HOLD
₹2,758
₹2,576.9
₹3,050
10.59%
ஜூலை 29, 2026-இன் 1QFY27 முடிவுகள் புதுப்பிப்பில், Motilal Oswal Financial Services, Asian Paints மீதான தனது நடுநிலை மதிப்பீட்டையும் Rs 3,050 இலக்கு விலையையும் தக்கவைத்தது. வருவாய் எதிர்பார்ப்புக்கு ஏற்பவும் லாபத்தன்மை எதிர்பார்ப்பை விடவும் சிறப்பாக இருந்ததாக தரகு நிறுவனம் கருதியது; இருப்பினும் மூலப்பொருள் பணவீக்கம் மற்றும் கடுமையான போட்டி குறுகிய கால மார்ஜின் விரிவாக்கத்தை கட்டுப்படுத்தும் என எதிர்பார்க்கிறது. எதிர்பார்த்ததை விட சிறந்த மார்ஜின் செயல்பாட்டின் ஆதரவால் MOFSL தனது FY27E மற்றும் FY28E EPS மதிப்பீடுகளை 3 சதவீதம் உயர்த்தியது.
Asian Paints, 1QFY27-இல் ஒருங்கிணைந்த நிகர விற்பனையில் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 18 சதவீத வளர்ச்சியைப் பதிவு செய்து Rs 10,541.9 கோடியை எட்டியது; இது MOFSL-ன் Rs 10,411.8 கோடி மதிப்பீட்டை விட சற்றே அதிகம். இந்திய அலங்கார வணிக மதிப்பு வளர்ச்சி 17 சதவீதமாகவும் அளவு வளர்ச்சி 9 சதவீதமாகவும் இருந்தது; இது தரகு நிறுவனத்தின் 12 சதவீத அளவு எதிர்பார்ப்பை விட குறைவு. தொழில்துறை பிரிவு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 16 சதவீதம் வளர்ந்தது.
| ஒருங்கிணைந்த அளவீடு | 1QFY27 அறிவிக்கப்பட்டது | MOFSL மதிப்பீடு | ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் |
|---|---|---|---|
| நிகர விற்பனை | Rs 10,541.9 கோடி | Rs 10,411.8 கோடி | 18% வளர்ச்சி |
| மொத்த மார்ஜின் | 43.6% | 42.4% | 90 bps உயர்வு |
| EBITDA | Rs 2,168.8 கோடி | Rs 1,915.7 கோடி | 34% வளர்ச்சி |
| EBITDA மார்ஜின் | 20.6% | வழங்கப்படவில்லை | 240 bps உயர்வு |
| PBT | Rs 2,057.6 கோடி | வழங்கப்படவில்லை | 40% வளர்ச்சி |
| சரிசெய்யப்பட்ட PAT | Rs 1,539.3 கோடி | வழங்கப்படவில்லை | 40% வளர்ச்சி |
லாபத்தன்மை MOFSL எதிர்பார்ப்புகளை குறிப்பிடத்தக்க அளவில் மீறியது. முந்தைய காலாண்டிலிருந்து வந்த குறைந்த-செலவு சரக்குகளின் உதவியால், ஒருங்கிணைந்த மொத்த மார்ஜின் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 90 அடிப்படை புள்ளிகள் உயர்ந்து 43.6 சதவீதமாக இருந்தது; தரகு நிறுவனத்தின் மதிப்பீடு 42.4 சதவீதமாக இருந்தது. EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு 34 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 2,168.8 கோடியாக இருந்தது; மதிப்பீடு Rs 1,915.7 கோடியாக இருந்தது, மேலும் EBITDA மார்ஜின் 240 அடிப்படை புள்ளிகள் உயர்ந்து 20.6 சதவீதமானது. PBT 40 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 2,057.6 கோடியாகவும் சரிசெய்யப்பட்ட PAT 40 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 1,539.3 கோடியாகவும் இருந்தது. தனிநிலை விற்பனை 17 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 9,183.4 கோடியாக இருந்தது; தனிநிலை EBITDA மார்ஜின் 260 அடிப்படை புள்ளிகள் உயர்ந்து 21.9 சதவீதமானது.
4QFY26-இல் விலை உயர்வுக்கு முன் சில விநியோக வழிகளில் சரக்கு குவிப்பு இருந்தபோதிலும், முடிக்கப்பட்ட பொருட்களின் சரக்கில் குறிப்பிடத்தக்க அதிகரிப்பு இல்லை என்றும் உள்நாட்டு தேவை ஆரோக்கியமாக இருந்தது என்றும் நிர்வாகம் தெரிவித்தது. கிராமப்புற சந்தைகள் மற்றும் B2B தேவை, ஒப்பீட்டளவில் பலவீனமான Tier-1 மற்றும் Tier-2 நகரத் தேவையை ஈடுசெய்தன.
பண்டிகைக் காலத்தின் ஆதரவால் 2QFY27 தேவை ஆரோக்கியமாக இருக்கும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது; FY27 உள்நாட்டு அளவு வளர்ச்சி வழிகாட்டுதலை 8-10 சதவீதமாக தக்கவைத்துள்ளது. Tier-3 மற்றும் Tier-4 நகரங்களிலும் பிரீமியம் தயாரிப்புகளுக்கு நல்ல வரவேற்பு கிடைக்கிறது. இமல்ஷன்கள், கட்டுமான இரசாயனங்கள், நீர்ப்புகாமை மற்றும் பிரீமியம், ஆடம்பர தயாரிப்புகள் உள்ளிட்ட புதிய தயாரிப்புகள் வருவாயில் சுமார் 17 சதவீதம் பங்களித்தன.
Asian Paints, 1QFY27-இல் மூலப்பொருட்களில் 25 சதவீத பணவீக்கத்தை எதிர்கொண்டதாக நிர்வாகம் சுட்டிக்காட்டியது. அலங்கார மதிப்பு வளர்ச்சியில் சுமார் 9 சதவீத அளவு வளர்ச்சி, 4-5 சதவீத உணரப்பட்ட விலை நிர்ணயம் மற்றும் சுமார் 3 சதவீத சாதகமான தயாரிப்பு கலவை இடம்பெற்றிருந்தது.
நிறுவனம் அளவான விலை உயர்வுகளை அமல்படுத்தியது; 1QFY27-இல் எடையிட்ட சராசரி உயர்வு சுமார் 7 சதவீதமாக இருந்தது. கலவையைப் பொறுத்து, 2QFY27-இல் 8-9 சதவீத எடையிட்ட சராசரி விலைப் பயன் கிடைக்கும் என எதிர்பார்க்கிறது. அதிக-செலவு மூலப்பொருட்கள் 2QFY27 முதல் லாப-நஷ்டக் கணக்கை பாதிக்கத் தொடங்கும்; பருவகால கலவை காரணமாக 2Q மார்ஜின்களும் பொதுவாக குறைவாக இருக்கும்.
விலை நிர்ணயம், பிரீமியமாக்கல், ஒழுக்கமான கொள்முதல், செலவுத் திறன் மற்றும் பின்தங்கிய ஒருங்கிணைப்பு ஆகியவற்றின் ஆதரவால், FY27-க்கான 18-20 சதவீத EBITDA மார்ஜின் வழிகாட்டுதலில் நிர்வாகம் நம்பிக்கையுடன் உள்ளது. அலங்கார பிரிவை விட விலை உயர்வுகள் தாமதமாக இருப்பதால் தொழில்துறை மார்ஜின்கள் அழுத்தத்தில் உள்ளன.
VAM-VAE திட்டம், VAM-க்கு ஆண்டு திறன் 1,00,000 MT மற்றும் VAE-க்கு 1,50,000 MT உடன், 2QFY27-இல் முதல் கட்ட செயல்பாட்டுக்கு திட்டமிட்டபடி முன்னேறுகிறது. கொள்முதல் பொருளாதாரம் மற்றும் கலவைகளைப் பொறுத்திருந்தாலும், உள்நாட்டு இமல்ஷன் பயன்பாடு தொடர்புடைய தயாரிப்புகளுக்கு 300-500 அடிப்படை புள்ளிகள் மொத்த-மார்ஜின் பயனை வழங்கும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது.
| MOFSL மதிப்பீடுகள் | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| தனிநிலை அளவு வளர்ச்சி | 9% | வழங்கப்படவில்லை |
| தனிநிலை வருவாய் வளர்ச்சி | 16% | வழங்கப்படவில்லை |
| தனிநிலை EBITDA மார்ஜின் | 20.4% | 20.6% |
| ஒருங்கிணைந்த EBITDA மார்ஜின் | 19.1% | 19.4% |
MOFSL, FY27 தனிநிலை அளவு வளர்ச்சியை 9 சதவீதமாகவும் வருவாய் வளர்ச்சியை 16 சதவீதமாகவும், FY27E மற்றும் FY28E தனிநிலை EBITDA மார்ஜின்களை முறையே 20.4 சதவீதம் மற்றும் 20.6 சதவீதமாகவும், ஒருங்கிணைந்த EBITDA மார்ஜின்களை முறையே 19.1 சதவீதம் மற்றும் 19.4 சதவீதமாகவும் கணக்கிட்டுள்ளது.
Rs 3,050 இலக்கு விலை FY28E EPS-ன் 50 மடங்கை அடிப்படையாகக் கொண்டது. எதிர்பார்த்ததை விட சிறந்த மார்ஜின் செயல்பாடு மற்றும் மூலப்பொருள் பணவீக்கம், போட்டி ஆகியவற்றால் எதிர்பார்க்கப்படும் அழுத்தம் ஆகியவற்றுக்கு இடையிலான சமநிலையை தரகு நிறுவனத்தின் நடுநிலை மதிப்பீடு பிரதிபலிக்கிறது.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)