BUY
₹246
₹237.85
₹280
13.82%
ஜூலை 25, 2026-இன் Q1 FY27 முடிவு புதுப்பிப்பில், Prabhudas Lilladher, Bank of Baroda மீதான தனது ACCUMULATE பரிந்துரையைத் தக்கவைத்து, முதலீட்டு நிலைப்பாடு நிலையற்ற மைய வருவாய் கொண்டதாக இருந்தாலும் கவர்ச்சிகரமான மதிப்பீட்டைக் கொண்டுள்ளது எனக் குறிப்பிட்டது. FY28 சரிசெய்யப்பட்ட புத்தக மதிப்பின் 0.9 மடங்கு பெருக்கலைத் தக்கவைத்தபடி, தரகு நிறுவனம் தனது இலக்கு விலையை Rs 290-லிருந்து Rs 280 ஆகக் குறைத்தது. பங்கு FY28 சரிசெய்யப்பட்ட புத்தக மதிப்பின் 0.8 மடங்கில் வர்த்தகமானது; இது குறுகிய கால வருவாய் நிலையற்ற தன்மை இருந்தபோதும் தரகு நிறுவனத்தின் மதிப்பீட்டு பார்வையை ஆதரித்தது.
Bank of Baroda கலவையான Q1 FY27 செயல்திறனைப் பதிவு செய்தது. நிகர வட்டி வருமானம் Rs 12,150.1 கோடி ஆக இருந்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 10.0 சதவீதம் உயர்ந்து, Prabhudas Lilladher மதிப்பீட்டை விட 4.6 சதவீதம் அதிகமாக இருந்தது. கணக்கிடப்பட்ட NIM, தரகு நிறுவனத்தின் 2.56 சதவீத மதிப்பீட்டுடன் ஒப்பிடும்போது 2.67 சதவீதமாக இருந்தது. வருமான வரித் திருப்பிச் செலுத்துதலுக்காக சரிசெய்யப்பட்ட அறிவிக்கப்பட்ட NIM, காலாண்டு அடிப்படையில் 2.69 சதவீதமாக நிலையாக இருந்தது. Q1 NIM 2.77 சதவீதமாக இருந்தபோதிலும், நிர்வாகம் FY27-க்கான 2.75-2.95 சதவீத NIM வழிகாட்டுதலை மீண்டும் உறுதிப்படுத்தியது.
| Q1 FY27 அளவீடு | அறிவிக்கப்பட்டது | ஆண்டுக்கு ஆண்டு / காலாண்டு மாற்றம் | மதிப்பீட்டுடன் ஒப்பீடு |
|---|---|---|---|
| நிகர வட்டி வருமானம் | Rs 12,150.1 கோடி | ஆண்டுக்கு ஆண்டு 10.0% உயர்வு | மதிப்பீட்டை விட 4.6% அதிகம் |
| கணக்கிடப்பட்ட NIM | 2.67% | — | 2.56% மதிப்பீடு |
| கட்டண வருமானம் | Rs 1,237 கோடி | ஆண்டுக்கு ஆண்டு 21.5% மற்றும் காலாண்டு அடிப்படையில் 38.5% சரிவு | மதிப்பீட்டை விட 26.8% குறைவு |
| செயல்பாட்டுச் செலவுகள் | Rs 7,868.2 கோடி | — | மதிப்பீட்டை விட 3.9% அதிகம் |
| ஒதுக்கீட்டுக்கு முந்தைய மைய செயல்பாட்டு லாபம் | Rs 6,832.9 கோடி | ஆண்டுக்கு ஆண்டு 18.2% உயர்வு | மதிப்பீட்டை விட 2.9% குறைவு |
| அறிவிக்கப்பட்ட PAT | Rs 1,278.4 கோடி | — | — |
| மைய PAT | Rs 361.1 கோடி | — | — |
கட்டண வருமானம் Rs 1,237 கோடியாகக் குறைந்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 21.5 சதவீதமும் காலாண்டு அடிப்படையில் 38.5 சதவீதமும் குறைந்து, தரகு நிறுவன மதிப்பீட்டை விட 26.8 சதவீதம் குறைவாக இருந்தது. அதிக தொகை முன்பணங்களைப் பெறுவதற்காக செயலாக்கம் மற்றும் பிற கட்டணங்கள் தள்ளுபடி செய்யப்படக்கூடிய ஒருங்கிணைந்த வருவாய் அணுகுமுறையே இந்தச் சரிவுக்குக் காரணம் என Bank of Baroda கூறியது. கட்டண மேம்பாடு முன்னேற்றம் தேவைப்படும் பகுதி என நிர்வாகம் குறிப்பிட்டது.
பிற செயல்பாட்டுச் செலவுகள் குறைந்ததை விட பணியாளர் செலவுகள் அதிகரித்ததால், செயல்பாட்டுச் செலவுகள் தரகு நிறுவன மதிப்பீட்டை விட 3.9 சதவீதம் அதிகமாக இருந்தன. வருவாய் நகர்வுகளுடன் தொடர்புடைய AS-15 கணக்கீட்டாளர்-இணைந்த ஒதுக்கீடு பணியாளர் செலவுகளில் பிரதிபலித்தது; அடிப்படை செயல்பாட்டுச் செலவுகள் கட்டுப்பாட்டில் இருந்ததாக நிர்வாகம் கூறியது. மார்ச் மற்றும் ஜூன் முடிவுகளுக்கு இடையில் வருவாய் மென்மையடைந்ததால் வங்கி Rs 365 கோடி மறுமதிப்பீட்டு லாபத்தையும் பதிவு செய்தது.
அறிவிக்கப்பட்ட PAT Rs 1,278.4 கோடியாகவும் மைய PAT Rs 361.1 கோடியாகவும் இருந்தது. பழைய NMC வழக்குத் தீர்வுடன் தொடர்புடைய Rs 5,680 கோடி விதிவிலக்கான உருப்படி காலாண்டில் முழுமையாக அங்கீகரிக்கப்பட்டது. பொறுப்பை ஒப்புக்கொள்ளாமல் இந்தத் தீர்வு சட்ட நடவடிக்கைகளை முடிவுக்குக் கொண்டுவந்தது; முக்கிய குற்றவாளிக்கு எதிரான மீட்பு நடவடிக்கைகள் தொடர்கின்றன.
GNPA 1.99 சதவீதமாக இருந்ததால் சொத்து தரம் பெரும்பாலும் நிலையாக இருந்தது. மொத்த சறுக்கல்கள் Rs 3,420 கோடி, மீட்புகள் Rs 1,690 கோடியாக இருந்தன; வேளாண்மையைத் தவிர்த்த வசூல் திறன் 99 சதவீதத்துக்கு மேல் இருந்தது. FY27-க்கான 1.0-1.25 சதவீத சறுக்கல் மற்றும் 0.6 சதவீத கடன்-செலவு வழிகாட்டுதலை நிர்வாகம் தக்கவைத்தது. CRILC SMA 0.07 சதவீதமாக மேம்பட்டது; ECLGS ஆதரவுடன் MSMEs இருந்ததால் குறிப்பிடத்தக்க புவிசார் அரசியல் அழுத்தம் இல்லை என நிர்வாகம் கண்டது.
முன்பணங்கள் மற்றும் வைப்புகள் ஆண்டுக்கு ஆண்டு முறையே 17.6 சதவீதம் மற்றும் 13.8 சதவீதம் வளர்ந்தன. எனினும், உள்நாட்டு பெருநிறுவனக் கடன்கள் 6.5 சதவீதம் குறைந்ததால், முன்பணங்கள் காலாண்டு அடிப்படையில் 0.9 சதவீதம் சரிந்தன. வரம்புகளைப் பாதுகாக்க Bank of Baroda குறைந்த வருவாய் பெருநிறுவனக் கடன்களிலிருந்து திட்டமிட்டு வெளியேறி MCLR/EBLR-இணைந்த கடனளிப்புக்கு மாறியது.
சில்லறை மற்றும் SME முன்பணங்கள் காலாண்டு அடிப்படையில் 2.3 சதவீதம் வளர்ந்தன; தங்கக் கடன்களின் சரிவு பருவகாலமானது எனக் கூறப்பட்டது. புவிசார் அரசியல் நிச்சயமற்ற தன்மையைக் குறிப்பிட்டு, FY27-க்கான 12-14 சதவீத கடன் வளர்ச்சி மற்றும் 10-12 சதவீத வைப்பு வளர்ச்சி வழிகாட்டுதலை நிர்வாகம் தக்கவைத்தது.
திரட்டல் US$600 மில்லியனைத் தாண்டிய பிறகு, NRI தொடர்புடைய FCNR நிதியளிப்பில் US$4-5 பில்லியனுக்கு இணையான Rs தொகையை வங்கி இலக்காகக் கொண்டுள்ளது. பணப்புழக்க இழுவையை கட்டுப்படுத்த, பணப்புழக்க பாதுகாப்பு விகிதத்தை 120-127 சதவீதமாக வைத்திருக்க திட்டமிட்டுள்ளது.
Prabhudas Lilladher, FY27 மற்றும் FY28 NIM மதிப்பீடுகளை தலா 5 அடிப்படை புள்ளிகள் உயர்த்தியது; கட்டண அனுமானங்களை சராசரியாக 10 சதவீதம் குறைத்தது; நீடித்த எதிர்பார்க்கப்படும் கடன் இழப்பு தாக்கம் சுமார் 20 அடிப்படை புள்ளிகளாக இருக்கக்கூடும் என்பதால் FY28 ஒதுக்கீடுகளை 12 அடிப்படை புள்ளிகள் உயர்த்தியது.
CRAR மீதான ஒருமுறை எதிர்பார்க்கப்படும் கடன் இழப்பு தாக்கம் 110 அடிப்படை புள்ளிகள் அல்லது சுமார் Rs 12,000 கோடியாக இருக்கும் என நிர்வாகம் மதிப்பிடுகிறது; மாற்றத்திற்காக Rs 2,500 கோடி மிதக்கும் ஒதுக்கீடுகள் ஒதுக்கப்பட்டுள்ளன. மைய PAT மீதான நிகர விளைவு குறிப்பிடத்தக்கதல்ல என தரகு நிறுவனம் தெரிவித்தது.
| முன்கணிப்பு அளவீடு | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| நிகர வட்டி வருமானம் | Rs 52,274.7 கோடி | Rs 59,250.2 கோடி |
| மைய PAT | Rs 15,274.8 கோடி | Rs 17,510.9 கோடி |
| பங்கு மூலதனத்தின் மீதான மைய வருமானம் | 10.6% | 11.1% |
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)