதம் மற்றும் 94 சதவீதம் திறன் பயன்பாட்டில் இயங்கின. Apollo Tyres, பரோடாவில் Spacemaster டயர் திறனை நிறுவி, OEM ஒப்புதல்களைப் பெற்றுள்ளது; விரைவில் வணிக விநியோகங்களை எதிர்பார்க்கிறது. பல புதிய EV-தள OEM ஒப்புதல்களையும் அது பெற்றுள்ளது.
FY27 க்கான சுமார் Rs 30 பில்லியன் மூலதனச் செலவு வழிகாட்டுதலை நிர்வாகம் மீண்டும் உறுதிப்படுத்தியது. Q1 FY27 ஒருங்கிணைந்த மூலதனச் செலவு சுமார் Rs 6.5 பில்லியனாக இருந்தது; இதில் இந்தியாவில் கிட்டத்தட்ட Rs 5 பில்லியன் அடங்கும். விரிவாக்கத் திட்டங்கள் செயல்படுத்தும் கட்டத்துக்குள் நுழையும்போது செலவினம் அதிகரிக்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
ஒருங்கிணைந்த நிகரக் கடன் சுமார் Rs 17 பில்லியனாக இருந்தது; EBITDA உடனான நிகரக் கடன் விகிதம் சுமார் 0.4 மடங்காக இருந்தது. வசதியான இருப்புநிலையைத் தக்கவைத்துக்கொண்டு FY27 இல் கடன்பளு மிதமாக உயரும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது.
Motilal Oswal, FY26-FY28E காலத்தில் இந்திய வருவாயில் 9 சதவீத CAGR ஐ கணித்துள்ளது; இதில் FY27E இல் 180 அடிப்படைப் புள்ளிகள் மાર્જின் சுருக்கமும் அதைத் தொடர்ந்து FY28E இல் மீட்சியும் அடங்கும். தரகர் FY27E EBITDA ஐ 1.6 சதவீதமும் EPS ஐ 3.9 சதவீதமும் உயர்த்தினார்.
| கணிப்பு மற்றும் இருப்புநிலை அளவுகோல் | விவரங்கள் |
|---|---|
| FY27 மூலதனச் செலவு வழிகாட்டுதல் | சுமார் Rs 30 பில்லியன் |
| Q1 FY27 ஒருங்கிணைந்த மூலதனச் செலவு | சுமார் Rs 6.5 பில்லியன், இதில் இந்தியாவில் கிட்டத்தட்ட Rs 5 பில்லியன் |
| ஒருங்கிணைந்த நிகரக் கடன் | சுமார் Rs 17 பில்லியன் |
| EBITDA உடனான நிகரக் கடன் | சுமார் 0.4 மடங்கு |
| இந்திய வருவாய் CAGR | FY26-FY28E காலத்தில் 9% |
| FY27E EBITDA திருத்தம் | 1.6% உயர்த்தப்பட்டது |
| FY27E EPS திருத்தம் | 3.9% உயர்த்தப்பட்டது |
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)