Buy
₹1,589
₹1,690
₹1,860
17.05%
Motilal Oswal Financial Services இன் ஆகஸ்ட் 6, 2026 முடிவு அறிக்கை, Aurobindo Pharma மீதான Buy பரிந்துரையைத் தொடர்கிறது. வலுவான US மற்றும் ஐரோப்பிய ஜெனரிக்ஸ் செயல்பாடுகளுக்கு, பயோசிமிலர்கள் மற்றும் ஒப்பந்த உற்பத்தியின் வளர்ந்து வரும் வளர்ச்சி இயந்திரங்கள் துணையாக உள்ளன என்பதே தரகரின் கருத்தாகும். அடிப்படை ஜெனரிக்ஸ் வணிகத்துடன் இந்த தளங்கள் வளரும்போது, பங்குக்கான வருவாய் FY26-FY28 காலத்தில் 21% CAGR இல் உயரும் என Motilal Oswal எதிர்பார்க்கிறது.
தரகர் FY26 மற்றும் FY27 மதிப்பீடுகளை பெரும்பாலும் மாற்றாமல் வைத்துள்ளதுடன், 12 மாத முன்கூட்டிய வருவாயின் 20 மடங்கு அடிப்படையில் Aurobindo Pharma ஐ மதிப்பிட்டு Rs 1,860 இலக்கு விலையை நிர்ணயித்துள்ளது.
Aurobindo Pharma ஒருங்கிணைந்த 1QFY27 விற்பனையில் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 16.3% வளர்ச்சியுடன் Rs 9,150 கோடி பதிவுசெய்தது; இது Motilal Oswal இன் Rs 9,163 கோடி மதிப்பீட்டுக்கு கிட்டத்தட்ட ஏற்புடையதாக இருந்தது. EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு 20% உயர்ந்து Rs 1,924 கோடியாக இருந்தது; இது தரகரின் Rs 1,824 கோடி மதிப்பீட்டை விட 5.5% அதிகம். EBITDA விளிம்பு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 60 அடிப்படை புள்ளிகள் உயர்ந்து 21.0% ஆனது; மதிப்பீடு 19.9% ஆக இருந்தது.
வணிகக் கலவையின் உதவியால் மொத்த விளிம்பு 160 அடிப்படை புள்ளிகள் மேம்பட்டு 60.4% ஆனது. சரிசெய்யப்பட்ட வரிக்குப் பிந்தைய லாபம் 27.7% அதிகரித்து Rs 1,054 கோடியாக இருந்தது; இது தரகரின் மதிப்பீட்டை விட சுமார் 8% அதிகம். பதிவான சிறப்புச் செலவுகளில் குத்தகை பெறத்தக்க தொகைகளின் அங்கீகார நீக்கத்தால் Rs 43 கோடியும், Lannett கையகப்படுத்தல் தொடர்பான Rs 40 கோடி செலவுகளும் அடங்கும்.
| 1QFY27 அளவுகோல் | பதிவானது | தரகர் மதிப்பீடு | ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் / வேறுபாடு |
|---|---|---|---|
| ஒருங்கிணைந்த விற்பனை | Rs 9,150 கோடி | Rs 9,163 கோடி | 16.3% வளர்ச்சி; பெரும்பாலும் ஏற்புடையது |
| EBITDA | Rs 1,924 கோடி | Rs 1,824 கோடி | 20% வளர்ச்சி; மதிப்பீட்டை விட 5.5% அதிகம் |
| EBITDA விளிம்பு | 21.0% | 19.9% | ஆண்டுக்கு ஆண்டு 60 அடிப்படை புள்ளிகள் உயர்வு |
| மொத்த விளிம்பு | 60.4% | — | ஆண்டுக்கு ஆண்டு 160 அடிப்படை புள்ளிகள் உயர்வு |
| சரிசெய்யப்பட்ட வரிக்குப் பிந்தைய லாபம் | Rs 1,054 கோடி | — | 27.7% வளர்ச்சி; மதிப்பீட்டை விட சுமார் 8% அதிகம் |
ஃபார்முலேஷன் விற்பனை ஆண்டுக்கு ஆண்டு 16.5% உயர்ந்து Rs 8,100 கோடியாக இருந்தது. US ஃபார்முலேஷன் வருவாய் 8.1% உயர்ந்து Rs 3,770 கோடியாக இருந்தது அல்லது gRevlimid தவிர்த்து நிலையான நாணய அடிப்படையில் USD399 million இல் 2.6% உயர்ந்தது; இது விற்பனையில் சுமார் 41% ஆகும். ஐரோப்பிய ஃபார்முலேஷன் விற்பனை 25.6% உயர்ந்து Rs 2,940 கோடியாக இருந்தது அல்லது நிலையான நாணயத்தில் 10.8% உயர்ந்தது. ஐரோப்பா 20%க்கும் அதிகமான EBITDA விளிம்பை எட்டியுள்ளதாக நிர்வாகம் தெரிவித்தது.
வளர்ச்சி சந்தைகள் விற்பனை 37.7% உயர்ந்து Rs 1,060 கோடியாக இருந்தது; API விற்பனை 14.5% உயர்ந்து Rs 1,049 கோடியாக இருந்தது. ARV வருவாய் 6.9% குறைந்து Rs 330 கோடியாக இருந்தது. Aurobindo Pharma க்கு 1QFY27 காலத்தில் 10 ANDA அனுமதிகள் கிடைத்தன.
| வணிகப் பிரிவு | 1QFY27 விற்பனை | ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் |
|---|---|---|
| ஃபார்முலேஷன்கள் | Rs 8,100 கோடி | 16.5% வளர்ச்சி |
| US ஃபார்முலேஷன்கள் | Rs 3,770 கோடி | 8.1% வளர்ச்சி; நிலையான நாணய அடிப்படையில் gRevlimid தவிர்த்து USD399 million |
| ஐரோப்பிய ஃபார்முலேஷன்கள் | Rs 2,940 கோடி | 25.6% வளர்ச்சி; நிலையான நாணயத்தில் 10.8% வளர்ச்சி |
| வளர்ச்சி சந்தைகள் | Rs 1,060 கோடி | 37.7% வளர்ச்சி |
| API | Rs 1,049 கோடி | 14.5% வளர்ச்சி |
| ARV | Rs 330 கோடி | 6.9% சரிவு |
FY27 க்கான இரட்டை இலக்க வருவாய் வளர்ச்சி, 21%க்கும் அதிகமான EBITDA விளிம்பு மற்றும் Rs 8,000 கோடிக்கும் அதிகமான முழுமையான EBITDA என்ற வழிகாட்டுதலை நிர்வாகம் மீண்டும் உறுதிப்படுத்தியது. FY27 இல் Rs 1,400-1,500 கோடி R&D செலவினத்துக்கு வழிகாட்டுதல் அளித்தது; இது 1QFY27 இன் Rs 350 கோடி இயக்க விகிதம் அல்லது வருவாயின் சுமார் 4%க்கு பெரும்பாலும் ஏற்புடையது. FY27 இல் ஐரோப்பாவில் இரட்டை இலக்க வளர்ச்சியை நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது.
Eugia FY27 இல் ஒற்றை இலக்க வளர்ச்சியுடன் USD500 million க்கும் அதிகமான வருவாய் ஈட்டும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
US FTC ஒப்புதல் மற்றும் USD250 million செலுத்துதலுக்குப் பிறகு, Lannett கையகப்படுத்தல் ஜூன் 29, 2026 அன்று நிறைவடைந்தது. கையகப்படுத்தப்பட்ட US உற்பத்தி வசதி, கட்டுப்படுத்தப்பட்ட பொருட்கள் மற்றும் அரசுத் தேவை வாய்ப்புகளுக்கான வழி என Motilal Oswal கருதுகிறது.
அடுத்த 9-12 மாதங்களில் SG&A சீரமைப்பு, கொள்முதல் சேமிப்புகள் மற்றும் உற்பத்தி மாற்றங்களால் Lannett பயனடையும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. Lannett மூலம் Advair அறிமுகம் ஆகஸ்ட் 2026 க்கு திட்டமிடப்பட்டுள்ளது; Lannett திறன் பயன்பாடு சுமார் 40% ஆக இருந்தது.
பயோலாஜிக்ஸ் தளத்தை நடுத்தர முதல் நீண்டகால வளர்ச்சி உந்துசக்தியாக தரகர் எடுத்துக்காட்டுகிறது. Pegfilgrastim, Filgrastim, Bevacizumab மற்றும் Trastuzumab ஆகிய நான்கு பயோசிமிலர்கள் வணிகமயமாக்கப்பட்டுள்ளன. Denosumab க்காக EMA யிடம் விண்ணப்பம் தாக்கல் செய்யப்பட்டுள்ளது; Omalizumab க்காக 3QCY26 இல் EMA விண்ணப்பம் இலக்கிடப்பட்டுள்ளது. Omalizumab, Denosumab மற்றும் Bevacizumab க்கான ஆரம்ப US FDA விண்ணப்பங்கள் CY26 இல் எதிர்பார்க்கப்படுகின்றன.
TheraNym Unit-1 இல் நவம்பர் 2026க்குள் தகுதிச் செயல்முறை தொடங்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது; CY27 இல் சரிபார்ப்பு தொகுதிகளும் CY28 முதல் வணிக வருவாயும் எதிர்பார்க்கப்படுகின்றன. Unit-2 இல் 60,000 litres திறனுக்காக USD180 million முதலீடு செய்யப்படுகிறது; 2030க்குள் தகுதி பெற இலக்கு நிர்ணயிக்கப்பட்டுள்ளது.
MSD கூட்டாண்மை பயோலாஜிக்ஸ் CDMO வருவாய்க்கான தெளிவை ஆதரிக்கிறது; இருப்பினும் குறிப்பிடத்தக்க CMO விரிவாக்கம் FY29 முதல் எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
| நிதியாண்டு | விற்பனை | EBITDA | சரிசெய்யப்பட்ட PAT |
|---|---|---|---|
| FY27E | Rs 39,600 கோடி | Rs 8,254 கோடி | Rs 4,410 கோடி |
| FY28E | Rs 44,320 கோடி | Rs 9,264 கோடி | Rs 5,245 கோடி |
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)