enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-307.24
76,957.27-0.4%

செயல்படுத்தல் மற்றும் மார்ஜின் ஆபத்துகள் இருந்தபோதிலும் Bharat Dynamics ஆர்டர் வரிசை வளர்ச்சிக்கு ஆதரவளிக்கிறது

Bharat Dynamics Ltd.

புரோக்கர் பரிந்துரை:

SELL

புரோக்கர்: Elara Securities (India) Private Limited

16 Aug 2026

துறை: Capital Goods

பரிந்துரை விலை

₹1,376

CMP

₹1,275

இலக்கு

₹1,360

இறக்கம்

1.16%

முதலீட்டு பார்வை மற்றும் மதிப்பீடு

Bharat Dynamics குறித்த 16 ஆகஸ்ட் 2026 முடிவுகள் புதுப்பிப்பில், நிறுவனத்தின் கணிசமான ஆர்டர் புத்தகம் மற்றும் வலுவான சாத்தியமான ஏவுகணை-ஆர்டர் வரிசை இருந்தபோதிலும் Elara Securities தனது குறைக்கவும் மதிப்பீட்டைத் தக்கவைத்தது. மதிப்பீட்டுக் காலத்தை ஒரு காலாண்டு முன்னோக்கி நகர்த்தி, தரகு நிறுவனம் இலக்கு விலையை Rs 1,315 இலிருந்து Rs 1,360 ஆக உயர்த்தியது; அதேவேளையில் ஜூன் FY28E ஒரு பங்கிற்கான வருவாயின் 38 மடங்கு என்ற மாற்றமற்ற இலக்கு பெருக்கியைத் தக்கவைத்தது.

Elara-வின் குறைக்கவும் பார்வையானது Q1FY27-ல் எதிர்பார்த்ததைவிட மெதுவான செயல்படுத்தல் முன்னேற்றம், எதிர்பார்க்கப்படும் மார்ஜின் அழுத்தம், ஏவுகணைகளில் தனியார் துறையின் அதிக பங்கேற்பால் நீண்டகால ஆபத்து மற்றும் முந்தைய ஆறு மாதங்களில் Bharat Dynamics பங்கு Nifty-யை விட 15 சதவீதம் சிறப்பாகச் செயல்பட்டதைப் பிரதிபலிக்கிறது.

Q1FY27 நிதிச் செயல்திறன்

Bharat Dynamics, Q1FY27-ல் Rs 5,722 million வருவாயைப் பதிவு செய்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு Rs 2,479 million இலிருந்து 130.8 சதவீதமும், காலாண்டுக்கு காலாண்டு 19.2 சதவீதமும் உயர்ந்தது. Akash தரையிலிருந்து வான் நோக்கி ஏவப்படும் ஏவுகணைகளின் விநியோகத் தாமதத்துக்குப் பிறகு செயல்படுத்தல் வேகம் பெற்றதால் இந்த முன்னேற்றம் ஏற்பட்டது; காலாண்டில் தரையிலிருந்து வான் நோக்கி ஏவப்படும் ஏவுகணைகள் மற்றும் Astra வானிலிருந்து வான் நோக்கி ஏவப்படும் ஏவுகணைகள் விநியோகிக்கப்பட்டிருக்க வாய்ப்புள்ளது.

எனினும், வருவாய் Elara-வின் Rs 7,098 million மதிப்பீட்டை விட 19.4 சதவீதம் குறைவாக இருந்தது; இது செயல்படுத்தல் மீட்சி மெதுவாக இருப்பதை எடுத்துக்காட்டுகிறது. FY27-ல் செயல்படுத்தல் விரைவடையும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. தற்காலிக செயல்படுத்தல் சவால்கள் இருந்தபோதிலும், ஆர்டர் புத்தகமும் ஆர்டர் வரவுக்கான சாத்தியமும் வருவாய்க்கு நல்ல தெளிவை வழங்குகின்றன என Elara கருதுகிறது.

அளவுகோல் Q1FY27 Q1FY26 Q4FY26 Elara மதிப்பீடு
வருவாய் (Rs million) 5,722 2,479 7,098
வருவாய் வளர்ச்சி 130.8% YoY; 19.2% QoQ மதிப்பீட்டை விட 19.4% குறைவு
EBITDA (Rs million) 831 (454) 552 343
EBITDA மார்ஜின் 14.5% (18.3%) 11.5%
சரிசெய்யப்பட்ட வரிக்குப் பிந்தைய லாபம் (Rs million) 1,188 784

Q1FY27 EBITDA Rs 831 million ஆக இருந்தது; Q1FY26-ல் EBITDA இழப்பு Rs 454 million ஆகவும், Q4FY26-ல் Rs 552 million ஆகவும் இருந்தது. EBITDA மார்ஜின் ஓராண்டுக்கு முன்பிருந்த எதிர்மறை 18.3 சதவீதம் மற்றும் தொடர்ச்சியான 11.5 சதவீதத்திலிருந்து மேம்பட்டு 14.5 சதவீதமாக இருந்தது. செயல்பாட்டு பலன் மற்றும் அதிக பிற வருவாயின் ஆதரவால் பதிவான மற்றும் சரிசெய்யப்பட்ட வரிக்குப் பிந்தைய லாபம் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 547.4 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 1,188 million ஆனது.

EBITDA, Elara-வின் Rs 343 million மதிப்பீட்டை விட 142.2 சதவீதம் அதிகமாக இருந்தது; சரிசெய்யப்பட்ட வரிக்குப் பிந்தைய லாபம் Rs 784 million மதிப்பீட்டை விட 51.5 சதவீதம் அதிகமாக இருந்தது. இருப்பினும், தயாரிப்பு கலவை மற்றும் ஆராய்ச்சி மற்றும் மேம்பாட்டுக்கான அதிக செலவு காரணமாக மார்ஜின்கள் FY25-ன் 18.3 சதவீத நிலைக்குக் கீழே இருக்கும் என Elara எதிர்பார்க்கிறது. அதன் FY27E EBITDA-மார்ஜின் கணிப்பு 16.3 சதவீதம் ஆகும்.

ஆர்டர் புத்தகம் மற்றும் ஏவுகணை-ஆர்டர் வரிசை

FY26 முடிவில் Bharat Dynamics சுமார் Rs 2,60,000 million மதிப்பிலான இறுதி ஆர்டர் புத்தகத்தைக் கொண்டிருந்தது. Hindustan Aeronautics-இடமிருந்து Helina ஏவுகணை ஏவுதளங்கள் மற்றும் எதிர்-நடவடிக்கை விநியோக-அமைப்பின் வரிசை மாற்றக்கூடிய அலகுகளுக்காக Q1FY27-ல் Rs 13,500 million மதிப்பிலான ஆர்டர்கள் கிடைத்த பிறகு ஆர்டர் புத்தகம் மேலும் அதிகரித்திருக்கலாம் என Elara கருதுகிறது.

தற்போதுள்ள ஆர்டர் புத்தகம் அடுத்த மூன்று முதல் நான்கு ஆண்டுகளில் செயல்படுத்தப்படும் என Elara எதிர்பார்க்கிறது. சாத்தியமான ஆர்டர் வரிசையில் உள்ளவை:

  • Rs 1,00,000–1,20,000 million மதிப்பிலான விரைவு-எதிர்வினை தரையிலிருந்து வான் நோக்கி ஏவப்படும் ஏவுகணை ஆர்டர்கள்.
  • Astra ஏவுகணை ஆர்டர்கள்.
  • கடற்படை MRSAM ஆர்டர்கள்.
  • Akash ஏற்றுமதி ஆர்டர்கள்.
  • சிறிய Nag மற்றும் Dhruvastra ஏவுகணை ஆர்டர்கள்.

ஏவுகணைத் திட்டங்களில் தனியார் துறையின் பங்களிப்பை விரிவுபடுத்துவதற்கான அதிகரித்த அரசாங்க முயற்சிகள் நீண்டகால போட்டி ஆபத்தை ஏற்படுத்துகின்றன.

வருவாய் முன்னோக்கு

Elara தனது FY27E–FY29E மதிப்பீடுகளைத் தக்கவைத்தது. FY26-ல் Rs 24,418 million ஆக இருந்த வருவாய் FY27E-ல் Rs 50,843 million, FY28E-ல் Rs 70,765 million மற்றும் FY29E-ல் Rs 81,853 million ஆக உயரும் என அது கணித்துள்ளது.

நிதியாண்டு FY26 FY27E FY28E FY29E
வருவாய் (Rs million) 24,418 50,843 70,765 81,853
சரிசெய்யப்பட்ட வரிக்குப் பிந்தைய லாபம் (Rs million) 9,441 12,667 14,376

தரகு நிறுவனம் FY26–FY29E காலத்தில் 51 சதவீத வருவாய் CAGR மற்றும் FY27E–FY29E காலத்தில் சராசரி 23 சதவீத பங்கு முதலீட்டு வருவாய் என கணித்துள்ளது. விரைவான செயல்படுத்தல் மற்றும் பெரிய ஏற்றுமதி ஆர்டர்கள் கிடைப்பது சாத்தியமான மறுமதிப்பீட்டுக்கான தூண்டுதல்களாகக் குறிப்பிடப்பட்டுள்ளன.

அசல் ஆய்வு அறிக்கையைப் பார்க்க / பதிவிறக்க

மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.