enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-307.24
76,957.27-0.4%

வரம்புகளில் கமாடிட்டி அழுத்தம் இருந்தாலும் CV மாற்றுச் சுழற்சியால் Ashok Leyland பயன்

Ashok Leyland Ltd.

புரோக்கர் பரிந்துரை:

HOLD

புரோக்கர்: ICICI Securities

17 Aug 2026

துறை: Automobile & Ancillaries

பரிந்துரை விலை

₹172

CMP

₹175.15

இலக்கு

₹185

ஏற்றம்

7.56%

முதலீட்டு பார்வை மற்றும் மதிப்பீடு

ஆகஸ்ட் 17, 2026 முடிவுகள் புதுப்பிப்பில், ICICI Securities, Rs 172 CMP-யுடன் ஒப்பிடுகையில் Rs 185 இலக்கு விலையுடன் Ashok Leyland மீதான HOLD மதிப்பீட்டைத் தொடர்கிறது. நடுத்தர மற்றும் கனரக வர்த்தக வாகனங்களில் (M&HCVs) வலுவான நிலைப்பாடு, ஏற்றுமதி வேகம் மற்றும் மின்சார வாகனங்களில் முன்னேற்றம் ஆகியவற்றின் ஆதரவுடன், நிறுவனத்தின் நீண்டகால வளர்ச்சிக் கதையை தரகர் நேர்மறையாகப் பார்க்கிறார்.

பல ஆண்டுகள் நீளும் வர்த்தக வாகன மாற்றுச் சுழற்சி, சரக்கு போக்குவரத்து தேவை மேம்பாடு மற்றும் பழைய BS2, BS3 மற்றும் BS4 வாகனங்களுக்குப் பதிலாக BS6 லாரிகள் வருவதால் பயனடைய Ashok Leyland நல்ல நிலையில் உள்ளது. இருப்பினும், குறுகிய கால கமாடிட்டி பணவீக்கம் மற்றும் முழுமையான மதிப்பீடுகள் பங்கு விலை உயர்வைக் கட்டுப்படுத்தலாம்; இது HOLD பரிந்துரையை ஆதரிக்கிறது.

ICICI Securities-ன் Rs 185 இலக்கு, பகுதிகளின் கூட்டுத்தொகை மதிப்பீட்டை அடிப்படையாகக் கொண்டது. தரகர், முக்கிய வணிகத்திற்கு FY28E EV/EBITDA-வின் 12.5 மடங்கையும், 20 சதவீத ஹோல்டிங்-கம்பெனி தள்ளுபடியைப் பயன்படுத்திய பிறகு மூலோபாய நீண்டகால முதலீடுகளுக்கு விலை-புத்தக மதிப்பின் 2 மடங்கையும் பயன்படுத்துகிறார்.

Q1 FY27 நிதிச் செயல்பாடு

Ashok Leyland, Q1 FY27-ல் நிலையான தனித்த செயல்பாட்டைப் பதிவு செய்தது. விற்பனை அளவு 10.2 சதவீதம் அதிகரித்து 48,763 அலகுகளானதால், செயல்பாட்டு வருமானம் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 10.4 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 9,634 கோடியாக இருந்தது. EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு Rs 970 கோடியில் மாற்றமின்றி இருந்தது; EBITDA வரம்பு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 105 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைந்து 10.1 சதவீதமானது. பதிவான PAT ஆண்டுக்கு ஆண்டு 2.6 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 609 கோடியாக இருந்தது.

Q1 FY27 அளவீடு செயல்பாடு ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம்
தனித்த செயல்பாட்டு வருமானம் Rs 9,634 கோடி 10.4 சதவீதம் உயர்வு
விற்பனை அளவு 48,763 அலகுகள் 10.2 சதவீதம் உயர்வு
EBITDA Rs 970 கோடி மாற்றமில்லை
EBITDA வரம்பு 10.1 சதவீதம் 105 அடிப்படை புள்ளிகள் சரிவு
பதிவான PAT Rs 609 கோடி 2.6 சதவீதம் உயர்வு

மொத்த காலாண்டு அளவில் M&HCVs 60 சதவீத பங்கைக் கொண்டிருந்தது; இது காலாண்டுக்கு காலாண்டு 660 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைவாகும். சராசரி விற்பனை விலை அலகுக்கு Rs 19.8 லட்சமாக இருந்தது.

வர்த்தக வாகன தேவை மற்றும் சந்தை நிலை

உள்நாட்டு M&HCV தொழில்துறை அளவுகள் Q1 FY27-ல் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 13 சதவீதம் வளர்ந்ததாக நிர்வாகம் தெரிவித்தது. Ashok Leyland-ன் M&HCV லாரி அளவுகள் 15 சதவீதம் உயர்ந்து 22,998 அலகுகளானதால், நிறுவனம் 29 சதவீத சந்தைப் பங்கைத் தக்கவைத்தது.

LCV அளவுகள் 21 சதவீதம் உயர்ந்து 18,874 அலகுகளானது; சந்தைப் பங்கு 30 அடிப்படை புள்ளிகள் உயர்ந்து 13.2 சதவீதமானது. பலவீனமான மே மாதத்துக்குப் பின் தேவை மீண்டதற்கு மாற்றுத் தேவை, பழைய வாகனப் படைகள், GST-தொடர்புடைய வாகன பொருளாதாரம், நிதி வசதி மற்றும் உள்கட்டமைப்பு நடவடிக்கைகள் காரணம் என நிர்வாகம் கூறியது.

FY27-ல் M&HCV தொழில்துறையில் உயர்ந்த ஒற்றை இலக்க வளர்ச்சியையும், LCV வளர்ச்சி சற்றே சிறப்பாகவும் இருக்கும் என நிறுவனம் எதிர்பார்க்கிறது. இருப்பினும், உயர்ந்த அடித்தளம் காரணமாக செப்டம்பர் முதல் அக்டோபருக்கு அப்பால் நிர்வாகம் எச்சரிக்கையாக உள்ளது.

வரம்பு முன்னோக்கு மற்றும் தணிப்பு நடவடிக்கைகள்

கமாடிட்டி மற்றும் விநியோகச் சங்கிலி செலவுகள் Q1-ஐ விட அதிகமாக இருக்கலாம் என்பதால், Q2 FY27-ல் வரம்பு அழுத்தம் நீடிக்கும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. Q1 வரம்புகள் குறைந்த செலவு தொடக்க இருப்பாலும் பயனடைந்தன; வாகன இருப்பு சுமார் 6,000-லிருந்து 8,000 அலகுகளாக உயர்ந்தது. இதன் விளைவாக, சில செலவுப் பணவீக்கம் இன்னும் லாப-நஷ்டக் கணக்கில் வரவில்லை.

Q2 அழுத்தத்தின் உச்சமாக இருக்கக்கூடும் என்றும், அதைத் தொடர்ந்து Q3-ல் சில தளர்வும் Q4-ல் முன்னேற்றமும் இருக்கும் என்றும் நிர்வாகம் கருதுகிறது. தணிப்பு நடவடிக்கைகள் பின்வருமாறு:

  • M&HCV-ல் சுமார் 2.25 சதவீதம் மற்றும் LCV-ல் 3.5 சதவீதத்துக்கு மேற்பட்ட ஒட்டுமொத்த FY27 விலை உயர்வுகள்.
  • Achieve 2K செலவு-சேமிப்பு திட்டம்.
  • மேம்பட்ட தயாரிப்பு கலவை.
  • தள்ளுபடி மேம்படுத்தல்.

வணிக பல்வகைப்படுத்தல் மற்றும் நிதி நெகிழ்வுத்தன்மை

பாதுகாப்பு, Power Solutions, விற்பனைக்குப் பிந்தைய சேவை, LCVs, EVs மற்றும் நிதிச் சேவைகளில் பல்வகைப்படுத்தலை வருவாய் தரத்தில் சாத்தியமான முன்னேற்றமாக தரகர் எடுத்துக்காட்டுகிறார். Q1 FY27-ல் பாதுகாப்பு வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 64 சதவீதம் உயர்ந்தது; Power Solutions வருவாய் 51 சதவீதம் அதிகரித்தது மற்றும் விற்பனைக்குப் பிந்தைய சேவை வருவாய் 12.7 சதவீதம் உயர்ந்தது.

மதிப்பிடப்பட்ட MHCV நிலையான-செலவு சமநிலை நிலை, மாதந்தோறும் 6,000–7,000 அலகுகளில் இருந்து 1,000–1,500 அலகுகளாகக் குறைந்துள்ளது. Ashok Leyland-இடம் Rs 2,252 கோடி நிகர ரொக்கம் இருந்தது; இதை நிர்வாகம் மூலதனச் செலவு, EVs, மாற்று பவர்டிரெயின்கள், தயாரிப்பு அறிமுகங்கள் மற்றும் சர்வதேச விரிவாக்கத்துக்கு பயன்படுத்தலாம்.

ஏற்றுமதி மற்றும் மின்சார வாகன முன்னேற்றம்

UAE வசதியில் ஏற்பட்ட தற்காலிக இடையூறு காரணமாக Q1-ல் ஏற்றுமதி அளவுகள் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 18 சதவீதம் குறைந்தன. உற்பத்தி இயல்புநிலைக்கு திரும்பும்போது GCC-ல் மீட்சி இருக்கும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. SAARC மற்றும் ஆப்பிரிக்கா ஆண்டுக்கு ஆண்டு 40–60 சதவீதம் வளர்ந்தன; Saudi ஆலை விரைவுபடுத்தப்படுகிறது.

Switch Mobility, 650 மின்சார பேருந்துகளுக்கான ஆர்டரைப் பெற்றது; இதன் e-bus ஆர்டர் புத்தகம் சுமார் 2,100 பேருந்துகளாக உயர்ந்தது. அது Q1-ல் 225 மின்சார பேருந்துகளையும் கிட்டத்தட்ட 300 மின்சார LCVs-களையும் வழங்கியது.

தரகர் மதிப்பீடுகள் மற்றும் முக்கிய ஆபத்து

ICICI Securities, FY26 முதல் FY28 வரை அளவு CAGR சுமார் 9 சதவீதமாகவும் EBITDA வரம்பு 12–12.5 சதவீத வரம்பிலும் இருக்கும் என மதிப்பிடுகிறது.

உயர்ந்த H2 FY27 அடித்தளத்துடன் ஒப்பிடும்போது தேவை மந்தமானால், மதிப்பீட்டை விடக் குறைந்த அளவு வளர்ச்சியே முக்கிய சரிவு ஆபத்தாகும்.

அசல் ஆய்வு அறிக்கையைப் பார்க்க / பதிவிறக்க

மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.