HOLD
₹246
₹237.85
₹275
11.79%
Motilal Oswal Financial Services Limited, Bank of Baroda மீதான நடுநிலை மதிப்பீட்டைத் தக்கவைத்து, மார்ச் 2028E சரிசெய்யப்பட்ட புத்தக மதிப்பின் 0.9 மடங்கு அடிப்படையில் இலக்கு விலையை Rs 275 ஆக மாற்றியுள்ளது. Q1 FY27 ஒரு மிதமான காலாண்டு என ப்ரோக்கர் குறிப்பிட்டுள்ளது; ஒரு முறை ஒதுக்கீட்டால் வருவாய் பாதிக்கப்பட்டது, மேலும் மார்ஜின் அழுத்தம் மற்றும் குறைந்த முக்கிய கட்டண வருவாயால் செயல்பாட்டு செயல்திறன் ஒப்பீட்டளவில் பலவீனமாக இருந்தது.
ஒரு முறை செட்டில்மென்ட் தாக்கத்தைப் பிரதிபலிக்க Motilal Oswal, FY27 மற்றும் FY28 வரிக்குப் பிந்தைய லாப மதிப்பீடுகளை முறையே 18.9 சதவீதம் மற்றும் 5.2 சதவீதம் குறைத்தது.
| விவரம் | தகவல்கள் |
|---|---|
| மதிப்பீடு | நடுநிலை |
| இலக்கு விலை | Rs 275 |
| மதிப்பீட்டு அடிப்படை | மார்ச் 2028E சரிசெய்யப்பட்ட புத்தக மதிப்பின் 0.9 மடங்கு |
| FY27 வரிக்குப் பிந்தைய லாப மதிப்பீட்டுத் திருத்தம் | 18.9 சதவீதம் குறைவு |
| FY28 வரிக்குப் பிந்தைய லாப மதிப்பீட்டுத் திருத்தம் | 5.2 சதவீதம் குறைவு |
Bank of Baroda, Q1 FY27-ல் Rs 12.8 billion வரிக்குப் பிந்தைய லாபத்தைப் பதிவு செய்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 72 சதவீதமும் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 77 சதவீதமும் குறைவாகும். முடிவில் NMC குழுமத்தின் சட்டக் கோரிக்கைகளை செட்டில் செய்வதற்காக USD 600 million-க்கு இணையான Rs 56.7 billion ஒரு முறை ஒதுக்கீடு இடம்பெற்றது. இந்த உருப்படியைச் சரிசெய்த பிறகு வரிக்குப் பிந்தைய லாபம் Rs 55.3 billion ஆக இருந்தது.
நிகர வட்டி வருமானம் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 10 சதவீதம் வளர்ந்து, தொடர்ச்சியாக மாறாமல் Rs 125.3 billion ஆக இருந்தது; இது Motilal Oswal மதிப்பீட்டை விட சுமார் 3 சதவீதம் குறைவாகும். உள்நாட்டு மார்ஜின்கள் குறைந்ததால், அறிவிக்கப்பட்ட நிகர வட்டி மார்ஜின் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 12 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைந்து 2.77 சதவீதமானது.
முக்கிய கட்டண வருவாயின் பலவீனமான முன்னேற்றத்தால், பிற வருமானம் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 26 சதவீதமும் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 13 சதவீதமும் குறைந்து Rs 34.7 billion ஆனது. Rs 160 billion மொத்த வருமானம் ப்ரோக்கரின் மதிப்பீட்டை விட 6 சதவீதம் குறைவாக இருந்தது; செயல்பாட்டு லாபம் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 1 சதவீதமும் தொடர்ச்சியாக 10 சதவீதமும் குறைந்து Rs 81.3 billion ஆனது.
| Q1 FY27 அளவுகோல் | அறிவிக்கப்பட்ட அளவு | ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் | காலாண்டுக்கு காலாண்டு மாற்றம் |
|---|---|---|---|
| வரிக்குப் பிந்தைய லாபம் | Rs 12.8 billion | 72 சதவீதம் குறைவு | 77 சதவீதம் குறைவு |
| சரிசெய்யப்பட்ட வரிக்குப் பிந்தைய லாபம் | Rs 55.3 billion | — | — |
| நிகர வட்டி வருமானம் | Rs 125.3 billion | 10 சதவீதம் உயர்வு | மாற்றமில்லை |
| நிகர வட்டி மார்ஜின் | 2.77 சதவீதம் | — | 12 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைவு |
| பிற வருமானம் | Rs 34.7 billion | 26 சதவீதம் குறைவு | 13 சதவீதம் குறைவு |
| செயல்பாட்டு லாபம் | Rs 81.3 billion | 1 சதவீதம் குறைவு | 10 சதவீதம் குறைவு |
தொடர்ச்சியான அடிப்படையில் வணிக முன்னேற்றம் பலவீனமாக இருந்தது. கடன் வழங்கல் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 16.5 சதவீதம் வளர்ந்தது, ஆனால் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 0.9 சதவீதம் குறைந்தது. வளர்ச்சியை RAM போர்ட்ஃபோலியோ முன்னின்று வழிநடத்தியது: சில்லறை கடன்கள் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 18.4 சதவீதமும் தொடர்ச்சியாக 2.3 சதவீதமும் உயர்ந்தன; MSME கடன்கள் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 20.3 சதவீதமும் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 2.2 சதவீதமும் அதிகரித்தன.
கடன்கள் படிப்படியாக MCLR-இணைக்கப்பட்ட தயாரிப்புகளுக்கு மாறியதால், கார்ப்பரேட் புத்தகம் தொடர்ச்சியாக 6.5 சதவீதம் குறைந்தது. வைப்புகள் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 13.8 சதவீதம் உயர்ந்தன, ஆனால் தொடர்ச்சியாக 0.9 சதவீதம் குறைந்தன. உள்நாட்டு CASA வைப்புகள் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 10 சதவீதம் உயர்ந்து, காலாண்டுக்கு காலாண்டு 4 சதவீதம் சரிந்ததால், உள்நாட்டு CASA விகிதம் Q4 FY26-ல் இருந்த 38.9 சதவீதத்திலிருந்து 37.7 சதவீதமாகக் குறைந்தது.
சொத்து-தரக் குறியீடுகள் பெரும்பாலும் நிலையாக இருந்தன; எனினும் செட்டில்மென்ட் ஒதுக்கீட்டால் ஒதுக்கீடுகள் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 221 சதவீதமும் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 101 சதவீதமும் உயர்ந்து Rs 63.2 billion ஆனது. தவறுகள் Rs 34.2 billion ஆக உயர்ந்தன.
எச்சரிக்கையான ரைட்-ஆஃப்களால் GNPA விகிதம் தொடர்ச்சியாக 10 அடிப்படை புள்ளிகள் உயர்ந்து 1.99 சதவீதமாகவும், NNPA விகிதம் 5 அடிப்படை புள்ளிகள் உயர்ந்து 0.50 சதவீதமாகவும் ஆனது. SMA 1 மற்றும் 2, Q4 FY26-ல் இருந்த 0.18 சதவீதத்திலிருந்து மேம்பட்டு 0.07 சதவீதமானது.
Motilal Oswal, சொத்து தரம் குறித்து எந்த உள்ளார்ந்த கவலையும் இல்லை எனக் கருதுகிறது; ஆனால் எதிர்பார்க்கப்படும் கடன்-இழப்பு மாற்றத்தால் FY28-ல் கடன் செலவு சுமார் 60 அடிப்படை புள்ளிகள் என்ற உயர்ந்த நிலையில் தொடரும் என எதிர்பார்க்கிறது.
FY27E மற்றும் FY28E சொத்துகள் மீதான வருவாய் முறையே 0.85 சதவீதம் மற்றும் 0.96 சதவீதமாக இருக்கும் என Motilal Oswal கணித்துள்ளது.
| கணிப்பு அளவுகோல் | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| சொத்துகள் மீதான வருவாய் | 0.85 சதவீதம் | 0.96 சதவீதம் |
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)