enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-307.24
76,957.27-0.4%

கமாடிட்டி செலவுகள் Q2 விளிம்புகளை அழுத்த, CV அல்லாத வளர்ச்சி Ashok Leyland-ன் சுழற்சித் தாக்கத்தை ஈடுகட்டுகிறது

Ashok Leyland Ltd.

புரோக்கர் பரிந்துரை:

SELL

புரோக்கர்: Elara Securities (India) Private Limited

16 Aug 2026

துறை: Automobile & Ancillaries

பரிந்துரை விலை

₹172

CMP

₹175.15

இலக்கு

₹166

இறக்கம்

3.49%

முதலீட்டு பார்வையும் மதிப்பீடும்

வர்த்தக வாகனங்களுக்கான தேவை வலுப்பெற்றதையும், CV அல்லாத வணிகங்கள் விரிவடைந்ததையும் மீறி, Elara Securities தனது ஆகஸ்ட் 16, 2026 முடிவுகள் புதுப்பிப்பில் Ashok Leyland மீதான Reduce மதிப்பீட்டைத் தக்கவைத்தது. மதிப்பீட்டை ஒரு காலாண்டு முன்னோக்கி நகர்த்திய பிறகு, தரகு நிறுவனம் இலக்கு விலையை Rs 160 இலிருந்து Rs 166 ஆக உயர்த்தியது; அதேவேளை 12x செப்டம்பர் 2028E EV/EBITDA மடங்கைத் தக்கவைத்தது. பங்கின் CMP Rs 172 ஆக இருப்பதால், திருத்தப்பட்ட இலக்கு தற்போதைய சந்தை விலைக்குக் கீழே உள்ளது.

Q2 FY27-ல் கமாடிட்டி பணவீக்கம் விளிம்புகளுக்கு அழுத்தம் தரும் என எதிர்பார்க்கப்படுவதால் Elara எச்சரிக்கையாக உள்ளது. FY27-29E-ல் MHCV துறையின் CAGR வெறும் 3-4 சதவீதம் மட்டுமே இருக்கும் எனவும் எதிர்பார்க்கிறது.

மதிப்பீட்டு கூறு ஒரு பங்கிற்கான மதிப்பு
Ashok Leyland முதன்மை வணிகம் Rs 160
Hinduja Leyland Finance மதிப்பு Rs 5
திருத்தப்பட்ட இலக்கு விலை Rs 166

Q1 FY27 நிதிச் செயல்திறன்

Ashok Leyland Q1 FY27-ல் தனிப்பட்ட வருவாயாக Rs 9,630 கோடி பதிவு செய்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 10.4 சதவீதம் உயர்ந்தது. MHCV லாரிகள், LCVகள் மற்றும் CV அல்லாத வணிகங்களில் பரவலான வளர்ச்சி இதற்கு ஆதரவளித்தது. EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு பெரும்பாலும் மாறாமல் Rs 970 கோடியாக இருந்தது; EBITDA விளிம்பு ஆண்டுக்கு ஆண்டு சுமார் 105 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைந்து 10.1 சதவீதமாக இருந்தது. PAT ஆண்டுக்கு ஆண்டு 3 சதவீதம் உயர்ந்து சுமார் Rs 610 கோடியாக இருந்தது.

Q1 FY27 அளவீடு பதிவான செயல்திறன் ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம்
வருவாய் Rs 9,630 கோடி 10.4% உயர்வு
EBITDA Rs 970 கோடி பெரும்பாலும் மாறாமல்
EBITDA விளிம்பு 10.1% சுமார் 105 bps சரிவு
PAT சுமார் Rs 610 கோடி 3% உயர்வு
மொத்த விளிம்பு 28.6% காலாண்டுக்கு காலாண்டு 10 bps சரிவு

மொத்த விளிம்பு 28.6 சதவீதத்தில் ஒப்பீட்டளவில் உறுதியாக இருந்தது; காலாண்டுக்கு காலாண்டு வெறும் 10 அடிப்படை புள்ளிகள் மட்டுமே குறைந்தது. குறைந்த செலவிலான தொடக்கச் சரக்கு, விலை உயர்வுகள், செலவுச் சேமிப்பு மற்றும் சிறந்த வணிகக் கலவை விளிம்புகளுக்கு ஆதரவளித்தன. எனினும், அதிக கமாடிட்டி விலைகள் மற்றும் விநியோகச் சங்கிலி பாதிப்பால் பொருள் செலவு ஆண்டுக்கு ஆண்டு சுமார் 90 அடிப்படை புள்ளிகள் உயர்ந்து வருவாயின் 71.5 சதவீதமாகியது.

கமாடிட்டி செலவுகள் மற்றும் விலை நடவடிக்கைகள்

கமாடிட்டி செலவு அழுத்தம் Q2 FY27-ல் உச்சத்தை அடைந்து, Q3 FY27 முதல் தளர்ந்து, Q4 FY27-ல் மேலும் குறிப்பிடத்தக்க முன்னேற்றம் காணும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. Ashok Leyland Q1 FY27-ல் சுமார் 1.2-1.25 சதவீத விலை உயர்வை நடைமுறைப்படுத்தியது; இது கமாடிட்டி பாதிப்பில் சுமார் பாதியை ஈடுகட்டியதாக நிர்வாகம் தெரிவித்தது. செலவுச் சேமிப்பும் சரக்கு நன்மைகளும் மீதமுள்ள தாக்கத்தைச் சமாளித்தன.

ஜூலை முதல், நிறுவனம் CVகளில் 1 சதவீதத்திற்கும் அதிகமாகவும் LCVகளில் 2 சதவீதத்திற்கும் அதிகமாகவும் விலை உயர்வுகளை நடைமுறைப்படுத்தியது. இதனால் FY27-க்கான மொத்த உயர்வு CVகளுக்கு சுமார் 2.00-2.25 சதவீதமாகவும் LCVகளுக்கு 3.5 சதவீதத்திற்கும் அதிகமாகவும் ஆனது. மேலும் விலை உயர்வுகளும் தள்ளுபடி மேம்படுத்தலும் பரிசீலனையில் உள்ளன.

அதிக குதிரைத்திறன் லாரிகளின் அதிகமான கலவை, மேல்செலவுகளின் கடுமையான கட்டுப்பாடு மற்றும் Achieve 2K செலவுச் சேமிப்புத் திட்டம் ஆகியவை மூலப்பொருள் பணவீக்கத்தை ஓரளவு தணிக்கும் என Elara எதிர்பார்க்கிறது. இருப்பினும், ஆண்டு ஊதியத் திருத்தங்களுக்குப் பிறகு Q2-ல் ஊழியர் செலவு காலாண்டுக்கு காலாண்டு சுமார் 4-5 சதவீதம் உயரலாம்.

வர்த்தக வாகன செயல்பாட்டு வேகம்

முதன்மை வாகனங்களில் செயல்பாட்டு வேகம் வலுவாக இருந்தது. உள்நாட்டு MHCV லாரி விற்பனை ஆண்டுக்கு ஆண்டு 15 சதவீதம் உயர்ந்து 22,998 அலகுகள் ஆனது; இது துறையின் சுமார் 13 சதவீத வளர்ச்சியை விட அதிகம். Ashok Leyland-ன் ஒட்டுமொத்த MHCV சந்தைப் பங்கு 29 சதவீதமாக இருந்தது.

LCV விற்பனை ஆண்டுக்கு ஆண்டு 21 சதவீதம் உயர்ந்து சாதனை Q1 அளவான 18,874 அலகுகள் ஆனது; Vahan சந்தைப் பங்கு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 30 அடிப்படை புள்ளிகள் உயர்ந்து 13.2 சதவீதமானது. சில லாபமற்ற டெண்டர்களை நிர்வாகம் தவிர்த்ததால் பேருந்து விற்பனை குறைந்தது. நிறுவனம் நடுத்தரப் பேருந்து, தனியார் பள்ளி மற்றும் பணியாளர் பிரிவுகளில் கவனம் செலுத்துகிறது; கடந்த மூன்று முதல் நான்கு ஆண்டுகளில் இந்தப் பிரிவுகளில் அதன் பங்கு சுமார் 15 சதவீதத்தில் இருந்து சுமார் 25 சதவீதமாக உயர்ந்துள்ளது.

FY27-ல் MHCV துறை உயர் ஒற்றை இலக்க வளர்ச்சியையும், LCV வளர்ச்சி சற்று சிறப்பாகவும் இருக்கும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. பழைய வாகனப் படையிலிருந்து உருவாகும் மாற்றுத் தேவை, மேம்பட்ட நிதியுதவி கிடைப்பு மற்றும் உள்கட்டமைப்பு செயல்பாடுகள் எதிர்பார்க்கப்படும் காரணிகளாகும்.

CV அல்லாத பல்வகைப்படுத்தல் மற்றும் புதிய-எரிசக்தி வணிகங்கள்

CV அல்லாத வணிகங்கள் பல்வகைப்படுத்தல் மற்றும் விளிம்பு ஆதரவுக்கான காரணியாக மாறி வருகின்றன. Q1 FY27-ல் விற்பனைக்குப் பிந்தைய வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 12.7 சதவீதம் உயர்ந்தது; Power Solutions 51 சதவீதமும் பாதுகாப்பு வணிகம் 64 சதவீதமும் வளர்ந்தன. பாதுகாப்பு வணிகம் ஆரோக்கியமான ஆர்டர் புத்தகத்தையும் டெண்டர் வரிசையையும் கொண்டுள்ளது.

CV அல்லாத வணிகங்களின் வளர்ச்சி காரணமாக, நிலையான செலவுகளை ஈடுகட்டத் தேவையான மாதாந்திர உள்நாட்டு MHCV விற்பனை முன்பு சுமார் 6,000-7,000 அலகுகளாக இருந்தது, இப்போது சுமார் 1,000-1,500 அலகுகளாகக் குறைந்துள்ளதாக நிர்வாகம் தெரிவித்தது.

Switch Mobility 650 eBuses-க்கான புதிய ஆர்டரைப் பெற்றது; இதன் மூலம் அதன் ஆர்டர் புத்தகம் சுமார் 2,100 அலகுகளாக உயர்ந்தது. Q1 FY27-ல் அது 225 eBuses மற்றும் சுமார் 300 eLCVs-ஐ வழங்கியது. OHM Mobility-ன் செயல்பாட்டு வாகனப் படை 1,900 eBuses-ஐ கடந்தது; காலாண்டில் 500-க்கும் மேற்பட்டவை சேர்க்கப்பட்டன. OHM அருகிலுள்ள காலத்தில் PAT சமநிலையை எட்டும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது.

ஏற்றுமதி, முதலீடுகள் மற்றும் மூலதனச் செலவு

Ras Al Khaimah ஆலையில் ஏற்பட்ட பாதிப்பு GCC விநியோகத்தைப் பாதித்ததால் ஏற்றுமதி விற்பனை ஆண்டுக்கு ஆண்டு 18 சதவீதம் குறைந்து 2,461 அலகுகளானது. GCC சில்லறைத் தேவை ஆரோக்கியமாக இருப்பதாக நிர்வாகம் கூறியது; உற்பத்தி மீண்டும் உச்ச இயக்க விகிதத்துக்குத் திரும்புவதால் மொத்த விற்பனை இழப்பை மீட்க முடியும் என எதிர்பார்க்கிறது. SAARC மற்றும் African Union சந்தைகள் ஆண்டுக்கு ஆண்டு சுமார் 40-60 சதவீதம் வளர்ந்தன.

Ashok Leyland Q1 FY27-ல் Optare-ல் சுமார் Rs 330 கோடியும் Hinduja Leyland Finance-ல் Rs 500 கோடியும் முதலீடு செய்தது. Q1 மூலதனச் செலவு சுமார் Rs 150 கோடியாக இருந்தது. கடந்த இரண்டு ஆண்டுகளில் ஆண்டு மூலதனச் செலவு சுமார் Rs 900-1,000 கோடியாக உயர்ந்துள்ளது; புதிய தயாரிப்புகள், எதிர்காலத் தொழில்நுட்பங்கள், மாற்று பவர்டிரெயின்கள் மற்றும் EVs-க்காக இது அடுத்த இரண்டு முதல் மூன்று ஆண்டுகளில் உயர்ந்த நிலையில் இருந்து மேலும் அதிகரிக்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

வருவாய் கண்ணோட்டம்

அருகிலுள்ள கால கமாடிட்டி அழுத்தத்தைப் பிரதிபலிக்க Elara FY27-29E வருவாய் மதிப்பீடுகளை சுமார் 1 சதவீதம் திருத்தியது. அதன் திருத்தப்பட்ட மதிப்பீடுகள் FY27E வருவாய் Rs 48,243 கோடி, EBITDA Rs 5,934 கோடி மற்றும் சரிசெய்யப்பட்ட PAT Rs 4,042 கோடி எனக் காட்டுகின்றன. EBITDA விளிம்பு FY27E-ல் 12.3 சதவீதத்தில் இருந்து FY29E-ல் 13.5 சதவீதமாக விரிவடையும் என கணிக்கப்பட்டுள்ளது.

மதிப்பீடு FY27E FY29E
வருவாய் Rs 48,243 கோடி குறிப்பிடப்படவில்லை
EBITDA Rs 5,934 கோடி குறிப்பிடப்படவில்லை
சரிசெய்யப்பட்ட PAT Rs 4,042 கோடி குறிப்பிடப்படவில்லை
EBITDA விளிம்பு 12.3% 13.5%

முக்கிய கண்காணிப்பு அம்சங்கள்

  • கமாடிட்டி செலவுகள்: Q2 FY27-ல் அழுத்தம் உச்சத்தை அடைந்து, Q3 முதல் தளர்ந்து, Q4-ல் மேலும் குறிப்பிடத்தக்க முன்னேற்றம் காணும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
  • விலை மற்றும் தள்ளுபடிகள்: மேலும் விலை உயர்வுகளும் தள்ளுபடி மேம்படுத்தலும் மூலப்பொருள் பணவீக்கத்தை ஈடுகட்ட உதவலாம்.
  • MHCV வளர்ச்சி: FY27-ல் உயர் ஒற்றை இலக்கத் துறை வளர்ச்சியை நிர்வாகம் எதிர்பார்த்தாலும், FY27-29E-ல் MHCV துறை CAGR வெறும் 3-4 சதவீதம் மட்டுமே என Elara எதிர்பார்க்கிறது.
  • CV அல்லாத செயலாக்கம்: விற்பனைக்குப் பிந்தைய வணிகம், Power Solutions, பாதுகாப்பு, Switch Mobility மற்றும் OHM Mobility ஆகியவை முக்கிய பல்வகைப்படுத்தல் மற்றும் விளிம்பு-ஆதரவு வணிகங்களாக உள்ளன.
  • ஏற்றுமதி மற்றும் மூலதனச் செலவு: Ras Al Khaimah ஆலையின் மீட்சி மற்றும் புதிய தயாரிப்புகள், எதிர்காலத் தொழில்நுட்பங்கள், மாற்று பவர்டிரெயின்கள் மற்றும் EVs-ல் உயர்ந்த முதலீடு முக்கிய காரணிகளாக இருக்கும்.
அசல் ஆய்வு அறிக்கையைப் பார்க்க / பதிவிறக்க

மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.