BUY
-
₹126.25
₹160
-
Motilal Oswal Financial Services (MOFSL), அதன் ஜூலை 27, 2026 முடிவுகள் புதுப்பிப்பில், Canara Bank மீது BUY மதிப்பீட்டைத் தக்கவைத்து, Rs 127 CMP உடன் ஒப்பிடும்போது Rs 160 இலக்கு விலையை நிர்ணயித்துள்ளது. எதிர்பார்த்ததைவிட அதிக ஒதுக்கீடுகள் இருந்தபோதிலும், நிலையான மார்ஜின்கள் மற்றும் வலுவான பிற வருமானம் வருவாய்க்கு ஆதரவளித்ததால் 1QFY27 செயல்பாடு சீராக இருந்ததாக தரகர் கருதுகிறது. சொத்து-தர அளவீடுகளும் மேம்பட்டன.
FY27-ல் நிகர வட்டி மார்ஜின் 2.5-2.6 சதவீத வரம்பில் இருக்கும் என MOFSL எதிர்பார்க்கிறது. அதன் இலக்கு விலை மார்ச் 2028E சரிசெய்யப்பட்ட புத்தக மதிப்பின் 1.1x மற்றும் துணை நிறுவனங்களுக்கான பங்கொன்றுக்கு Rs 13 அடிப்படையில் அமைந்துள்ளது.
Canara Bank தனித்த 1QFY27 PAT ஆக Rs 4,860 கோடியைப் பதிவுசெய்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 2 சதவீதமும் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 8 சதவீதமும் உயர்ந்து, MOFSL மதிப்பீட்டை விட 10 சதவீதம் அதிகமாக இருந்தது. நிகர வட்டி வருமானம் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 13 சதவீதமும் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 4 சதவீதமும் உயர்ந்து Rs 10,220 கோடியாக இருந்தது; இது தரகரின் மதிப்பீட்டுக்கு பெரும்பாலும் இணங்கியது. NIM தொடர்ச்சியாக 2 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைந்து 2.52 சதவீதமாக இருந்தது; இது MOFSL-ன் 2.57 சதவீத மதிப்பீட்டைவிடக் குறைவு.
| அளவீடு | 1QFY27 | ஆண்டுக்கு ஆண்டு / தொடர்ச்சியான மாற்றம் | கருத்து |
|---|---|---|---|
| PAT | Rs 4,860 கோடி | +2% YoY; +8% QoQ | MOFSL மதிப்பீட்டை விட 10% அதிகம் |
| நிகர வட்டி வருமானம் | Rs 10,220 கோடி | +13% YoY; +4% QoQ | மதிப்பீட்டுக்கு பெரும்பாலும் இணக்கம் |
| NIM | 2.52% | -2 bps QoQ | MOFSL-ன் 2.57% மதிப்பீட்டைவிடக் குறைவு |
| பிற வருமானம் | Rs 6,730 கோடி | +39% QoQ | PSLC மற்றும் கருவூல வருமான ஆதரவுடன், மதிப்பீட்டை விட 24% அதிகம் |
| செயல்பாட்டுச் செலவுகள் | Rs 8,310 கோடி | +11% YoY; +5% QoQ | Rs 300 கோடி ஊழியர் செயல்திறன்-இணைந்த ஊக்கத் தொகை சேர்க்கப்பட்டது |
| செலவு-வருமான விகிதம் | 49.0% | 4QFY26-ல் 53.8% இலிருந்து மேம்பாடு | |
| ஒதுக்கீட்டுக்கு முந்தைய செயல்பாட்டு லாபம் | Rs 6,760 கோடி | +28% QoQ | MOFSL மதிப்பீட்டை விட 14% அதிகம் |
மொத்த வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 16 சதவீதமும் தொடர்ச்சியாக 5 சதவீதமும் உயர்ந்தது; இது 9 சதவீத மதிப்பீட்டு மீறலைக் காட்டுகிறது. அதிக செயல்பாட்டுச் செலவுகள் இருந்தபோதிலும், மேம்பட்ட செலவு-வருமான விகிதம் ஒதுக்கீட்டுக்கு முந்தைய செயல்பாட்டு லாபத்தில் தொடர்ச்சியான 28 சதவீத உயர்வுக்கு ஆதரவளித்தது.
வணிக வேகம் ஆரோக்கியமாக இருந்தது. சில்லறை மற்றும் MSME கடனளிப்பு தலைமையில் கடன் புத்தகம் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 19.0 சதவீதமும் தொடர்ச்சியாக 4.7 சதவீதமும் உயர்ந்து Rs 12.77 டிரில்லியனாக இருந்தது. சில்லறைக் கடன்கள் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 33 சதவீதமும் தொடர்ச்சியாக 7.7 சதவீதமும் உயர்ந்தன; MSME கடன்கள் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 15.1 சதவீதமும் தொடர்ச்சியாக 6.9 சதவீதமும் அதிகரித்தன.
நிர்வாகம் FY27-க்கான 11-12 சதவீத கடன் வளர்ச்சி வழிகாட்டுதலைத் தக்கவைத்து, இரண்டையும் சமநிலைப்படுத்தும்போது வளர்ச்சியை விட செயல்திறனுக்கே முன்னுரிமை எனக் கூறியது. புதிய நிர்வாக இயக்குநரின் கீழ், வைப்புத் தொகைகளின் பரவலை மேம்படுத்துவதில் வங்கி கவனம் செலுத்துகிறது; FCNR(B) வைப்புத் தொகைகள், OFCBs மற்றும் ECBs மூலம் USD 2.3-2.5 பில்லியன் திரட்ட இலக்கு வைத்துள்ளது.
1QFY27-ல் சொத்து தரம் மேம்பட்டது. தவறுகள் 4QFY26-ல் Rs 2,800 கோடியிலிருந்து Rs 1,800 கோடியாகக் குறைந்தன. மொத்த மற்றும் நிகர NPA விகிதங்கள் தொடர்ச்சியாக 27 மற்றும் 7 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைந்து முறையே 1.57 சதவீதம் மற்றும் 0.36 சதவீதமாகின. ஒதுக்கீட்டு கவரேஜ் விகிதம் 77.1 சதவீதமாக இருந்தது.
பதிவான கடன் செலவு 4QFY26-ல் 0.59 சதவீதத்திலிருந்து 0.49 சதவீதமாகக் குறைந்தது. எனினும், Rs 5 கோடி மற்றும் அதற்கு மேற்பட்ட SMA புத்தகம் 0.46 சதவீதத்திலிருந்து 0.58 சதவீதமாக உயர்ந்தது. Rs 2,080 கோடி ஒதுக்கீடுகள் MOFSL மதிப்பீடுகளை விட 13 சதவீதம் அதிகமாகவும் தொடர்ச்சியாக 110 சதவீதம் அதிகமாகவும் இருந்தன.
எதிர்பார்க்கப்படும்-கடன்-இழப்பு மாற்றம் ஒரு முக்கிய வருங்கால அழுத்தமாகும். Canara Bank கூடுதலாக Rs 10,000-12,000 கோடி ஒதுக்கீடுகளைச் செய்யத் திட்டமிட்டுள்ளது; இதனால் CRAR 1.20-1.25 சதவீதம் குறையும் என மதிப்பிடப்பட்டுள்ளது.
அட்வான்ஸ் வளர்ச்சியும் வணிக வளர்ச்சியும் அதன் முந்தைய வழிகாட்டுதலை விட அதிகமாக இருந்ததாக நிர்வாகம் தெரிவித்தது. 1QFY27 RoA மற்றும் RoE முறையே 1.04 சதவீதம் மற்றும் 18.31 சதவீதமாக இருந்தன. FY27-க்கான 2.5-2.6 சதவீத NIM வழிகாட்டுதலையும் 1 சதவீத RoA வழிகாட்டுதலையும் வங்கி தக்கவைத்தது.
| மதிப்பீடு | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| நிகர வட்டி வருமானம் | Rs 43,480 கோடி | — |
| PAT | Rs 20,060 கோடி | Rs 23,060 கோடி |
| RoA | 1.01% | 1.04% |
| RoE | 17.9% | 19.0% |
MOFSL அதன் மதிப்பீடுகளைச் சிறிதளவு உயர்த்தி, FY27E-க்கு Rs 43,480 கோடி NII, Rs 20,060 கோடி PAT, 1.01 சதவீத RoA மற்றும் 17.9 சதவீத RoE என கணித்துள்ளது. FY28E-க்கு Rs 23,060 கோடி PAT, 1.04 சதவீத RoA மற்றும் 19.0 சதவீத RoE என கணித்துள்ளது.
சில்லறை மற்றும் MSME-தலைமையிலான கடன் வளர்ச்சி, நிலையான மார்ஜின்கள், மேம்படும் சொத்து தரம் மற்றும் பிற வருமானத்திலான வருவாய் ஆகியவை முதலீட்டு அடிப்படைக்கு ஆதரவளிக்கின்றன.
MOFSL அடையாளம் கண்ட முக்கிய அபாயங்கள் மற்றும் கவனிக்க வேண்டிய அம்சங்கள்:
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)