HOLD
₹2,307
₹2,281.1
₹2,259
2.08%
தேவை நல்ல முறையில் மீண்டதையும், முதல் காலாண்டு வருவாய் எதிர்பார்ப்பை விஞ்சியதையும் மீறி, Motilal Oswal Financial Services Ltd. ஜூலை 30, 2026 அன்று Balkrishna Industries மீதான தனது Neutral மதிப்பீட்டை மீண்டும் உறுதிப்படுத்தியது. இந்தியாவை நிறுவனத்தின் முக்கிய வளர்ச்சி இயக்கியாகக் கருதும் தரகு நிறுவனம், அமெரிக்கப் பிராந்தியத்தில் கணிசமான சந்தைப் பங்கு வாய்ப்பைக் காண்கிறது. இருப்பினும், பயணிகள் கார் ரேடியல் (PCR) மற்றும் டிரக், பேருந்து ரேடியல் (TBR) டயர்கள் விரிவாக்கம் தொடர்பான தொடர்ச்சியான மார்ஜின் அழுத்தம் மற்றும் செயல்படுத்தல் அபாயங்கள் குறித்து அது எச்சரிக்கையாக உள்ளது.
இலக்கு விலை Rs 2,259 ஆகும், இது 22 மடங்கு FY28E EPS அடிப்படையிலானது; CMP Rs 2,307 ஆக உள்ளது. FY27E வருவாயின் 26.5 மடங்கு மற்றும் FY28E வருவாயின் 22.5 மடங்கு மதிப்பீடுகள் அதிகமாக இல்லை என MOFSL குறிப்பிட்டது. இருப்பினும், முக்கிய வணிகத்தின் மார்ஜின்கள் மற்றும் வருமானங்களில் குறிப்பிடத்தக்க பாதிப்பு இல்லாமல் PCR/TBR சந்தைப் பங்கை வெற்றிகரமாகப் பெறுவதை எதிர்கால மதிப்பீட்டு மடங்கு சார்ந்திருக்கும் என அது கருதுகிறது.
Balkrishna Industries Q1 FY27இல் Rs 34,100 million வருவாயைப் பதிவு செய்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 16.2 சதவீதம் அதிகம் மற்றும் MOFSLஇன் Rs 30,400 million மதிப்பீட்டைவிட உயர்வாகும். ஆஃப்-ஹைவே டயர் அளவு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 16.2 சதவீதமும், தொடர்ச்சியாக 9 சதவீதமும் அதிகரித்து, சாதனை அளவான 93,770 டன்களை எட்டியது; இது தரகு நிறுவனத்தின் 87,117 டன் மதிப்பீட்டைவிட அதிகம். கலப்பு விற்பனை உணர்தல்கள் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 6.3 சதவீதம் உயர்ந்து, ஒரு டன்னுக்கு சுமார் Rs 364,000 ஆக இருந்தது; இது பெரும்பாலும் மதிப்பீடுகளுக்கு ஏற்ப இருந்தது.
| Q1 FY27 அளவுகோல் | பதிவானது | MOFSL மதிப்பீடு | ஆண்டுக்கு ஆண்டு / பிற ஒப்பீடு |
|---|---|---|---|
| வருவாய் | Rs 34,100 million | Rs 30,400 million | ஆண்டுக்கு ஆண்டு 16.2% உயர்வு |
| ஆஃப்-ஹைவே டயர் அளவு | 93,770 டன்கள் | 87,117 டன்கள் | ஆண்டுக்கு ஆண்டு 16.2% உயர்வு; தொடர்ச்சியாக 9% உயர்வு |
| கலப்பு விற்பனை உணர்தல்கள் | ஒரு டன்னுக்கு சுமார் Rs 364,000 | பெரும்பாலும் ஏற்ப | ஆண்டுக்கு ஆண்டு 6.3% உயர்வு |
| EBITDA | Rs 7,000 million | பெரும்பாலும் ஏற்ப | ஆண்டுக்கு ஆண்டு சுமார் 7% உயர்வு |
| EBITDA மார்ஜின் | 20.6% | 22.0% | ஆண்டுக்கு ஆண்டு சுமார் 320 bps மற்றும் தொடர்ச்சியாக 233 bps சரிவு |
| சரிசெய்யப்பட்ட PAT | Rs 4,300 million | Rs 3,700 million | ஆண்டுக்கு ஆண்டு 50% உயர்வு |
EBITDA, MOFSLஇன் முன்னறிவிப்புக்கு பெரும்பாலும் ஏற்ப இருந்தது; ஆனால் EBITDA மார்ஜின் 20.6 சதவீதமாகக் குறைந்தது, இது 22 சதவீத மதிப்பீட்டைவிடக் குறைவு. சாதகமற்ற பிராந்தியக் கலவை, கமாடிட்டி உள்ளீடு மற்றும் சரக்கு கட்டணச் செலவுகள் அதிகரிப்பு, அதிக விளம்பரச் செலவு மற்றும் குறைந்த மார்ஜின் உள்நாட்டு விற்பனையின் அதிக பங்கு ஆகியவை இந்தச் சரிவை பிரதிபலித்தன.
Rs 570 million சந்தை மதிப்பீட்டு லாபம் மற்றும் அதிகரித்த பிற வருவாய் காரணமாக, சரிசெய்யப்பட்ட PAT முக்கியமாக மதிப்பீடுகளை விஞ்சியது. வாரியம் ஒரு பங்குக்கு Rs 4 இடைக்கால டிவிடெண்டையும் அறிவித்தது.
சாதகமான வேளாண் பருவம் மற்றும் குறைந்த அடித்தளத்தால் ஆதரிக்கப்பட்ட ஐரோப்பாவில் நிலையான சூழல் இருப்பதாக நிர்வாகம் தெரிவித்தது. ஐரோப்பிய சந்தைப் பங்கு சுமார் 7–8 சதவீதம்; டீலர் இருப்புகள் இயல்பாக உள்ளன, மேலும் விநியோகச் சங்கிலியில் இருப்பு குவிப்பதற்கான எந்த அறிகுறியும் இல்லை.
ஆஃப்-ஹைவே டயர் அளவில் இந்தியா சுமார் 40 சதவீத பங்களிப்பைக் கொண்டிருந்ததுடன், வேளாண்மை, சுரங்கம், தொழில்துறை மற்றும் கட்டுமானப் பயன்பாடுகளில் பரவலான வளர்ச்சியை அளித்தது. மாற்றீட்டுத் தேவை, சந்தைப் பங்கு உயர்வு மற்றும் உள்கட்டமைப்பு நடவடிக்கைகள் வளர்ச்சியை ஆதரித்தன. இந்தியாவில் சுமார் 18–19 சதவீதம், ஐரோப்பாவில் 7–8 சதவீதம் மற்றும் USஇல் 3–4 சதவீதம் சந்தைப் பங்கு இருப்பதாக நிர்வாகம் மதிப்பிடுகிறது.
கட்டண விகிதங்கள் 10 சதவீதத்தில் நிலைபெற்ற பிறகு, US தலைமையில் அமெரிக்கப் பிராந்தியம் மேம்பட்டு வருகிறது. பிரீமியம் நிலைப்பாடு, மேலும் துல்லியமான சந்தை அணுகல் செயல்படுத்தல் மற்றும் கூடுதல் ஊடுருவலுக்கான வாய்ப்பு ஆகியவை வளர்ச்சிக்கு ஆதரவளிக்கும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது.
நிர்வாகம் Q1 FY27இல் சந்தைகள் முழுவதும் மொத்தமாக சுமார் 5 சதவீத விலை உயர்வை செயல்படுத்தியது; இதன் முழுப் பலன் Q2 FY27 முதல் கிடைக்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. இருப்பினும், மூலப்பொருள் பணவீக்கம் Q2 FY27 வரை மற்றும் ஓரளவு Q3 FY27 வரையும் தொடரும் என அது எதிர்பார்க்கிறது.
மூலப்பொருள் செலவுகளில் எதிர்பார்க்கப்படும் சுமார் 5 சதவீத உயர்வு, விற்பனை உணர்தல்களில் சுமார் 3 சதவீத தாக்கத்தை ஏற்படுத்தலாம்; தற்போதைய சூழல் தொடர்ந்தால், குறுகிய காலத்தில் சுமார் 2 சதவீத மார்ஜின் அழுத்தம் இருக்கலாம். புவிசார் அரசியல் நிச்சயமற்ற சூழலில் சரக்கு கட்டணங்கள் உயர்வாகவே உள்ளன. உற்பத்தித் திறனை மேம்படுத்த விரிவுபடுத்தப்பட்ட கார்பன் பிளாக் திறனைப் பயன்படுத்தி, ஆன்-ஹைவே வணிகத்தை விரிவாக்கி, அளவு வளர்ச்சி மற்றும் மார்ஜின் ஒழுங்குமுறைக்கு இடையே நிர்வாகம் சமநிலையைப் பேணுகிறது.
Q1 FY27இல் சுமார் Rs 1,000 crore மூலதனச் செலவு மேற்கொள்ளப்பட்டது; FY27இன் மீதமுள்ள ஒன்பது மாதங்களில் மேலும் Rs 1,500–2,000 crore செலவிடத் திட்டமிடப்பட்டுள்ளது. FY28 முதல் வளர்ச்சிக்கான மூலதனச் செலவு குறிப்பிடத்தக்க அளவில் குறையும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
Balkrishna Industries ஏப்ரல் 2026இல் TBR டயர் விநியோகத்தைத் தொடங்கி, உள்நாட்டு சந்தைக்காக தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட இருசக்கர வாகன தயாரிப்புகளை அறிமுகப்படுத்தியது. PCR டயர் அறிமுகங்கள் திட்டமிட்டபடி உள்ளன. ஐந்து ஆண்டுகளில் வருவாயை 2.2 மடங்கு உயர்த்தி Rs 23,000 crore ஆகக் கொண்டுவர நிர்வாகம் இலக்கு வைத்துள்ளது.
FY26–28E காலத்தில் அளவில் 13 சதவீத CAGR இருக்கும் என MOFSL மதிப்பிடுகிறது; ஆனால், ஏற்கெனவே உள்ள நிறுவனங்கள் நிலைபெற்ற பிராண்டுகளைக் கொண்டிருப்பதால் இந்தியாவில் அர்த்தமுள்ள PCR மற்றும் TBR நிலையை உருவாக்க அதிக காலம் ஆகலாம் என அது கருதுகிறது. கார்பன் பிளாக் மற்றும் PCR/TBR ஆகியவை முக்கிய வணிகத்தைவிடக் குறைந்த மார்ஜின் கொண்டிருக்கும் என்றும், அவற்றின் பங்களிப்பு அதிகரிக்கும்போது மார்ஜின்கள் மற்றும் வருமானங்கள் குறையக்கூடும் என்றும் அது எதிர்பார்க்கிறது.
MOFSL தனது FY27E மற்றும் FY28E விற்பனை மதிப்பீடுகளை முறையே 8.7 சதவீதம் மற்றும் 9.7 சதவீதம் உயர்த்தியது; சரிசெய்யப்பட்ட PAT மதிப்பீடுகளையும் 9.7 சதவீதம் மற்றும் 4.8 சதவீதம் உயர்த்தியது. இருப்பினும், FY27Eக்கான EBITDA-மார்ஜின் மதிப்பீட்டை 70 அடிப்படை புள்ளிகளும் FY28Eக்கானதை 120 அடிப்படை புள்ளிகளும் குறைத்தது.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)