BUY
₹227
₹256.35
₹280
23.35%
வலுவான நிர்வாகத்தின் கீழுள்ள சொத்துகள் (AUM) மற்றும் நிகர வட்டி வருமான (NII) வளர்ச்சியால் Q1 FY27 வருவாய் மதிப்பீட்டை விஞ்சியதைத் தொடர்ந்து Choice Equity Broking, Capri Global Capital Limited (CGCL) மீதான BUY மதிப்பீட்டை தக்கவைத்தது. வரிக்குப் பிந்தைய லாபம் (PAT) Rs 3,534 million ஆக இருந்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 102.0 per cent மற்றும் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 25.0 per cent உயர்ந்தது.
அறிக்கையிடப்பட்ட செயல்திறன் Choice Institutional Equities மதிப்பீடுகளை விட அதிகமாக இருந்தது. AUM மதிப்பீட்டை விட 2.4 per cent அதிகமாக Rs 401.1 billion ஆகவும், NII மதிப்பீட்டை விட 7.1 per cent அதிகமாக Rs 7,364 million ஆகவும், PAT மதிப்பீட்டை விட 3.0 per cent அதிகமாகவும் இருந்தது. Choice எஞ்சிய வருமான அணுகுமுறையைப் பயன்படுத்தி Rs 280 இலக்கு விலையை நிர்ணயித்துள்ளது.
ஒருங்கிணைந்த AUM ஆண்டுக்கு ஆண்டு 62.0 per cent மற்றும் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 9.5 per cent உயர்ந்து Rs 401.1 billion ஆனது. வளர்ச்சிக்கு முக்கியமாக Gold Loans வழிநடத்தியது; அதன் AUM ஆண்டுக்கு ஆண்டு 110.6 per cent மற்றும் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 13.1 per cent உயர்ந்து Rs 191.8 billion ஆனது.
| வணிகப் பிரிவு | Q1 FY27 AUM | ஆண்டுக்கு ஆண்டு வளர்ச்சி | காலாண்டுக்கு காலாண்டு வளர்ச்சி |
|---|---|---|---|
| Gold Loans | Rs 191.8 billion | 110.6 per cent | 13.1 per cent |
| வீட்டு நிதி | Rs 78.2 billion | 42.3 per cent | வெளியிடப்படவில்லை |
| கட்டுமான நிதி | Rs 63.3 billion | 40.1 per cent | 10.9 per cent |
| ஒருங்கிணைந்த AUM | Rs 401.1 billion | 62.0 per cent | 9.5 per cent |
கடன்கள் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 60.1 per cent மற்றும் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 11.1 per cent உயர்ந்து Rs 312,855 million ஆனது. சுமார் Rs 1.2 million சராசரி டிக்கெட் அளவின் ஆதரவுடன் கார் கடன் வழங்கல் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 43.0 per cent உயர்ந்து Rs 32,829 million ஆனது.
Q1 FY27 இல் NII ஆண்டுக்கு ஆண்டு 77.2 per cent மற்றும் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 23.6 per cent உயர்ந்து Rs 7,364 million ஆனது. Gold Loans மகசூலில் தொடர்ச்சியாக 170 basis point உயர்வு ஏற்பட்டதால், அறிக்கையிடப்பட்ட நிகர வட்டி வரம்பு (NIM) Q4 FY26 இன் 9.2 per cent இலிருந்து 9.7 per cent ஆக மேம்பட்டது.
மொத்த செயல்பாட்டுச் செலவுகள் காலாண்டுக்கு காலாண்டு பெரும்பாலும் நிலையாக Rs 4,626 million ஆக இருந்தன. இதன் விளைவாக, செலவு-வருமான விகிதம் Q4 FY26 இன் 52.0 per cent இலிருந்து 46.5 per cent ஆக மேம்பட்டது. ஒதுக்கீட்டுக்கு முந்தைய செயல்பாட்டு லாபம் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 70.8 per cent மற்றும் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 24.7 per cent உயர்ந்து Rs 5,321 million ஆனது.
வட்டி அல்லாத வருமானம் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 32.2 per cent உயர்ந்தது, ஆனால் குறைந்த இணை-கடன் கட்டணங்களால் தொடர்ச்சியாக 12.0 per cent குறைந்து Rs 2,583 million ஆனது.
காலாண்டில் சொத்து தரம் தொடர்ச்சியாக பலவீனமடைந்தது. மொத்த Stage 3 காலாண்டுக்கு காலாண்டு 14 basis points உயர்ந்து 1.1 per cent ஆனது; நிகர Stage 3 6 basis points உயர்ந்து 0.6 per cent ஆனது. கடன் செலவு 0.8 per cent ஆக இருந்தது; மேலும் Stage 3 எதிர்பார்க்கப்படும் கடன் இழப்பு ஒதுக்கீட்டு கவரேஜ் Q4 FY26 இன் 41.2 per cent இலிருந்து 43.3 per cent ஆக மேம்பட்டது.
நிர்வாகம் FY27E க்கான Rs 500 billion AUM வழிகாட்டுதலை தக்கவைத்து, FY28E வழிகாட்டுதலை Rs 570 billion இலிருந்து Rs 650 billion ஆக உயர்த்தியது. CGCL அடுத்த இரண்டு காலாண்டுகளில் முக்கியமாக தெற்கு மற்றும் கிழக்கு இந்தியாவில் சுமார் 400 Gold Loan கிளைகளையும், அடுத்த இரண்டு ஆண்டுகளில் 700 முதல் 800 கிளைகளையும் சேர்க்க திட்டமிட்டுள்ளது.
Gold Loan கிளை உற்பத்தித்திறன் ஒரு கிளைக்கு Rs 190 million ஐ எட்டியது; முந்தைய காலாண்டில் இது Rs 170 million ஆக இருந்தது, மேலும் நிர்வாகத்தின் இலக்கு Rs 200 million ஆகும். FY27 இன் மீதமுள்ள காலத்தில் நிதிச் செலவு நிலையாக இருக்கும், Gold Loans மகசூல் மேலும் 50 முதல் 75 basis points மேம்படும் மற்றும் விரிவாக்கம் இருந்தபோதும் செலவு-வருமான விகிதம் சுமார் 44.0 முதல் 45.0 per cent ஆக இருக்கும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது.
கடன் மதிப்பீடு, வசூல், வாடிக்கையாளர் சேவை மற்றும் அறிவு மேலாண்மையில் நிறுவன செயற்கை நுண்ணறிவை பயன்படுத்த CGCL, OpenAI உடனும் ஒத்துழைத்தது.
FY26 முதல் FY28E வரையிலான காலத்தில் AUM மற்றும் கடன்களின் கூட்டு ஆண்டு வளர்ச்சி விகிதம் (CAGR) முறையே 33.1 per cent மற்றும் 35.3 per cent ஆக இருக்கும் என Choice கணித்துள்ளது. திட்டமிடப்பட்ட கிளை விரிவாக்கம் இந்த கணிப்புகளுக்கு ஆதரவாக உள்ளது.
| அளவுகோல் | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| வட்டி ஈட்டும் சொத்துகளின் NIM | 8.4 per cent | 8.1 per cent |
| RoAA | 3.9 per cent | 3.8 per cent |
| NII மதிப்பீட்டு திருத்தம் | 3.0 per cent உயர்வு | 2.8 per cent உயர்வு |
| PAT மதிப்பீட்டு திருத்தம் | 1.1 per cent உயர்வு | 3.5 per cent உயர்வு |
வலுவான AUM மற்றும் NII வளர்ச்சியால் Choice, FY27E மற்றும் FY28E க்கான NII மதிப்பீடுகளை முறையே 3.0 per cent மற்றும் 2.8 per cent ஆகவும், PAT மதிப்பீடுகளை முறையே 1.1 per cent மற்றும் 3.5 per cent ஆகவும் உயர்த்தியது. Rs 280 இலக்கு விலை FY27E மற்றும் FY28E க்கு முறையே 3.1 மடங்கு மற்றும் 2.5 மடங்கு விலை-முதல்-சரிசெய்யப்பட்ட-புத்தக-மதிப்பு பெருக்கங்களைக் குறிக்கிறது.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)