Hold
₹1,121
₹1,107.4
₹1,072
4.37%
10 ஆகஸ்ட் 2026 தேதியிட்ட Q1FY27 முடிவு புதுப்பிப்பில், PL Research, Carborundum Universal (CUMI)-ஐ Reduce இலிருந்து Hold என உயர்த்தி, இலக்கு விலையை Rs986 இலிருந்து Rs1,072 ஆக உயர்த்தியது. Ceramics பிரிவிற்கான மேம்பட்ட கண்ணோட்டம் மற்றும் அதிகரித்த வளர்ச்சி வழிகாட்டுதலைப் பிரதிபலிக்கும் வகையில், தரகர் FY27E மற்றும் FY28E EPS மதிப்பீடுகளை முறையே 4.2 சதவீதம் மற்றும் 3.0 சதவீதம் உயர்த்தினார்.
வெளிநாட்டு துணை நிறுவனங்களில் குறுகிய கால பலவீனம் இருந்தபோதிலும், CUMI-ன் நீண்டகால கண்ணோட்டத்தில் PL நேர்மறையாக உள்ளது. ஆரோக்கியமான உள்நாட்டு தேவை, Electrominerals மற்றும் Abrasives-இல் திறன் விரிவாக்கம், மதிப்புக்கூட்டிய பொறியியல்-செராமிக்ஸ் அறிமுகங்கள், நிறுவனத்தின் சந்தை அணுகல் மற்றும் ஏற்றுமதிகள் ஆகியவை நேர்மறை காரணிகளாகும்.
CUMI, Q1FY27-ல் கலவையான ஒருங்கிணைந்த முடிவுகளைப் பதிவு செய்தது. வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 17.0 சதவீதம் உயர்ந்து Rs14,266 million ஆனது; இது PL-ன் Rs12,733 million மதிப்பீட்டை விட 12.0 சதவீதம் அதிகம். EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு 11.4 சதவீதம் உயர்ந்து Rs1,351 million ஆனது; இது மதிப்பீட்டை விட 4.0 சதவீதம் அதிகம். ஆனால் EBITDA விளிம்பு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 48 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைந்து 9.5 சதவீதமாகவும், மதிப்பீட்டை விட 70 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைவாகவும் இருந்தது.
மொத்த விளிம்பு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 345 அடிப்படை புள்ளிகள் சரிந்து 59.6 சதவீதமானது; அதேவேளையில் மின்சாரம் மற்றும் எரிபொருள் செலவுகள் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 17.2 சதவீதம் உயர்ந்தன. 35.8 சதவீதம் என்ற அதிக பயனுள்ள வரி விகிதத்தால், சரிசெய்யப்பட்ட PAT ஆண்டுக்கு ஆண்டு 2.7 சதவீதம் குறைந்து Rs602 million ஆனது; இது PL-ன் மதிப்பீட்டை விட 10.0 சதவீதம் குறைவு. Sterling Abrasives-க்கான லீஸ்ஹோல்ட் உரிமைகள் மற்றும் தொடர்புடைய கட்டிட மாற்றத்திலிருந்து Rs251.8 million ஒரு முறை லாபம் உட்பட, பதிவான PAT Rs764 million ஆக இருந்தது.
| Q1FY27 அளவுகோல் | பதிவானது | ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் | PL மதிப்பீட்டுடனான வேறுபாடு |
|---|---|---|---|
| வருவாய் | Rs14,266 million | +17.0% | +12.0% |
| EBITDA | Rs1,351 million | +11.4% | +4.0% |
| EBITDA விளிம்பு | 9.5% | -48 bps | -70 bps |
| சரிசெய்யப்பட்ட PAT | Rs602 million | -2.7% | -10.0% |
| பதிவான PAT | Rs764 million | Rs251.8 million ஒரு முறை லாபம் அடங்கும் | — |
Q1FY27-ல் அனைத்து முக்கிய பிரிவுகளும் வருவாய் வளர்ச்சியை வழங்கின. குறைந்த அடிப்படையின் உதவியுடன் Abrasives வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 20.1 சதவீதம் உயர்ந்து Rs6,098 million ஆனது; EBIT விளிம்பு 425 அடிப்படை புள்ளிகள் விரிவடைந்து 6.5 சதவீதமானது. இருப்பினும், முக்கியமாக எண்ணெய் தொடர்புடைய உள்ளீடுகள் மற்றும் எரிபொருள் செலவுகளால் சுமார் Rs160 million செலவு அழுத்தம் இருப்பதாக நிர்வாகம் தெரிவித்தது; Awuko இழப்புகளைத் தவிர்த்து Abrasives விளிம்பு வழிகாட்டுதலை 9.5-10.0 சதவீதமாகத் தக்க வைத்தது.
தனிப்பட்ட வணிகத்தின் காரணமாக Ceramics வருவாய் 16.5 சதவீதம் வளர்ந்து Rs3,490 million ஆனது; இருப்பினும் EBIT விளிம்பு 365 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைந்து 21.3 சதவீதமானது. Electrominerals வருவாய் 16.8 சதவீதம் வளர்ந்து Rs4,728 million ஆனது; குறைந்த அடிப்படையிலிருந்து EBIT விளிம்பு 355 அடிப்படை புள்ளிகள் விரிவடைந்து 4.6 சதவீதமானது. தனிப்பட்ட வளர்ச்சி அளவு சார்ந்ததாக இருந்தது; விலை உயர்வுகள் குறைவாகவே இருந்தன. சீன இறக்குமதி போட்டி தளர்ந்தது ஆரம்பகால நேர்மறை முன்னேற்றமாக இருந்தது.
| பிரிவு | Q1FY27 வருவாய் | வருவாய் வளர்ச்சி | EBIT விளிம்பு | விளிம்பு மாற்றம் |
|---|---|---|---|---|
| Abrasives | Rs6,098 million | +20.1% | 6.5% | +425 bps |
| Ceramics | Rs3,490 million | +16.5% | 21.3% | -365 bps |
| Electrominerals | Rs4,728 million | +16.8% | 4.6% | +355 bps |
பொறியியல் செராமிக்ஸ், உலோகமயமாக்கப்பட்ட சிலிண்டர்கள் மற்றும் SOFC செராமிக்ஸ் ஆகியவற்றில் கிடைத்த முன்னேற்றத்தின் ஆதரவுடன், நிர்வாகம் FY27 Ceramics வளர்ச்சி வழிகாட்டுதலை 15-15.5 சதவீதத்திலிருந்து 23-25 சதவீதமாக உயர்த்தியது. செமிகண்டக்டர் வேஃபர்-ஃபேப் உபகரணங்கள் மற்றும் விண்வெளி, பாதுகாப்பு பயன்பாடுகள் FY28 முதல் குறிப்பிடத்தக்க அளவில் வளருமென எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
ஏற்றுமதிகள் மற்றும் அதிக சிகிச்சையளிக்கப்பட்ட தயாரிப்பு கலவையால் Electrominerals பயனடையும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது; ஏற்றுமதிகள் வணிகத்தின் சுமார் 40 சதவீதத்தை நோக்கி முன்னேறுகின்றன. Foskor Zirconia மற்றும் Awuko-வைத் தவிர்த்து FY27-ல் சுமார் 15 சதவீத வருவாய் வளர்ச்சியை நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது; இது முந்தைய சுமார் 11-12 சதவீத வழிகாட்டுதலை விட அதிகம்.
Abrasives வளர்ச்சி வழிகாட்டுதல் சுமார் 5.5-6.0 சதவீதமாக, அல்லது Awuko-வுக்காக சரிசெய்யும்போது 11-12 சதவீதமாக உள்ளது; Foskor-ன் தாக்கத்தைத் தவிர்த்து Electrominerals வளர்ச்சி வழிகாட்டுதல் சுமார் 9-10 சதவீதமாக உள்ளது.
FY27-க்கான Rs4,000 million capex வழிகாட்டுதலை நிர்வாகம் தக்க வைத்தது. திட்டமிடப்பட்ட முதலீடுகளில் மேம்பட்ட செராமிக்ஸ், மின்திறன் மின்னணுவியல், அடித்தளப் பொருட்கள், உலோகமயமாக்கப்பட்ட குழாய்கள் மற்றும் வளையங்கள், வெப்ப-தெளிப்பு பொடிகள் மற்றும் சிர்கோனியா உலைத் தானியங்கள் அடங்கும்.
Awuko மூடல் மற்றும் Foskor Zirconia-வுக்கான மூலோபாய தீர்வு அடுத்த காலாண்டில் முன்னேறும் என எதிர்பார்க்கப்பட்டது.
மார்ச் 2028E வருவாய் பெருக்கல்களான Abrasives-க்கு 35 மடங்கு, Industrial Ceramics-க்கு 41 மடங்கு மற்றும் Electrominerals-க்கு 15 மடங்கு பயன்படுத்தி, PL CUMI-ஐ பகுதிகளின் கூட்டுத்தொகை அடிப்படையில் மதிப்பிட்டுள்ளது. இந்த மதிப்பீடு Abrasives-க்கு பங்குக்கு Rs335, Industrial Ceramics-க்கு Rs655, Electrominerals-க்கு Rs85 மற்றும் பிற வணிகங்களுக்கு எதிர்மறை Rs4 என ஒதுக்கி, Rs1,072 இலக்கு விலையை வழங்குகிறது.
| வணிகம் | மார்ச் 2028E பெருக்கல் | பங்குக்கு மதிப்பு |
|---|---|---|
| Abrasives | 35x | Rs335 |
| Industrial Ceramics | 41x | Rs655 |
| Electrominerals | 15x | Rs85 |
| பிற வணிகங்கள் | — | எதிர்மறை Rs4 |
| மொத்த இலக்கு விலை | — | Rs1,072 |
பகுதிகளின் கூட்டுத்தொகை மதிப்பில் Ceramics சுமார் 61 சதவீதத்தை பிரதிநிதித்துவப்படுத்துகிறது. அறிக்கையின் Rs1,121 CMP-யில், பங்கு FY27E வருவாயின் 49.9 மடங்கிலும் FY28E வருவாயின் 40.8 மடங்கிலும் வர்த்தகமானது.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)