BUY
₹1,514
₹1,467.4
₹1,653
9.18%
Blue Star குறித்த அதன் ஆகஸ்ட் 08, 2026 Q1FY27 முடிவு புதுப்பிப்பில், PL Research பங்கின் பரிந்துரையை Buy-லிருந்து சேர்த்து வைத்துக்கொள்ளவும் எனக் குறைத்ததுடன், இலக்கு விலையை Rs 1,873-லிருந்து Rs 1,653 ஆகக் குறைத்தது. எதிர்பார்த்ததைவிட பலவீனமான Q1FY27 லாபத்தன்மையைத் தொடர்ந்து இந்தக் குறைப்பு மேற்கொள்ளப்பட்டது; உள்ளீட்டுச் செலவுப் பணவீக்கம் மற்றும் கடுமையான போட்டி யூனிட்டரி தயாரிப்புகள் மார்ஜின்களில் அழுத்தம் ஏற்படுத்தின.
PL Research, FY27E மற்றும் FY28E EPS மதிப்பீடுகளை முறையே 10.1 சதவீதம் மற்றும் 4.8 சதவீதம் குறைத்தது. திருத்தப்பட்ட இலக்கு, பாகங்களின் கூட்டுத்தொகை மதிப்பீட்டை அடிப்படையாகக் கொண்டது மற்றும் FY28E P/E 40 மடங்கு என்பதைக் குறிக்கிறது.
Blue Star, Q1FY27-ல் Rs 3,377.9 கோடி வருவாயைப் பதிவு செய்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 13.3 சதவீதம் உயர்ந்தது, ஆனால் PL Research-ன் Rs 3,578.5 கோடி மதிப்பீட்டை விட 5.6 சதவீதம் குறைவாக இருந்தது. மொத்த மார்ஜின் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 170 அடிப்படைப் புள்ளிகள் குறைந்து 21.7 சதவீதமாக இருந்தது. EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு 12.5 சதவீதம் குறைந்து Rs 175 கோடியாக இருந்தது; இது தரகு மதிப்பீட்டை விட 19.9 சதவீதம் குறைவாக இருந்தது. EBITDA மார்ஜின், PL Research-ன் 6.1 சதவீத எதிர்பார்ப்புக்கு எதிராக 150 அடிப்படைப் புள்ளிகள் குறைந்து 5.2 சதவீதமாக இருந்தது.
பதிவான PAT Rs 102.5 கோடியாக இருந்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 15.3 சதவீதம் குறைந்தது. சரிசெய்யப்பட்ட PAT Rs 93.3 கோடியாக இருந்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 22.8 சதவீதமும் தரகு மதிப்பீட்டை விட 25.2 சதவீதமும் குறைவாக இருந்தது.
| Q1FY27 அளவீடு | பதிவானது | PL Research மதிப்பீடு | ஆண்டுக்கு ஆண்டு / வேறுபாடு |
|---|---|---|---|
| வருவாய் | Rs 3,377.9 கோடி | Rs 3,578.5 கோடி | 13.3% உயர்வு; மதிப்பீட்டை விட 5.6% குறைவு |
| மொத்த மார்ஜின் | 21.7% | — | 170 bps குறைவு |
| EBITDA | Rs 175 கோடி | — | 12.5% குறைவு; மதிப்பீட்டை விட 19.9% குறைவு |
| EBITDA மார்ஜின் | 5.2% | 6.1% | 150 bps குறைவு |
| பதிவான PAT | Rs 102.5 கோடி | — | 15.3% குறைவு |
| சரிசெய்யப்பட்ட PAT | Rs 93.3 கோடி | — | 22.8% குறைவு; மதிப்பீட்டை விட 25.2% குறைவு |
யூனிட்டரி தயாரிப்புகள் பிரிவின் வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 12.7 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 1,689.3 கோடி ஆனது, ஆனால் EBIT மார்ஜின் 290 அடிப்படைப் புள்ளிகள் குறைந்து 2.9 சதவீதமானது.
இந்த அழுத்தத்துக்கு முன்னெப்போதும் இல்லாத பொருட்செலவுப் பணவீக்கம், ரூபாய் மதிப்பிழப்பு, கோடை தாமதமாகத் தொடங்கியது, விநியோகச் சங்கிலியில் தேங்கிய சரக்கு மற்றும் மூன்றாம் நிலை விற்பனையை ஆதரிக்க விளம்பரம், வர்த்தகத் திட்டம் மற்றும் நுகர்வோர் நிதியளிப்பில் அதிகரித்த செலவு ஆகியவை காரணம் என PL Research கூறியது. மார்ஜின் அழுத்தம் இருந்தபோதும் சந்தைப் பங்கைப் பாதுகாப்பதே Blue Star-ன் நோக்கம் என்று நிர்வாகம் தெரிவித்தது.
ஒட்டுமொத்த உள்ளீட்டுச் செலவுப் பணவீக்கம் சுமார் 13 சதவீதமாக இருந்தபோதும், சந்தை நிலவரம் காரணமாக சுமார் 5 சதவீத விலை உயர்வை மட்டுமே அமல்படுத்த முடிந்தது. தயாரிப்பு தொகுப்பு மேம்பாடு, மதிப்பு பொறியியல், செலவுக் குறைப்பு நடவடிக்கைகள் மற்றும் மேம்பட்ட சந்தை செயல்பாட்டு விலைகள் மூலம் மார்ஜின் படிப்படியாக மீளும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது; FY27 யூனிட்டரி தயாரிப்புகள் EBIT-மார்ஜின் 6.5 சதவீதத்துக்கு மேல் இருக்கும் என்ற வழிகாட்டுதலையும் மீண்டும் உறுதிப்படுத்தியது.
EMP மற்றும் வணிக AC அமைப்புகளின் வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 15.1 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 1,625.1 கோடி ஆனது, அதேவேளை EBIT மார்ஜின் 110 அடிப்படைப் புள்ளிகள் குறைந்து 6.8 சதவீதமானது.
தரவு மைய MEP முக்கிய நேர்மறை உந்துசக்தியாக இருந்தது. Q1FY27-ல் ஆர்டர் வரவு சுமார் Rs 1,500 கோடியாக இருந்தது; FY27 தரவு மைய MEP ஆர்டர் வரவு சுமார் Rs 3,000 கோடியாகவும் வருவாய் சுமார் Rs 1,400 கோடியாகவும் இருக்கும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. FY29-க்குள் தரவு மைய MEP, Blue Star வருவாயில் சுமார் 20 சதவீதம் அல்லது சுமார் Rs 4,000 கோடி பங்களிக்கக்கூடும் என நிர்வாகம் மீண்டும் உறுதிப்படுத்தியது.
தரவு மைய MEP திட்டங்களில் Blue Star சுமார் 30 சதவீத பங்கையும், தரவு மைய குளிர்விப்பான்களில் சுமார் 10-12 சதவீத பங்கையும் கொண்டுள்ளது. தரவு மைய தேவையின் ஆதரவுடன் அடுத்த சில ஆண்டுகளில் மொத்த MEP வணிகம் சுமார் 12 சதவீதம் வளரும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது.
வணிக குளிர்பதனம் பலவீனமாக இருந்தது; ஐஸ்கிரீம் OEM-களிடமிருந்து மந்தமான தேவை காரணமாக ஆழ் உறைவிப்பான் விற்பனை சுமார் 15 சதவீதம் குறைந்தது, இருப்பினும் பண்டிகைக் காலத்தில் தேவை மேம்படும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது.
FY27-ல் EMP மற்றும் வணிக AC அமைப்புகளின் EBIT மார்ஜின் 6.5-7.0 சதவீதமாக இருக்கும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. கேபெக்ஸ், R&D மற்றும் டிஜிட்டல் செலவு உள்ளிட்ட வளர்ச்சி தொடர்பான முதலீடு சுமார் Rs 300-350 கோடியாக இருக்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
PL Research, FY26-FY28E வருவாய், EBITDA மற்றும் PAT CAGR முறையே 17.8 சதவீதம், 19.4 சதவீதம் மற்றும் 26.3 சதவீதமாக இருக்கும் என கணித்துள்ளது.
| மதிப்பீடு | வருவாய் | EBITDA | சரிசெய்யப்பட்ட PAT |
|---|---|---|---|
| FY27E | Rs 14,357.6 கோடி | Rs 1,020.9 கோடி | Rs 619.5 கோடி |
| FY28E | Rs 17,206.6 கோடி | Rs 1,326.7 கோடி | Rs 841.9 கோடி |
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)